หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 70139 ครั้ง)
aewaeang
เกษตรกรมือใหม่
*

จากบ้านนอกมา...ทำงานอยู่หน้าเครื่องคอม

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:16:32 AM »

เข้ามาเยี่ยมชม คนบ้านเดียวกันค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณครับ... ยิ้มเท่ห์

Liked By: yudhapol, mskh875
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 02:18:15 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า

@ewaeang
ล้มเองลุกเอง ล้มสิบครั้งก็ต้องลุกเองสิบครั้ง

suphachai
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:03:08 PM »

เป็นกำลังใจให้นะครับสวนน่าอยู่มากๆ
ขอบคุณครับ... แบบว่า ทำไปเรื่อยๆ ครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 02:18:59 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:34:26 AM »

แวะมาเยี่ยมครับ ช่วยกันรักษาวัฒนธรรมดั้งเดิมไว้ให้ตราบนานแสนนาน
ผสมผสานดีมากครับ อายจัง อายจัง
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: suphachai, yudhapol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 02:19:27 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:00:33 AM »

หลังจากเอาปั้มน้ำไปซ่อมครับ
คาปาซิเตอร์ไหม้ครับ...
่ช่างเลยเปลี่ยนให้ใหม่ โชคดีที่หมดไ่ม่เยอะ...
นึกว่า มอเตอร์จะไหม้เสียแล้ว...

ตัวนี้ครับ  ที่ไหม้...

ช่างเลยเปลี่ยนให้ใหม่  เป็นตัวนี้ครับ...
นี่เป็นกล่องครับ...

mskh875
*

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:11:46 AM »

ช่วงนี้ สวนก็ค่อยๆ คืนคลานไปเรื่อยๆ ครับ...
สภาพโดยรวม ก็ยังคงเขียวชอุ่มดี  แต่... ฝน ทำไมไม่ค่อยตกเลย... ข้าวจะตายเกือบหมดแล้ว...
ต้องสูบน้ำเข้านา เสียตังค์ไปกับค่าน้ำมันอีกครับ...  ปีนี้มันทรหดจริงๆ... โกรธ

เริ่มจักการตัดหญ้าที่รกๆ รอบสระน้ำออกครับ... หญ้ารกมาก...  ค่อยมองเห็นต้นมะพร้าวหน่อย...
แต่งานยังไม่เสร็จดีครับ...

ประกอบปั้มน้ำ เข้าที่ครับ...
ต้นมะละกอผมขาดน้ำ เหลือง ใบร่วง ยกแถว... ร้องไห้
แต่ไม่เป็นไรครับ... ได้ปั้มน้ำมาแล้ว... เบี้ยก็ยังเพาะไว้อยู่  ปลูกใหม่+ซ่อมก็ได้...

แล้วก็ลงซ่อมท่อดูดครับ...
เสาเดิม ทำไว้แบบหลวมๆ..   ชักเริ่มเอียง 
จึงเอาไม้แป้นปีกแผ่นใหญ่ๆ หน่อย มาเป็นเสาค้ำแล้วครับ...

mskh875
*

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:18:52 AM »

สภาพโดยรวม ของสวน ส่วนนี้ เป็นแปลงผักใหม่ครับ...
ผักบุ้ง  งามดีครับ...
ได้น้ำปุ๋ยจากการทำปุ๋ยหมักไม่พลิกกลับกอง แบบ วิศวกรรมแม่โจ้ 1 ที่ล้นๆ ออกมาจากการรดประจำวัน มารดครับ..

เขียวได้ใจ... ยิ้ม

แปลงเล็กๆ ด้านขวา ก็ไม่มีอะไรครับ...
เพาะคะน้าไว้หนุกๆ เอามาปักเล่นๆ ก็งามได้... แซมด้วย ข้าวโพด เป็นหย่อมๆ ครับ...
ถัดไปก็หอม... แต่ลงหัวแล้ว ไม่เน้นสวยครับ... จะปล่อยให้เหี่ยวเก็บพันธุ์ไว้...

mskh875
*

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:39:31 AM »

ส่วนนี้ เป็นแปลงผสมผสานอีกแปลงนึงครับ... อยู่ติดกัน แต่หันหน้าไปคนละทาง...
ด้านขวา เป็นแตงกวาครับ... หาค้างให้ โตเร็วจริงๆ ครับ...
เขียว งามดีมาก... แมลงยังไม่มาเยือน...
ส่วนริมสระ ด้านซ้้ายมือ เป็นข้าวโพด ปักๆ ไว้ ก็เกิดสวยงามดีครับ...
ปลูกตลอดแนว จนสุดคูน้ำด้านทิศนี้ครับ..

อีกมุมครับ...มองชัดเจนหน่อย...
แตงด้านขวา... ข้าวโพดด้านซ้าย... 
ต่อจากแตง ก็เป็นแปลงข้าวโพดเลยครับ...  ชักเริ่มงาม...

แต่ริมสระจริงๆ จะเป็นมะละกอครับ... ปลูกแซมกันไปเรื่อยๆ ครับ...
ตลอดแนว แซมกับตะไคร้ มะพร้าว ละมุด ฝรั่ง ขนุน  ข่า ไปเรื่อยๆ ครับ...
ผสม ปน เป กันไปครับ...

ยิ้ม

พึ่งลงปลูกใหม่ๆ ครับ...
ปลูกแพคคู่... รอดูดอกก่อน  ต้นไหน กระเทย... เหลือไว้ครับ  ต้นเดียว...

นี่คือโซนท้ายๆ ครับ
มองเห็นส่วนที่เหลือ ชัดเจนหน่อยครับ...

เบี้ยมะละกอยังเหลืออีกครับ...
จะเอาไปแซมโซนหน้าสวน ริมทางเข้าครับ... ใกล้ๆ กับกองปุ๋ย...+ ปลูกชดเชย ถ้าตาย...

แต่ก็เริ่มปลูกไปบ้างแล้ว... ริมทางเข้า ด้านหน้าครับ...

ปลูกริมคู ด้านซ้าย ตลอดแนวครับ... ปลูกไปได้ ครึ่งนึงแล้ว...
แต่ หญ้ารกเหลือเกิน ... โกรธ   เลยมอง บ่ เห็นต้นเล้ย...
ด้านขวา เป็นกองปุ๋ยหมัก วิศวกรรม แม่โจ้ 1 ครับ...

มีพริก แถมมา 4 ต้น  แหะๆ  ยิ้มกว้างๆ

ถ่ายคู่กันกับรุ่นพี่ครับ...
รอบหน้า จะมาต่อให้สุดสายนะครับ...

จุมพิต
ขอบคุณครับ...
mskh875
*

« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 05:10:51 AM »

ปุ๋ยหมัก   อายุ 1 เดือนครับ...
ใกล้จะเป็นปุ๋ยไปทุกทีแล้วครับ...
อีก 1 เดือน ได้ล้มกอง ตากให้แห้ง ยิ้ม

ส่วนล่างๆ ของกอง เปื่อยยุ่ยได้ดีมากๆ ครับ
เริ่มจะร่วนเป็นเนื้อเดียวกัน สีเริ่มคล้ำดำแล้ว...

นี่ครับ... ยิ้ม
เดีอนเดียวเองนะครับ...
ข้าวนาปี ปีนี้ ผมจะกวาดฟางมาให้หมดเลยครับ... บอกพ่อกะแม่ไว้แล้ว
เอารถ6ล้อไปขนมาให้หมด... ทำปุ๋ยวิศวกรรมแม่โจ้1

จากที่พ่อเคยบอกว่า ไม่มีอะไรคลุม มัีนจะเป็นปุ๋ยอยู่เร้อ....
แล้วผมก็บอกว่า 2 เดือน ก็จะเห็นผล...
แต่นี่... ผ่านมาได้ 1 เดือน ก็ได้ขนาดนี้แล้วครับ... แกเริ่มสนใจ...
AOH-23
*

« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 01:37:18 PM »

สวัสดีค่ะพี่ปุ๊ มาให้กำลังใจคนบ้านเดียวกันค่ะ เห็นสวนพี่ปุ๊แล้วอยากมีสวนเป็นของตัวบ้างจัง พี่ปุ๊คงจำโอ๋ได้นะ บ้านหนองแวง บ้านอยู่หน้าวัดจ้า ติดตามกระทู้นี้มาพอสมควรแล้ว ขอแสดงตัวนิดนึง จะคอยติดตามผลงานของพี่ปุ๊เด้อ

สวัสดีครับ  โอ๋...
 จำได้ครับ... โอ๋สบายดีนะครับ...
พี่ก็กลับบ้านอยู่นะ ไปเลือกตั้งบ้าง ก็แวะไปทางโรงเรียนแหละ เห็นบ้านโอ๋ แต่ไม่เห็นมีคนอยู่เลย...

