หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 70131 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 05:33:11 AM »

ขอปิดท้ายด้วยบรรยากาศยามเย็นที่สวนครับ...

พ่อ.. แม่ และน้า.. กำลังพักผ่อนยามเย็น ลมเย็นพัดผ่านหลังร่มเงาพุ่มไม้ไผ่ครับ.... รอพระอาทิตย์ตกดิน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 01:20:32 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า

mskh875
*

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:31:56 AM »

จากที่ได้จองรถบรรทุก 6 ล้อไว้   
สิ้นเดือนที่ผ่านมา ได้โอกาสไปรับรถที่ ปราจีนบุรีมาครับ.. เลยเอาบรรยากาศมาให้ชมกัน
บรรยากาศการไปรับรถ และบรรยากาศบ้านญาติที่สระแก้วครับ...

รถยนต์ 6 ล้อ  NPR 150 ครับ  ตัวใหม่  ได้เฉพาะ หัวเก๋ง กับ แชสสี มา...
ส่วนกระบะเหล็ก ด้านหลัง สั่งเพิ่มครับ...

ด้านข้างครับ...  กระบะหลัง  52000 สั่งตัดครับ...

พ่อ กับน้องชายครับ... พ่อเป็นคนเจิม...
ส่วนน้องชาย เป็นคนขับกลับบ้านครับ...

เวลาดี  09.09 น. พอดี...  ยิงฟันยิ้ม

ก่อนกลับ ก็แวะบ้านญาติ ที่สระแก้วกันครับ...
ที่บ้านญาติ  ผมชอบมากๆ  มาดูกันเลย... อายจัง

บ้านญาติ  เป็นฟาร์มโคนมครับ... ประมาณ 40 กว่าตัว...
ปล่อยไปกินหญ้าตามอัธยาศัยครับ... โดยมีลวดล้อมรอบพื้นที่ไว้ พร้อมปล่อยไฟไว้  สังเกตวัวจะไม่เข้าใกล้เส้นลวดเลยครับ...

มีกระจายอยู่ทั่วไป เป็นกลุ่มๆ ครับ...

ดูบรรยากาศไปเรื่อยๆ นะครับ...

บางส่วนก็มายืนแถวบริเวณ ที่รีดนมครับ...  ด้านหลังคือโรงรีดนม...

บริเวณสำหรับกินฟางครับ...

ฟางสำหรับใว้ให้วัวกิน  ประมาณนี้ครับ... เต็ม

นี่ก็อีกกองนึง... อยู่ ข้างๆ บ้านครับ... เป็นฟางอัดก้อนทั้งหมด...
เวลาให้กิน ก็ใส่รถไถพ่วงด้านหลังครับ.. ไปทีละรถ... ยิงฟันยิ้ม

มาดูโรงรีดนมกัน...
ที่นี่จะรีดตอน ตี4 กะ บ่าย 2 โมงครับ... เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ชมกัน...เสียดาย ยิ้มกว้างๆ

วัวจะเดินเข้ามาทีละตัว เป็นระเบียบดีมาก ครับ  ไม่ต้องเรียกเลย
เข้าตัวละล็อก...

อุปกรณ์สำหรับรีดนมครับ... ผ่าน Vacuum ด้านบน เป็นท่อยาวตลอดแนวครับ...

ถังเก็บน้ำนมครับ... ล้าง คว่ำไว้...

วัวน้อยครับ...
ถ้าวัวออกลูกเป็นตัวเมีย  จะเลี้่ยงไว้ครับ...
แต่ถ้าเป็นตัวผู้... ต้องจำหน่ายออกครับ

ปิดท้ายด้วย แก้วมังกรครับ...
เมื่อต้นปีที่ผ่านมา เก็บได้วันละหลายตันครับ...
ช่วงที่ผมไป ก็พอมีทานครับ...

ต้นสวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ...
อยู่บ้านญาติ 3 วัน ไปเที่ยวกัน ซื้อของฝากแล้วก็กลับบ้านกันครับ...

maprang
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:08:00 AM »

มาลงชื่อเข้าชมครับ...เจ้าของกระทู้กำลังไปตามเส้นทางสายที่ตั้งใจนี้ได้อย่างน่าอิจฉามากเลยครับ  อายจัง

Liked By: yudhapol
mskh875
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:23:22 PM »

มาลงชื่อเข้าชมครับ...เจ้าของกระทู้กำลังไปตามเส้นทางสายที่ตั้งใจนี้ได้อย่างน่าอิจฉามากเลยครับ  อายจัง
ขอบคุณครับ...
ค่อยๆ ทำไปครับ... ศึกษาจากเวปเราเป็นแนวทางเรื่อยๆ ครับ...

mskh875
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 05:31:11 AM »

มะละกอชุดแรกที่ได้ทดลองลงไป 1 แถว นั้น เริ่มโตแล้วครับ...

ลักษณะต้น สมบูรณ์พอได้ครับ.. ใบเขียวดี  ความสูงประมาณ 1 ศอกได้แล้วครับ...

ต้นอื่นๆ ก็สูงไล่เลี่ยกันครับ... พึ่งได้ใส่ปุ๋ยขี้หมูไป 1 รอบเอง...
จากที่สังเกต คือ...  หลังจากใส่ปุ๋ยแล้ว ประมาณ 3-5 วัน ต้นจะโตเร็วมากๆ
แสดงว่ามะละกอชอบปุ๋ยและตอบสนองต่อปุ๋ยดีมากครับ...

มุมมอง 1 แถวครับ เปรียบเทียบกับเพื่อนๆ
... หญ้าตัดเอา ยาวเร็วมาก   
เปรียบเทียบกับด้านขวาที่ไม่ได้ตัดครับ...

บริเวณปลายแถวก็สวยใช้ได้ครับ
หญ้าคลุมโคนต้น ก็ถอนเอาหญ้าแถวๆ นั้นแหละครับ ปกๆ ไว้  โดนฝน แดด น้ำ ก็ค่อยๆ เปื่อยๆ ไปเอง
mskh875
*

« ตอบ #117 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 05:37:39 AM »

มาดูต้นไผ่ครับ

เริ่มแตกหน่อใหม่กันแล้ว กอละหน่อ ... สองหน่อ...
อย่างต้นนี้ 2 หน่อ...

ต้นนี้ ก็ออกทีเดียว 2 หน่อ... หน่อแรกเริ่มแตกใบอ่อนแล้วครับ

พวกที่เริ่มจะออกหน่อที่ 2 ก็มีครับ ... เริ่มทยอยออกเรื่อยๆ   
แต่หน่อยังไม่ใหญ่มากครับ...

ดูไปเรื่อยๆ นะครับ... เรื่องหญ้า  ไม่ต้องเป็นห่วง อิๆ ยิงฟันยิ้ม

พวกที่ยังไม่แตกหน่อก็มีครับ... แต่ก็คงอีกไม่นาน

แต่ว่า สงสัยขาดปุ๋ย... ใบออกเหลืองๆ
คงต้องหามาใส่ให้เค้าหน่อยครับ..
mskh875
*

« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 11:00:48 PM »

เตรียมความพร้อม ดังใจปรารถนา...
เสริมต้นไม้ ให้สวนป่า... และปลูกเพิ่มในสวนใหม่ครับ...

จากที่ได้เคยเกริ่นไว้ เรื่องการเสริมต้นไม้ให้สวนป่าเดิมที่ถูกตัดไป โดยไม่มีการปลูกทดแทนเลย
จากไม้เดิมมีพวกไม้แดง ไม้ยูง เป็นส่วนใหญ่ 
แต่บัดนี้ อยากได้ไม้ที่ต้องการและปรารถนา เสริมเข้าไปให้สวยงามมากยิ่งขึ้นครับ...

กลุ่มแรก เป็นไม้สักครับ...
ซื้อมาก่อน ชุดแรก 150 ต้นครับ   
รอวันฟ้าหม่น ฝนดี ดินชุ่ม ถึงจะได้ลงสวนครับ...

ยางนา.... ไม้ที่ปรารถนา...
ชอบมาก เวลาที่เค้าโตแล้ว สูง สง่า งามมาก...

พยูงครับ...
ปลูกไปก่อนครับ... ก็มันชอบนี่นา... ใครจะว่าอย่างไรก็ช่างครับ... ยิ้ม
ตัดได้ หรือไม่ได้ ไม่สนใจครับ...
อย่ามาหรอยตัดของผมก็แล้วกัน...

ต้นแดงครับ... เอาไปเสริมส่วนที่ถูกตัดออกไปเพื่อเอามาทำคอกรถครับ...
....
ทั้งหมดนี้ ถ้าเขารอดมาได้ สัก 50เปอร์เซ็นต์ ก็เพียงพอแล้วล่ะครับผม...
ลงหลุมเมื่อไหร่ จะมาอัพเดทอีกครั้งนะครับ... ขอบคุณครับ...

ครูโต
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:08:33 AM »

ซื้อพันธุ์ไม้ป่าเหล่านี้ที่ไหนครับ

mskh875
*

« ตอบ #120 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 04:26:37 PM »

หน้าวิทยาลัยเกษตร มหาสารคามครับ...
ต้นละ 5 บาท...  ยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:13:21 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ
ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่าน  ไปอยู่มุมสมาชิกครับ
ยินดีต้อนรับและให้กำลังใจ  สู่มุมสมาชิกอีกครั้งครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ลุงต้า
ทีมงานเกษตรพอเพียง.คอม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
mskh875
*

« ตอบ #122 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:18:08 AM »

ขอบคุณครับ...
 ยิ้มเท่ห์ จุมพิต

โอกับเอ
*

« ตอบ #123 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:48:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ อายจัง  มาเยี่ยมชมครับคนบ้านเดียวกัน ผมก็อยู่สารคามเชียงยืนครับ ตอนนี้หาเงินอยุ่ กทม ^^

ยินดีที่ได้รู้จักครับ... ยิ้ม จุมพิต

Liked By: yudhapol, mskh875
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 02:01:37 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
โอกับเอ
78/50-51 หมู่บ้านอมรชัย4 แสมดำ บางขุนเทียน กทม 10150
jjj0008
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 01:53:48 PM »

จากที่ได้จองรถบรรทุก 6 ล้อไว้   
สิ้นเดือนที่ผ่านมา ได้โอกาสไปรับรถที่ ปราจีนบุรีมาครับ.. เลยเอาบรรยากาศมาให้ชมกัน
บรรยากาศการไปรับรถ และบรรยากาศบ้านญาติที่สระแก้วครับ...

รถยนต์ 6 ล้อ  NPR 150 ครับ  ตัวใหม่  ได้เฉพาะ หัวเก๋ง กับ แชสสี มา...
ส่วนกระบะเหล็ก ด้านหลัง สั่งเพิ่มครับ...

ด้านข้างครับ...  กระบะหลัง  52000 สั่งตัดครับ...

พ่อ กับน้องชายครับ... พ่อเป็นคนเจิม...
ส่วนน้องชาย เป็นคนขับกลับบ้านครับ...

เวลาดี  09.09 น. พอดี...  ยิงฟันยิ้ม

ก่อนกลับ ก็แวะบ้านญาติ ที่สระแก้วกันครับ...
ที่บ้านญาติ  ผมชอบมากๆ  มาดูกันเลย... อายจัง

บ้านญาติ  เป็นฟาร์มโคนมครับ... ประมาณ 40 กว่าตัว...
ปล่อยไปกินหญ้าตามอัธยาศัยครับ... โดยมีลวดล้อมรอบพื้นที่ไว้ พร้อมปล่อยไฟไว้  สังเกตวัวจะไม่เข้าใกล้เส้นลวดเลยครับ...

มีกระจายอยู่ทั่วไป เป็นกลุ่มๆ ครับ...

ดูบรรยากาศไปเรื่อยๆ นะครับ...

บางส่วนก็มายืนแถวบริเวณ ที่รีดนมครับ...  ด้านหลังคือโรงรีดนม...

บริเวณสำหรับกินฟางครับ...

ฟางสำหรับใว้ให้วัวกิน  ประมาณนี้ครับ... เต็ม

นี่ก็อีกกองนึง... อยู่ ข้างๆ บ้านครับ... เป็นฟางอัดก้อนทั้งหมด...
เวลาให้กิน ก็ใส่รถไถพ่วงด้านหลังครับ.. ไปทีละรถ... ยิงฟันยิ้ม

มาดูโรงรีดนมกัน...
ที่นี่จะรีดตอน ตี4 กะ บ่าย 2 โมงครับ... เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ชมกัน...เสียดาย ยิ้มกว้างๆ

วัวจะเดินเข้ามาทีละตัว เป็นระเบียบดีมาก ครับ  ไม่ต้องเรียกเลย
เข้าตัวละล็อก...

อุปกรณ์สำหรับรีดนมครับ... ผ่าน Vacuum ด้านบน เป็นท่อยาวตลอดแนวครับ...

ถังเก็บน้ำนมครับ... ล้าง คว่ำไว้...

วัวน้อยครับ...
ถ้าวัวออกลูกเป็นตัวเมีย  จะเลี้่ยงไว้ครับ...
แต่ถ้าเป็นตัวผู้... ต้องจำหน่ายออกครับ

ปิดท้ายด้วย แก้วมังกรครับ...
เมื่อต้นปีที่ผ่านมา เก็บได้วันละหลายตันครับ...
ช่วงที่ผมไป ก็พอมีทานครับ...

ต้นสวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ...
อยู่บ้านญาติ 3 วัน ไปเที่ยวกัน ซื้อของฝากแล้วก็กลับบ้านกันครับ...

ตัวนี้เอาออกมา วิ่งทำอะไรครับ  ใหม่เลย

เอามาต่อคอกให้สูงขึ้นครับ...
ขนข้าวเป็นหลักครับ
ทางบ้าน ทำนา 2 หน
ขนของตัวเอง และ รับจ้างบริเวณโดยรอบ ครับ...

ตัวเดิม อายุมากแล้ว ขนได้ไม่เกิน 9 ตัน พ่อแกอยากได้คันใหม่ ซึ่งจะขนได้ประมาณ 11 ตัน
 เลยขายคันเดิมออกไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 10:49:45 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 01:12:27 AM »

หยุดที่ผ่านมา ซื้ออุปกรณ์ตั้งเวลารดน้ำต้นไม้มาครับ...
ได้ฤกษ์ลุยซะที
ฝากน้องรดต้นไม้ไว้ ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะได้ตามสั่งหรือเปล่า
คราวนี้่มั่นใจได้ ร้อยเปอร์เซ็นต์

อุปกรณ์ครับ เตรียมไว้หมดแล้ว
Timer ได้มาจากมุมซื้อขาย...
ตามนี้ วงจรต่อเสร็จแล้วครับ... รอประกอบเข้ากับตู้อย่างเดียว
เน้นง่ายๆ ไว้ก่อน...

ตู้กันน้ำ ประกอบเข้ากับเสา
แต่ก่อน ปั้มน้ำจะมีเฉพาะเบรกเกอร์ ซึ่งติดไว้กะต้นมะพร้าวครับ
คราวนี้ แยกออกมาริมแปลงฝักด้วย เพราะที่เดิมเดินเข้าไปยกลำบาก ตรงนี้จะสะดวก เวลาแม่ต้องการรดน้ำผักด้วย...

ติดแผงวงจรเข้าไปเลยครับ... ยิ้ม

ตามด้วย Timer เป็นอันเสร็จบริเวณตู้ครับ...
ที่เหลือก็เดินสายไฟจากปั้มน้ำและสายไฟเดิมมาต่อ เป็นอันเสร็จสมบูรณ์ครับ...

mskh875
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 01:19:00 AM »

มีปัญหาเพิ่มมาใหม่ครับ
ปั้มน้ำ พึ่งซื้อมาไม่ถึงปีเลยครับ... เจ๊งซะแล้ว
ทำไมมันพังเร็วขนาดนี้...

รูปครับ  ผมถอดออกมาแล้ว เตรียมตัวเอาเข้าไปซ่อมในเมืองครับ
อาการคือ เวลาสับสวิทช์ จะมีเสียงครางของเครื่องอยู่ครับ
แต่ไม่หมุน และมีกลิ่นไหม้ครับ.. สักพัก ก็หยุด ไม่มีเสียงใดๆ ทั้งสิ้น

รายละเอียดของเครื่องครับ...
สมาชิกทุกท่าน มีคำแนะนำอะไรมั้ยครับ... ไมมันเสียเร็วจัง...  ร้องไห้ โกรธ
เสียดายตังค์ที่ซื้อมา... ผมจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายไหมครับเนี่ย...
พ่อบอกว่า "ให้ซื้อของยี่ห้อไปเลยนะ ถ้าซ่อมไม่ได้ หรือซ่อมแพง"
ใจก็อยากได้ ประเ้ภทว่า ซื้อมา ใช้จนลืมอ่ะครับ... เฮ้อ...

max2009
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 12:25:36 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง ตัวจริง

Liked By: mskh875
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์