หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนน้ำ  (อ่าน 69203 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:54:17 AM »

ผมรู้แล้วหล่ะว่า ทำไมนะ การมีการมีงานทำที่มั่นคง มีเงินเดือน ไม่อดตาย
แต่ทำไม๊... ทำไมกัน  ถึงไม่อยู่พอ ณ ที่ตรงนั้น  
โดยผมเองรู้สึกว่า มันไม่มีความสุข ทำงานไป มันมีแต่ความเครียด ความกดดัน แก่งแย่ง อิจฉา ริษยากัน ประจบ สอพลอ ...  ทำให้การทำงานในแต่ละวันของผมนั้น มันไม่มีความสุขเท่าไร มันมีแต่ความเหนื่อย และเบื่อหน่าย ไม่อยากทำงานเลยเวลานอนตื่นขึ้นมา  

ทำอย่างไรถึงจะเติมความสุขของตัวเองให้เต็มขึ้น มีความสุขขึ้น ทำให้ทุกๆ วันมันมีความสุขมีแรงกระตุ้นที่อยากจะทำงานต่อไปในวันหนึ่งๆ  มันเลยเป็นจุดเริ่ม

ทุกครั้งที่หยุดจากการทำงาน เป็นต้องระบายกันกับแฟนเกี่ยวกับเรื่องไร้สาระเหล่านี้บ่อยๆ
ทำไมเราต้องมาทุกข์ กับปัญหาเหล่านี้ด้วยนะ เราไม่ได้สร้างมันขึ้นมาสักหน่อยนี่นา...
เมื่อมีความอึดอัดเกิดขึ้น ได้แต่ชวนกันไปเปิดหู เปิดตา เพื่อให้ชีวิตมันผ่อนคลายขึ้นมาสักหน่อย พอจะเติมแบตให้ตัวเอง เติมพลังที่จะต้องทำงานต่อไปในวันรุ่งขึ้นอีกครั้ง

... ที่ไหนเลยจะสุขเท่าได้กลับบ้าน... เคยได้ยินมั้ยครับ.. "กลับมาตายรัง..."
อย่างน้อย ที่บ้านเราก็มีคนที่เรารักและรักเรา พ่อ แม่ พี่ น้อง กลับบ้านทีไร จะมีความสุข มีเสียงหัวเราะ มีกิจกรรมร่วมกัน  มันมีความสุขเมื่อกลับบ้าน

ที่บ้านแม่มีสวนครัวเล็กๆ ครับ ปลูกผักหลายอย่าง ผมเข้าไปเก็บผักสวนครัว นั่งอยู่กลางสวน ท่ามกลางสีเขียว... ผมรู้สึกว่า ผมสดชื่น เย็น มีความสุข ความสุขที่ไม่ต้องพูด ไม่ต้องบรรยาย แต่เดินเข้าไปอยู่ท่ามกลางสีเขียวธรรมชาติเหล่านั้น...

ผมรู้แล้วล่ะ  ว่า ผมจะหาความสุขได้จากที่ใดอีกล่ะในโลกใบนี้ มันอยู่ใกล้ตัวผมนี่เอง...
มันจึงทำให้ผมคิดว่า ผมจะทำให้พื้นที่รอบๆ ตัวผม กลายเป็นสีเขียวให้ดู...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2018, 07:43:41 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า

Changnaam
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:41:13 AM »

มันคือความสุขที่หายากมาก หากกลัวที่จะหา กลัวว่าถ้าไม่เป็นลูกจ้างแล้วจะไม่มีเงินใช้
กลัวว่าจะไม่ได้แต่งตัวสวย กลัวว่าจะไม่มีคนกราบไหว้ ไม่มียศฐาบรรดาศักดิ์ กลัวว่าจะ
ไม่มีเพื่อนไฮโซแต่ไม่จริงใจ กลัวการจับจอบตัวดำ กลัวว่าถ้าทำแล้วขายไม่ได้จะทำยังไง
น้ำเคยกลัวมาแล้ว แต่กลับไม่ยอมแพ้ความกลัว ออกจากงานให้มันหายกลัว พอทำเข้าจริง
ไม่เห็นหน้ากลัว มีความสุขจะตายอาการป่วยเล็กๆ น้อยๆ ที่เคยเป็นก็หาย เดี๋ยวนี้ตากฝนทั้ง
วัน เดี๋ยวเปียก เดี๋ยวแห้ง ไม่มีคำว่าเป็นหวัด ไม่สบาย เพราะเราได้สุขภาพกายมาพร้อมสุขภาพใจไง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:38:59 PM »

ถ้าเงินเดือนดี  ก็อดทนไปก่อน
เก็บเงินไว้ลงทุน  หรือจะทำการเกษตรควบคู่กันไปก็ได้
เมื่อพร้อมแล้ว ค่อยออกมาทำเต็มตัว
และทำแบบพอเพียง(ไม่ทำก็อยู่ได้)

ถ้ารีบออกมาก่อน มันต้องทำเพื่อหวังรวยหรืออยู่รอดนะ ซึ่งจะเครียดมาก

mskh875
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:47:30 PM »

ถ้าเงินเดือนดี  ก็อดทนไปก่อน
เก็บเงินไว้ลงทุน  หรือจะทำการเกษตรควบคู่กันไปก็ได้
เมื่อพร้อมแล้ว ค่อยออกมาทำเต็มตัว
และทำแบบพอเพียง(ไม่ทำก็อยู่ได้)

ถ้ารีบออกมาก่อน มันต้องทำเพื่อหวังรวยหรืออยู่รอดนะ ซึ่งจะเครียดมาก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ...
ปัจจุบัน  อยู่ได้ด้วยอาชีพของตัวเองครับ 
แต่เกษตรคือความสุขที่ผมเติมเต็มให้ชีวิตของผมครับ
 ผมรักการเกษตร (สายเลือดมันข้นกว่าน้ำจริงๆ) พ่อแม่เลี้ยงผมมาด้วยอาชีพเกษตรกร
ความสุข ผมจะสร้างเรื่อยๆ โดยไม่รอว่า เกษียรเมื่อไร ค่อยสร้าง "ต้นไม้ไม่โตได้ในวันเดียว"
ขอบคุณมากๆ ครับ
mskh875
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:53:45 PM »

อาชีพ ข้าราชการ ครับ แต่เจอหน้าแฟนทีไร บอกว่า "นี่คุณ... กลับบ้านกันเหอะ จะไปดูสวน"
สวนที่ผมและแฟนสร้างมาด้วยมือของเราเอง เลิกงานทีไร มีแต่อยากกลับบ้าน

มะม่วงครับ ปลูกบนสันคันนา กั้นระหว่างสระน้ำกับไร่นา มีหลายพันธุ์ ปลูกประมาณ 2 ปีกว่าๆ แล้ว เริ่มออกลูกให้ทานแล้วครับ...
(หญ้ารกไปหน่อยครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2012, 05:41:14 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:58:08 PM »

ผลผลิต พอมีให้ดู ได้ยิ้ม ต้นเล็ก ออกมาขนาดนี้ ได้ใช้ไม้ค้ำครับ
แต่ก่อนเห็นผลเล็กๆ พอโตมาต้องดึงออกมาจากพุ่มหญ้า...
mskh875
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:18:45 PM »

ติดกับแถวมะม่วง จะเป็นแนวของต้นกล้วยครับ
ต้นกล้วยไม่ได้ปลูกเอง แม่เป็นคนปลูกครับ
กล้วยเหล่านี้ ใบตองไม่ต้องซื้อ เพื่อนบ้านก็มาขอ ขายก็มีบ้างยามเทศกาลครับ เวลาไปเยี่ยมไปยามญาติ ก็กรีดไปฝากกันครับ

สังเกตว่าจะอยู่ต่ำกว่าแนวคูคันนาครับ  มีตะไคร้ปลูกแซมระหว่างต้น

ภาพนี้ล่าสุดครับ โตขึ้นเยอะ ต้นแยะ เรื่องใบตองไม่ต้องพูดถึงครับ

มีผลผลิต ออกมาให้กินไม่ขาดสายครับ ฝากบ้าง ไปขายบ้าง ไม่ต้องซื้อ 
กล้วยผมว่าใช้ประโยชน์ได้เยอะจริงๆ ใบ ผล ต้น ปลี... มันใช้ประโยชน์ได้ทุกส่วนเลยครับ...
mskh875
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:21:25 PM »

