เครื่องตะบันน้ำ

<< < (18/48) > >>

setup:
อ้างจาก: prawitsin ที่ มกราคม 14, 2010, 03:16:23 PM

วันนี้ไปถอยฟุตวาล์วมาอีก 1 ตัว 185 บาท แล้วก็ถอดสปริงออก เพื่อจะลองเปลี่ยนกับ สวิงวาล์วว่าจะแตกต่างกันอย่างไร พร้อมกับท่อ PE 1/2นิ้ว ยาว 200 เมตร มา 1 ม้วน ราคา 615 บาท

อยากถามว่าฟุตวาล์ว ขนาดไหนครับ แล้วตัวไหนดีกว่าระหว่างฟุตวาล์วกับ สวิงวาล์ว คับ

prawitsin:
อ้างจาก: นัท ที่ กุมภาพันธ์ 04, 2010, 03:59:38 PM

โห เรื่องใหญ่เหมือนกันนะคะ แบบว่าลำเหมืองมันแคบอะค่ะ ต้องไปดูก่อนว่าจะใส่เจ้ากังหันที่ว่าได้หรือเปล่า น่าจะแคบกว่าหนึ่งเมตร

ลำเหมืองกั้นทำฝายได้ไหมครับ หากกั้นได้ก็ใช้ตะบันน้ำครับ

อ้างจาก: setup ที่ กุมภาพันธ์ 04, 2010, 05:09:27 PM

อ้างจาก: prawitsin ที่ มกราคม 14, 2010, 03:16:23 PM

วันนี้ไปถอยฟุตวาล์วมาอีก 1 ตัว 185 บาท แล้วก็ถอดสปริงออก เพื่อจะลองเปลี่ยนกับ สวิงวาล์วว่าจะแตกต่างกันอย่างไร พร้อมกับท่อ PE 1/2นิ้ว ยาว 200 เมตร มา 1 ม้วน ราคา 615 บาท

อยากถามว่าฟุตวาล์ว ขนาดไหนครับ แล้วตัวไหนดีกว่าระหว่างฟุตวาล์วกับ สวิงวาล์ว คับ

ผมกำลังจะทดลองอยู่ครับว่าอย่างไหนจะดีกว่ากัน แต่ที่แน่ ๆ ฟุตวาล์วน่าจะประยุกต์ใส่น้ำหนักได้ดีกว่าสวิงวาล์ว เพราะเห็นฝรั้งมักทำแบบฟุตวาล์วครับ

นัท:
ให้ปรึกษาคุณเคน นี่ คุณ kenetic น่ะเหรอคะ

ดิฉันเห็นที่เค้าทำดับเบิ้ลสองอันแล้วบอกว่ามันส่งได้ไกลเป็นกิโล ทำให้นึกถึง น้ำที่อยู่ในแทงค์ ถ้าเราเอาเจ้าตัวตะบันน้ำนี่ไปติดไว้จากท่อออกให้ไกลหน่อย แรงดันจากแท้งค์น้ำ จะทำให้แรงส่งมันไกลได้อย่างที่ว่าไหมคะ (คิดว่าน่าจะได้) อยากติดบ้าง เพราะทุกวันนี้ใช้ ได ส่งน้ำไกลอยู่ (ความจริงมันเป็นปั๊มน้ำเนาะ แต่ชาวเหนือเค้าเรียก ได เราก็ได ตามไป) เปลืองไฟฟ้าน่าดู ขนาดเดือนนึงใช้แค่ไม่กี่หน ค่าไฟปาไป 500 แน่ะ

เปิดดูวีดีโอที่คุณลองทำ น้ำมันดูไม่แรงน่ะค่ะ แล้วจะส่งได้เหรอคะ

KENETIC_E®:
อ้างจาก: นัท ที่ กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:49:16 AM

ให้ปรึกษาคุณเคน นี่ คุณ kenetic น่ะเหรอคะ

ดิฉันเห็นที่เค้าทำดับเบิ้ลสองอันแล้วบอกว่ามันส่งได้ไกลเป็นกิโล ทำให้นึกถึง น้ำที่อยู่ในแทงค์ ถ้าเราเอาเจ้าตัวตะบันน้ำนี่ไปติดไว้จากท่อออกให้ไกลหน่อย แรงดันจากแท้งค์น้ำ จะทำให้แรงส่งมันไกลได้อย่างที่ว่าไหมคะ (คิดว่าน่าจะได้) อยากติดบ้าง เพราะทุกวันนี้ใช้ ได ส่งน้ำไกลอยู่ (ความจริงมันเป็นปั๊มน้ำเนาะ แต่ชาวเหนือเค้าเรียก ได เราก็ได ตามไป) เปลืองไฟฟ้าน่าดู ขนาดเดือนนึงใช้แค่ไม่กี่หน ค่าไฟปาไป 500 แน่ะ

เปิดดูวีดีโอที่คุณลองทำ น้ำมันดูไม่แรงน่ะค่ะ แล้วจะส่งได้เหรอคะ

ตะบันน้ำมันมีการสูญเสียน้ำด้วยนะครับ ถ้าเราเอาน้ำในแทงค์(ที่ปั้มด้วยไฟฟ้าเข้าไปเก็บ) แล้วเอามาต่อเข้ากับตะบันน้ำแล้วส่งไปอีกรอบหนึ่ง น้ำที่ได้จะเหลือแค่ไม่เกิน 30 เปอร์เซ็นต์ของน้ำที่มีอยู่ในถังนะครับ น้ำที่เหลือก็ต้องปล่อยทิ้งครับ มันจึงไม่คุ้มครับ ถ้าลำเหมืองไม่ลึกและไม่กว้างผมว่าน่าจะทำกังหันน้ำเล็กๆ ก็ได้ครับ ขนาดเท่ากับล้อรถจักรยานก็ได้แล้วล่ะครับ ลองถ่ายรูปมาให้ดูบ้างก็ได้นะครับ ว่าลักษณะแหล่งน้ำเป็นอย่างไรน่ะครับ
ขอบคุณครับ

นัท:
ได้ค่ะ ขอไปเอากล้องถ่ายรูปก่อน คงประมาณกลางอาทิตย์หน้าโน่นค่ะ แต่คร่าว ๆ คือหน้าตาเหมือนของ คุณ prawitsin เลยค่ะ เล็ก ๆ แบบนั้น เพียงแต่ไม่ลึกขนาดลงไปยืนได้ ลึกแค่ต้นขาค่ะ แล้วน้ำที่ไหลก็น่าจะไม่เกินเมตรนะคะ เวลาไหลแรง ๆ ถ้าตอนอ่อย ๆ ก็น่าจะฟุตเดียว เป็นลำเหมืองน้อย ๆ เอง แล้วช่วงที่ไหลผ่านสวนก็เป็นระยะคดเคี้ยวแบบสั้น ๆ ประมาณ20เมตรเห็นจะได้ค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว