หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 70213 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 02:48:24 AM »

หลังจากพายุเลยผ่านไปแล้ว คงเหลือไว้คือความชุ่มฉ่ำและความสดชื่น...
กล้าต้นไม้ที่ซื้อไว้แล้ว จึงได้มีโอกาสลงดินซะทีครับ...

ไม้สัก ยางนา แดง และ พยุง  ไม่รู้จะลงอะไรก่อนดี...
มีสวนนึงเมื่อปีที่แล้ว ได้ลงสัก และ ประดู่ไว้ พ่อบอกว่า มันมีบางส่วนตายไป...
เอาสัก ไปปลูกไว้ที่สวนนี้ดีกว่า  ส่วน สวนป่าที่พึ่งตัดไม้ออกมานั้น ไม่เหมาะสมกับต้นสัก
จะเอาพวกไม้แดง กะ ยางนา พยุง ไปปลูกจะเหมาะสมกว่า...
วันนี้ เลยนำต้นสัก ไปปลูกก่อนครับ...

แต่กว่าจะเอาออกมาได้ก็ไม่ใช่ง่ายๆ เลย...

เพราะธรรมชาติของเค้า... ก็พยายามหาอาหารกินเองเพื่อการเจริญเติบโต...
อย่างต้นนี้ รากทะลุถุง ลงพื้นเรียบร้อยแล้ว ต้นถึงได้โตเอามากๆ

ไม้แดง กะ พยุง  รอเอาไปเสริมในสวนป่าใหญ่ครับ

ยางนา... ก็รอเข้าไปในสวนใหญ่เหมือนกัน...

ไม่ถอนออกมาหมดครับ... วันนี้เอาไปปลูกซ่อมของเดิมเฉยๆ
รากขาดบ้างจากการถอน... ลังเล
รีบไปปลูกดีกว่าครับ... ดินกำลังชุ่มฉ่ำเลย

mskh875
*

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:08:20 AM »

มาถึงสวนครับ... สภาพรกจากหญ้าขึ้น
มองไม่เห็นต้นไม้เดิมเลยแฮะ...

เดินสำรวจแนวต้นไม้ และ โดยรวมของสวนก่อนนะครับ...

พอจะมองเห็นต้นไม้เดิมบ้างครับ... เป็นประดู่ครับ...

สักครับ... สภาพปีเดียวโตดีสำหรับต้นนี้ครับ

มะกอฮอลแลนด์ครับ... มีพอได้ทานครับ 
ไม่เข้าสวนมาก็ไม่รู้ว่า เริ่มสุกแล้ว สามสี่ลูกแน่ะ...

สภาพต้นไม้ใหญ่มีเล็กน้อยครับ สวนนี้
เพราะไม่ใช่สวนป่าจริงๆ

ต้นนี้  กินไม่ทันเจ้าถิ่นซะแล้วครับ... แบ่งๆ กันไปครับ...

สำรวจไปเรื่อยๆ นะครับ

ว่าแล้ว ก็เริ่มลงจอบไปครั้งแรกครับ
ลงแล้ว เจอเลย... ตัวโตดีครับ

กล้าไม้ รากแทงแบบนี้เป็นส่วนใหญ่ครับ
นี่ถ้าไม่ปลูกตอนนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะได้ปลูกตอนไหนเหมือนกัน
จะพ้นหน้าฝนแล้วด้วย...

สภาพดินครับ...
สมบูรณ์ดีมากครับ...

เริ่มปลูกไปเรื่อยๆ ครับ...
ปลูกตามแนวเดิม ที่เค้าไม่เกิดครับ...

ใช้เวลาปลูกประมาณสองชั่วโมงครับ...
พอๆ จะเป็นแนวบ้างครับ...

mskh875
*

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:20:52 AM »

ต่อจากนั้น... เดินไปที่สวนต่อครับเพื่อเอาไปปลูกตามแนวรั้วที่ดินด้วยครับ...
บริเวณนี้  แนวริมฝั่งสระน้ำครับ... ชิดถนนด้วย...