ขอตัวทำงานก่อนนะครับ เดี๋ยวมาอัพกันให้ดูต่อครับ
nutapol
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 03:01:24 PM »

อยากมีศาลาแบบนี้มั่งจัง
mskh875
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 03:24:02 PM »

ช่วงแรกที่เริ่มปรับปรุงพื้นที่นั้น บริเวณนี้จะรกมากๆ ครับ หญ้าท่วมหัว มีสระน้ำยาวตลอดแนวใต้ของพื้นที่ ครับ บัวเต็มสระ สาหร่ายเต็ม คนลงไม่ได้ ต้องปรับปรุงกันครั้งใหญ่ ใช้รถโลตัส...อุ๊ย .. รถแบคโฮครับ ปรับแต่งโดยแบ่งเป็น 3 สระต่อกัน  เผื่อต้องการเอาน้ำออกเพื่อเอาปลาเป็นบางส่วนโดยยังคงเหลือน้ำไว้ใช้เพื่อการเกษตรอื่นๆ ได้อีก

แนวส่วนล่างของพื้นที่ครับ นี่เป็นสระที่อยู่ตรงกลางครับ  ตอนนี้ สาหร่ายไม่เหลือ ปลากินหมดครับ น้ำถือว่าใสครับ ลึกท่วมหัว 
ส่วนบัว สระนี้ผมเอาออก เพราะจะจับปลายาก แต่เหลือไว้ที่สระใบสุดท้ายครับ

ส่วนบนของน้ำ ติดกับไร่ครับ ใช้เพื่อการเกษตร ปัจจุบันติดปั้มน้ำแล้ว(บริเวณโคนต้นมะพร้าว...) เดินสาย PE รดน้ำต้นไม้ ท้ั้งมะม่วง มะไฟ ลำใย แตงกวา ขนุน น้อยหน่า พุดทรา มางงง คุด...   ยิงฟันยิ้ม  ละมุด ลำใย มะเฟือง มะไฟ มะกรูด and มะ นาว 
(ไม่ได้โกหกครับ เดี๋ยวจะลงภาพให้ดู...)
   จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 03:26:43 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
krading
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 03:37:18 PM »

ขอติดตามและทำไปด้วยเป็นเพื่อนกัน ทำเกษตรแล้วร่างกายแข็งแรง หายป่วยจากโรคเป็นเรื่องที่น่าศึกษา  มีญาติเป็นอัมพฤกษ์  พาไปอยู่ในสวนสุขภาพดีวันดีคืน  หายอย่างไม่น่าเชื่อ  นี่คือผลการทำเกษตรครับ
mskh875
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:41:44 AM »

โซนตรงกลางของพื้นที่เป็นบริเวณของที่พักครับ มีกระต๊อบ 2 หลัง หลังใหญ่ และหลังเล็กกลางน้ำ ไว้นอนพักผ่อนครับ

หลังใหญ่เป็นหลังแรกที่เริ่มสร้าง จึงทำใหญ่หน่อยเก็บข้าวของด้วย

ส่วนหลังเล็กจะยื่นลงไปในน้ำ หลังนี้แฟนผมจะชอบมาก เป็นมุมนอนพักผ่อนครับ
เงียบ สงบ เย็นสบายครับ
ติดกับผ้าเขียวเลี้ยงปลาดุก จึงเป็นมุมให้อาหารปลาด้วย..
ยิ้มกว้างๆ
mskh875
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 01:19:30 AM »