ขอบคุณที่แวะชมจ้า... จุมพิต

Liked By: yudhapol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 12:56:28 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #137 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:52:45 AM »

พื้นที่ มีที่นาอยู่ 3 แปลงครับ...
ช่วงนี้กำลังลงนาปีกันอยู่  จะตายแล้งแหล่ ไม่ตายแหล่อยู่... ยิ้มกว้างๆ
ฝนไม่ตก  ต้องสูบน้ำใส่ข้าว...

ขอนำเสนอ แปลงที่ติดกับสวนก่อนนะครับ... ส่วนแปลงอื่นๆ จะนำเสนอในภายหลังครับ.. (ไกล แหะๆ ...  ยิงฟันยิ้ม)

พื้นที่อยู่ติดกับสวน และ สระน้ำครับ  อยู่ส่วนบนของพื้นที่
เวลาน้ำไม่มี (เหมือนตอนนี้แหละ...) ต้องสูบน้ำขึ้นไปเติมให้เค้าครับ...
สังเกตว่า ข้าวไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ครับ เป็นนาหว่าน 
ปัจจัยอยู่ที่สภาพดิน  เพราะ ก่อนหน้านี้ ปรับหน้าดิน ใช้รถไถ ไถหน้าดินมาเป็นคูสระ ด้านขวามือครับ...
ความสมบูรณ์ของหน้าดินหายหมดเลยครับ  ยิ่งดินเป็นทรายด้วย...ต้องบำรุง ฟื้นฟูกันยาวเลย...
ปีก่อนนี้ พ่อต้องใส่ปุ๋ยเคมี หมดไปเยอะเหมือนกัน ข้าวถึงจะสวยและเขียว ให้ผลผลิต น่ะครับ
อยากได้ปอเทือง มาปลูกบำรุงดินแล้วสิ... จะเอาไว้ทำพันธุ์ด้วย...

ล่าสุด วานนี้ วันแม่พอดี...
เห็นข้าว โตไม่เท่ากัน เหลืองเป็นบางส่วน
ได้ใช้น้ำที่ล้นจากกองปุ๋ยหมัก ผสมน้ำ 20 ลิตร + สารจับใบ  ลองๆ ฉีดดูครับ
ไม่รู้จะได้ผล มาก น้อย ประการใด เพราะไม่เคยใช้เหมือนกัน... กลัวจะเดี้ยงไปทั้งแถบ
เลยลองแค่แปลงเดียว และใส่น้ำปุ๋ยไม่มากมายนัก... ถ้ายังไม่เขียวหรือโตไม่ทันเพื่อน ก็ค่อยพ่นเสริมใหม่อีกทีนึง
mskh875
*

« ตอบ #138 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:03:09 AM »

ต้นมะม่วง... หลังจากได้ผลผลิต ปีแรกที่ผ่านมาแล้วครับ...
ต้นทึบมาก...  เลยตัดแต่งกิ่งออกให้โปร่งๆ หน่อยครับ...

แต่งทั้งแถวเลยครับ...
มีบางต้นที่ตาย...  ปีที่แล้วก็ปลูกเสริมแล้ว เลยเป็นแหว่งๆ หน่อยครับ...

ติดกับแนวของต้นกล้วย...
กล้วย แม่เป็นคนสะสางออกให้ครับ... แต่ละกอ มีเยอะเกินไป
กล้วยหวีเล็ก ผลเล็ก ต้นไม่สมบูรณ์  แกเลยตัดออก
เหลือกอละ เท่าที่เห็นครับ..ไม่เยอะ...
(แต่ผมว่า ยังเยอะอยู่อ่ะครับ... ถ้าเป็นผม จะเหลือสัก 2-3 ต้นเอง...  แต่เกรงใจเจ้าที่ครับ.. แหะๆ ยิ้มกว้างๆ )
นี่ถือว่า บางลงเยอะมากแล้วนะครับ.. ประมาณ ครึ่งนึง... ก่อนนี้ ทึบเลยครับ...
mskh875
*

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:05:09 AM »

โซนทางนี้ ปลูกใหม่ๆ ปีที่แล้วครับ... จาก มข.