ใช้เครื่องตัดหญ้านำไปก่อนครับ... ริมสระน้ำ ต้นไม้เล็กๆ และ หญ้า เกิดขึ้นรกมาก
พอตัดออกก็ลงไม้นามแนวริมสระได้เลย...แซมต้นไม้ใหญ่เดิมไปเลย

คราวนี้  พ่อเป็นคนตัดหญ้านำทางไปก่อน  ผมทำหน้าที่ปลูกตามหลังครับ...

แกขยันมากๆ  นับถือๆ
พ่อตัด ผมปลูก

ระหว่างตัด ก็มีแนวต้นเดิมเมื่อปีที่แล้ว (ปลูกแบบไม่ได้ดูแล) โดนรัดอยู่

สภาพ โดนรัดจนถึงยอด... ดึงก็ไม่ขาด...
อะไรจะเหนียวขนาดนี้...

ค่อยๆ คลายเกลียวออกเอาครับ... ไม่ให้ใบขาด ยอดหัก

ช่วยกันจนมืดค่ำครับ...
แนวนี้ทั้งแนว ผมจะปลูกไปเป็นไม้แนวเขตแดนไปเลย
เขาว่า สักปลูกเป็นแนว จะโตได้ดีมาก ดีกว่าปลูกเป็นสวนหลายเท่า
กะว่า ยี่สิบปี ตัดได้เลย

mskh875
*

« ตอบ #147 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:24:43 AM »

ส่วนที่ดินตรงนี้
ไถและปั่นดินมาแล้วครับ...
รอลงข้าวโพด ไฮบริก53
ไว้จะอัดเดทให้ชมกันนะครับ...

สั่งเมล็ดมาแล้ว... รอลงปลูกอย่างเดียวครับ
mskh875
*

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:27:39 AM »

นาข้าวที่สวนครับ...
ปีนี้ พอดูได้กว่าปีที่แล้วหน่อยครับ เพราะปรับดินมา หน้าดินเสียหมด
ดินเริ่มดีขึ้นหน่อย พอดูได้ครับ...
รอปุ๋ยแม่โจ้แห้ง ก็จะลงแปลงนี้ดูครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2012, 12:52:58 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 01:00:31 PM »

ปั่นดิน รอบที่ 2 ครับ
ย่อยดินให้ละเอียดอีกครั้ง  รอขึ้นแปลง
พ่อตา รับหน้าที่ พขร. ครับ

รอบเดียวก็เพียงพอแล้ว
แต่ แกเดิน 2 รอบครับ

ปั่นไปเรื่อยๆ ครับ เอาให้จนพอใจ
รถตัวเอง เอาละเอียดแค่ไหนก็ได้ครับ...

โดยรวมๆ นะครับ... เกือบเสร็จแล้ว

mskh875
*

« ตอบ #150 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 01:08:39 PM »

ถึงเวลาไถขึ้นแปลงปลูกครับ

รอให้เวลาดินมีความชุ่มชื้นพอดีๆ ไม่แฉะมาก จึงเริ่มไถขึ้นแปลงกันครับ
ใช้รถไถเล็กในการขึ้นแปลงครับ
ก่อนขึ้น ก็กำหนดแนวแปลงก่อนครับ  ดังรูป

เมื่อกำหนดแนวไถแล้ว แม่ หลาน และผม ก็ช่วยกันรองพื้นด้วยปุ๋ย 15 ครับ โรยตามร่องไปเลย
ช่วยกันๆ

บริเวณที่ไถผ่านมาแล้วครับ
ซ้ายสุด ของวานนี้ และตรงกลางพึ่งไถ ดินจะชุ่มหน่อยนึง

ทำไปเรื่อยๆ ครับ ค่อยๆ ทำ

สุดท้ายของวัน ได้ ครึ่งแปลงครับ

mskh875
*

« ตอบ #151 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 01:13:17 PM »

หลังรองพื้นด้วยปุ๋ยแล้ว
ก็ไถดินกลบแนวร่องปุ๋ย กลายเป็นแนวแปลงที่จะปลูก โดยมีปุ๋ยอยู่ส่วนล่างของแปลงครับ
รอวันปลูกอีกที
mskh875
*

« ตอบ #152 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 05:47:17 AM »

เริ่มปลูก 17 ตุลาคม 55 ถึง 19 ต.ค.55 ใช้เวลาปลูก 3 วันครับ

วันนี้ 22 ตุลาคม 55 ผ่านมาแล้ว 5 วัน เริ่มเกิดแล้วครับ

ผมปลูกแค่ หลุมละ 1 ต้นครับ

แบบนี้แพคคู่ครับ
เมล็ดที่ไม่สมบูรณ์ จะเผื่อไว้ด้วย แต่ก็เกิดทั้งสอง

ต้นนี้ ปลูกวันสุดท้ายครับ
เริ่มแทงเท่าโซนแรกๆ แต่ยังไม่แทงยอดก็เยอะเหมือนกัน

กล้า เพาะไว้ 2 ถาด เผื่อหลุมที่ไม่งอกครับ

เปิดที่คลุมออก  เริ่มงอกแล้วครับ
เพาะวันที่ 19 ต.ค.55 ผ่านมาแ้ล้ว 3 วัน  หลุมอื่นๆ คงจะเกิดตามกันมาในไม่ช้าครับ ยิ้มเท่ห์
mskh875
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:22:50 PM »

มะนาวต้นนี้ ใบเขียวดีมาก  ผมเลยมีโครงการใหม่แล้วครับ...
มะนาวแพงนักนะ   (ซื้อมะนาวมาทำยำ  ลูกเล็กๆ ลูกละ 5 บาท ซื้อมา 6 ลูก ยังไม่พอเลย)  โกรธ โกรธ โกรธ
จะตอนมาทำเป็นต้นตอของดกพิเศษของผมครับ  แล้วก็ปลูกตลอดแนวเข้าสวนผมเลยจากทางเข้าไปถึงที่พักเลย... 2 ข้างทางครับ...
แพงดีนัก.... ยิ้มกว้างๆ

ต้นโตมากขึ้นแล้วครับ ถึงเวลาได้ตอนแล้ว...
วานนี้ ทำตุ้มตอนได้ 10 ตุ้ม เลยจัดแจงตัดแต่งกิ่ง จะตอนส่วนที่ยื่นเข้ามาติดตัวบ้านก่อนครับ ว่าแล้วก็จัดเลย

กิ่งนี้ ได้ 3 กิ่งครับ...

ตัดกิ่งออกแล้วโปร่งครบ ตอนง่ายหน่อย แต่ก็ได้แผลมาเยอะครับ
ต้นจากเมล็ด หนามยาวเกิ๊นนน

โดยรวม สูงท่วมหัวแล้วครับ...

mskh875
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:26:29 PM »

มีตุ้มเล็กๆ ทำไว้คราวก่อน..(แก้เซ็งครับ) 3 ตุ้ม ไม่คิดว่าจะติด

จัดรอไว้ลงถุง...

แล้วก็ไปแอบใต้เงาของยางนาจ้า...

pomnuay
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 05:44:28 AM »

อ่านไปได้สองหน้า สมัครเป็นแฟนคลับเลยแล้วกันครับ  ยิงฟันยิ้ม  อายจัง
sompol
*

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 04:09:19 PM »

...มาเยี่ยมชมครับ...เป็นครอบครัวเกษตรที่อบอุ่นมาก...พร้อมหน้าพร้อมตา...พ่อ..แม่ พ่อตา...แม่ยาย  กระท่อมข้างสระน้ำน่าไปนอนเล่นพักผ่อนมาก..แหล่งน้ำมีตลอดปีหรือเปล่าครับ