มีโอกาสได้ไปงานเกษตรที่ขอนแก่น  จึงได้ซื้อต้นไม้มาปลูก (รอบที่ 2 แล้ว รอบแรก ตายเกือบหมดเพราะไม่ได้รดน้ำ)
หมดตังค์ไปร่วมสามพันบาท (เต็มรถก่อน มะงั้นเยอะหว่านี้แน่... ยิ้มกว้างๆ) มันจึงเป็นจุดเริ่มของโปรเจกใหม่...
คุยกับแฟนว่า เสียตังค์ซื้อต้นไม้ตั้งเยอะ ถ้าไม่รดน้ำนะ ตายหมดแน่
แล้วจะรดยังไงไหว? จากหน้าสวน ยาวไปยันท้ายสวน  มันต้องลงระบบน้ำแล้วล่ะ
เพราะหัวใจของการเกษตร คือ  "น้ำ"
    ตอนแรกเธอจะไม่ให้ซื้อหรอก บอกว่าหมดตังค์เยอะแล้ว...  เลยบอกว่า น้ำ เราจะใช้ทั้งสวน  จะปลูกอย่างอื่นอีก มันต้องลงทุนหน่อย จึง ผ่าน

ตัวนี้แหละครับ ปั้มหอยโข่ง 1.5 แรง ท่อ 2 นิ้ว ห้าพันกว่าบาท รวมอุปกรณ์อื่นๆ อีก ท่อ pvc, PE ปริงเกอร์ มินิสปริงเกอร์ อุปกรณ์ต่อต่างๆ  หมดร่วม หมื่นกว่าบาท
ส่วนหลังคากันน้ำฝน ก็ตีคอกด้วยไม้ มุงด้วยแผ่นสังกะสีครับ ตัดเอา ตามรูป ง่ายๆ สไลต์สถาปนึกครับ... ยิงฟันยิ้ม
ต่อเบรกเกอร์ไว้ที่ต้นมะพร้าว สูงประมาณศีรษะ (ไม่ได้ถ่ายรูปเบรกเกอร์ครับ สังเกตว่าจะมีขวดสีขาวใสติดอยู่ทีีต้นมะพร้าวครับ ขวดกันน้ำดีนักแล...)

ภาพใกล้หน่อยครับ ทำแบบง่ายๆ แต่มั่นคง...
ท่อเมน 2 นิ้ว แยกเป็น 2 ทางหลักครับ สายนึงเข้าสวนผัก  อีกสายขึ้นสวนด้านบน รดต้นไม้ มะม่วง และคณะ...

นอกจากรดต้นไม้ต่างๆ แล้ว ยังสามารถสูบน้ำใส่นาข้าวได้อีกด้วยครับ ท่อสองนิ้ว น้ำแรงมาก เวลาใช้ก็แค่ปลดข้อต่อ แล้วต่อกับสายยางเท่านั้นเอง

นาข้าวเขียวขจีครับ ใช้ EM รด+ปุ๋ยขี้วัวครับ มีเคมีบ้างบางจุด...

แนวคันของการปลูกต้นไม้ครับ มะม่วง มะขาม มะต่างๆ ( เยอะ...) 
ใช้ท่อ PE 40 มิล แยกจากเมน 2 นิ้วครับ ต่อมินิแยกตามต้นไปเลย

ด้านขวาจะเป็นไร่ข้าวโพดครับ เริ่่มเก็บเกี่ยวแล้ว จึงพลอยได้อานิสงจากปั้มน้ำไปด้วย ง๊ามมม งาม  ยิงฟันยิ้ม

ข้าวโพดที่นี่จะไม่มีแมลงลงครับ เพื่อนบ้านงงใหญ่
ไม่ได้ฉีดยาครับ แต่มีเผาถ่านใกล้ๆ (เดี๋ยวลงให้ดูครับ)...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 02:48:08 AM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:37:40 AM »