กำลังบังคับให้แตกกิ่งครับ...
akenarakz
*

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:36:40 AM »

ชอบบรรยากาศกะท่อมน้อยมากๆเลยครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

sittichokesaythong
*

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 08:33:54 PM »

ขอติดตามอ่านน๊ะครับ  ชอบครับ

Liked By: yudhapol
sombutt
*

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:28:38 PM »

ผมรู้แล้วหล่ะว่า ทำไมนะ การมีการมีงานทำที่มั่นคง มีเงินเดือน ไม่อดตาย
แต่ทำไม๊... ทำไมกัน  ถึงไม่อยู่พอ ณ ที่ตรงนั้น 
โดยผมเองรู้สึกว่า มันไม่มีความสุข ทำงานไป มันมีแต่ความเครียด ความกดดัน แก่งแย่ง อิจฉา ริษยากัน ประจบ สอพลอ ...  ทำให้การทำงานในแต่ละวันของผมนั้น มันไม่มีความสุขเท่าไร มันมีแต่ความเหนื่อย และเบื่อหน่าย ไม่อยากทำงานเลยเวลานอนตื่นขึ้นมา   

ทำอย่างไรถึงจะเติมความสุขของตัวเองให้เต็มขึ้น มีความสุขขึ้น ทำให้ทุกๆ วันมันมีความสุขมีแรงกระตุ้นที่อยากจะทำงานต่อไปในวันหนึ่งๆ  มันเลยเป็นจุดเริ่ม

ทุกครั้งที่หยุดจากการทำงาน เป็นต้องระบายกันกับแฟนเกี่ยวกับเรื่องไร้สาระเหล่านี้บ่อยๆ
ทำไมเราต้องมาทุกข์ กับปัญหาเหล่านี้ด้วยนะ เราไม่ได้สร้างมันขึ้นมาสักหน่อยนี่นา...
เมื่อมีความอึดอัดเกิดขึ้น ได้แต่ชวนกันไปเปิดหู เปิดตา เพื่อให้ชีวิตมันผ่อนคลายขึ้นมาสักหน่อย พอจะเติมแบตให้ตัวเอง เติมพลังที่จะต้องทำงานต่อไปในวันรุ่งขึ้นอีกครั้ง

... ที่ไหนเลยจะสุขเท่าได้กลับบ้าน... เคยได้ยินมั้ยครับ.. "กลับมาตายรัง..."
อย่างน้อย ที่บ้านเราก็มีคนที่เรารักและรักเรา พ่อ แม่ พี่ น้อง กลับบ้านทีไร จะมีความสุข มีเสียงหัวเราะ มีกิจกรรมร่วมกัน  มันมีความสุขเมื่อกลับบ้าน

ที่บ้านแม่มีสวนครัวเล็กๆ ครับ ปลูกผักหลายอย่าง ผมเข้าไปเก็บผักสวนครัว นั่งอยู่กลางสวน ท่ามกลางสีเขียว... ผมรู้สึกว่า ผมสดชื่น เย็น มีความสุข ความสุขที่ไม่ต้องพูด ไม่ต้องบรรยาย แต่เดินเข้าไปอยู่ท่ามกลางสีเขียวธรรมชาติเหล่านั้น...

ผมรู้แล้วล่ะ  ว่า ผมจะหาความสุขได้จากที่ใดอีกล่ะในโลกใบนี้ มันอยู่ใกล้ตัวผมนี่เอง...
มันจึงทำให้ผมคิดว่า ผมจะทำให้พื้นที่รอบๆ ตัวผม กลายเป็นสีเขียวให้ดู...

บรรยายได้กินใจจริงๆครับตรงใจใครหลายคน

Liked By: mskh875, aod323
looknat
*

« ตอบ #143 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:54:28 PM »

อ่านตั้งแต่หน้าแรกเลย ได้แต่อิจฉา สวนน่าอยู่มากค่ะ ของกินเพียบเลย จะแวะมาชมเรื่อยๆค่ะ

Liked By: mskh875, sompol, yudhapol
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์