มีตลอดปีครับพี่
สูบน้ำ ใส่นาข้าวด้านบน 4 แปลง และ ข้าวโพด ทำตลอด น้ำไม่หมดครับ และมีท่อส่งไปนาข้าวที่อยู่ที่ต่ำอีก 1 แปลงครับ (มีน้ำออกบ่อตลอด สังเกตตอนที่ขุดลอกสระครับ  ออกทั้ง 3 บ่อเลยครับพี่

Liked By: mskh875, kwanbanna, yudhapol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:49:03 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 07:13:06 PM »

ข้าวเหนียวครับ ใกล้จะได้เกี่ยวแล้ว...
แปลงที่เห็นอยู่นี้ ปลูกเอาไว้กินเองครับ

อีกภาพครับ บริเวณใกล้ๆ แนวร่มไม้ จะล้มหน่อยครับ เป็นข้าวเหนียว
ส่วนด้านซ้ายสุดนั้น เป็นข้าวจ้าวครับ เอาไว้ทานเอง สำหรับนาข้าวผืนนี้
ทั้งหมด สูบน้ำใส่ครับ ที่นาอยู่สูง ติดกับหมู่บ้าน แต่สระน้ำอยู่ต่ำหน่อย สูบได้สะดวกครับเพราะอยู่ติดกัน
AOH-23
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:23:23 PM »

สวัสดีจ้า..พี่ปุ๊
   ใกล้ได้เกี่ยวข้าวรึยัง..เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาโอ๋ได้กลับไปเกี่ยวข้าวช่วยพ่อ  พ่อพี่ปุ๊ก็มาช่วยเกี่ยวข้าวด้วย เห็นใหญ่ละบอกว่าพี่ปุ๊กำลังจะได้สมาชิกใหม่ ดีใจด้วยนะพี่.. ยิ้ม ยิ้ม :)เอารูปสวนมาอัพบ่อยๆนะคอยติดตามอยู่จ้า..

ใกล้แล้วครับ น้องโอ๋
แปลงใหญ่ จะได้เกี่ยวก่อน รอรถเกี่ยวข้าวอยู่จ้า... จะนำภาพและรายละเอียดมาให้ดูอีกทีนะจ๊ะ
ส่วนแปลงเล็ก ก็คงจะเกี่ยวต่อกัน... อีกไม่นานนี้จ้า

สมาชิกใหม่.. จะมาถึง เมษา ปีหน้านี้จ้า... 
ขอบใจมากๆ นะจ๊ะ  จุมพิต

Liked By: mskh875, kwanbanna, yudhapol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:37:36 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 02:30:01 AM »

เกี่ยวข้าวนาปี แปลงใหญ่ 16 พฤศจิกายน 2555

เริ่่มเกี่ยวก็สายๆ หน่อยครับ  รถต้องรอคิวมาจากที่อื่น
น้องชาย ขับรถ6ล้อตามรถเกี่ยวคันนี้ พอข้าวเราแก่พอเก็บเกี่ยวแล้ว เขาเลยมีน้ำใจมาช่วยเกี่ยวให้ครับ แบบว่า เอารถเกี่ยวขึ้นรถแล้วตรงมายังผืนนาของเราเลย  ไม่ต้องรอคิวจากที่อื่น เพราะเราทำงานกับเขาตลอด...

ชับรถมาจอดบริเวณที่จะทำเถียงนาน้อยใหม่ครับ หลังเดิมโยก เซ ไม้ปูพื้นหายหมดแล้ว จะย้ายมาปลูกบริเวณนี้ครับ
มีที่ดินถมไว้แล้ว กับต้นสะเดาแห้งตาย (จากน้ำท่วมเมื่อปีที่แล้วครับ  นาแปลงนี้ ท่วมมา 3-4 ปีแล้ว สำหรับนาปี
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์