มาดูริมสระ3 กัน ปลูกพืชรอบสวนครับ ทั้งพืชระยะสั้น กลาง และยาว... สลับกันไปครับ

เริ่มจาก ริมสระ จะเป็นตะไคร้ครับ หลายกอเชียว มีแต่กองามๆ ทั้งนั้นครับ
ระหว่างช่วงของตะไคร้ จะเป็นต้นไม้แซมเป็นระยะๆ ครับ ประมาณ 4 เมตรเห็นจะได้ เผื่อเขาโตจะได้ไม่เบียดกันมากนัก วางมินิสปริงเกอร์ทุกต้นเผื่อวันไหนฝนไ่ม่ตกจะได้ไม่อดน้ำตาย...  และริมทุกต้นจะปลูกฟักทอง เพื่อให้เขาได้อานิสงจากมินิสปริงเกอร์อีกต่อนึง เจ๋ง...
ที่เห็นเป็นมะพร้าวหรือเปล่า... ไมแน่ใจครับ..(จะหารูปใกล้ๆ ดูก่อน...)ยิ้ม ที่สวนปลูกทั้งมะพร้าวธรรมดา น้ำหอม และ น้ำหอมกะทิครับ คงต้องใช้เวลาหน่อยกว่าเขาจะโต
เห็นอีกฝั่งทางโน้นเป็นข้าวโพดเหมือนกันครับ แปลงเล็กๆ เอาไว้เวลาแปลงใหญ่เก็บหมดแล้วจะได้มีแปลงเล็กๆ ไว้ทาน

ระหว่างแนวริมสระน้ำ กับแนวของต้นกล้วย  จะเว้นช่องว่างไว้ปลูกผักสวนครัวครับ ประมาณ 5 เมตรตลอดแนว  ปลูกสลับกันไปครับ ตามภาพเป็นแตงกวา แต่หมดลูกแล้ว เหลือลูกแก่ๆ ไม่กี่ลูก จะไถพรวนปลูกพืชใหม่ครับ  นี่เห็นปลูกแค่นี้นะครับ เก็บทีได้ีละตะกร้าเชียว ยิ้ม

ภาพไถแล้วรอปลูกใหม่ครับ

mskh875
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:57:55 AM »

มุมนี้เป็นใบเตยครับ งามเหมือนกัน ขยายกอเร็วมากๆ ที่นี่ตัดแต่ใบครับ เลยขยายพันธุ์เร็ว แป๊บเดียวลามลงไปถึงริมสระแล้ว ตอนแรกปลูกไว้ด้านบน สงสัยหิวน้ำ... ยิ้มกว้างๆ

งามมาก ตัดแล้วมัดใส่ในรถก็หอม ไม่ต้องใช้น้ำหอมให้ยากครับ... ทำวุ้นใบเตย หรือเวลาเอาปลามาเผาก็มัดรวมกันกะตะไคร้แล้วยัดใส่พุงปลา... ห๊อม...หอม  เจ๋ง

mskh875
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 04:11:31 AM »

อะไรเอ่ย... ที่ผมรักที่สุดในสวนนี้...(รองจากแฟน... ยิ้มกว้างๆ)
เฉลย... เจ้านี่ไงครับ  มันเป็นความผูกพันและความสุขของผมเลย
กลับสวนทีไร เป็นต้องแวะไปดูต้นนี้ก่อนดูอย่างอื่น...
แต่ทำไม้...ทำไม... สิ่งที่เรารักมันมักไม่สมหวังหนอ...
ปลูกมาจะสองปีแล้วครับ..ต้นเท่านี้แหละ มะนาวดกพิเศษ สั่งตรงจากเชียงใหม่ มีต้นเดียวทั้งสวน ช่วงที่ผมสั่งซื้อกิ่งพันธุ์แพง เลยได้ต้นเดียว เอาพันธุ์อื่นๆมาด้วยอีก10กิ่ง  เชื่อไหมว่า ผมปลูก 1 ปีแรก สูงศอกเดียว โกรธ 
ผมผิดเองแหละครับ ดูแลเขาไม่ดี รักมากแต่ดูแลไม่ดีก็เป็นแบบนี้แล...

พึ่งได้ดูแล เทคแคร์เค้าดีก็มาต้นปีนี้แหละครับ ศึกษาข้อมูลในเวปนี้ เลยรู้ว่าเขาต้องการอะไรบ้าง พอเอาใจ รู้ใจหน่อย คิดดูครับ 3เดือนผ่านไป แตกกิ่งก้านสวยงามมาก... ขอขอบคุณเวปแห่งนี้จริงๆ ครับ  โดยเฉพาะ "คุณชาย" อ่านของเค้าเกือบทุกเม้นกระมัง รวมทั้ง คุณสมิงบ้านไร่ด้วย เป็นท่านแรกที่ผมได้ศึกษาเรื่องมะนาวในเวปแห่งนี้ ยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 13   ขึ้นบน
  พิมพ์