หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องตะบันน้ำ  (อ่าน 104846 ครั้ง)
prawitsin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:56:09 AM »

ผมเกิดเชียงราย ย้ายตามพ่อมาอยู่ลพบุรี เรียนจบและทำงาน กทม.20 ปี ซื้อที่สร้างรายได้บั้นปลายไม่อยากเกษียนตอนแก่ เลยทำสวนยางที่กาญจนบุรีครับ ตอนนี้ก็ยังคงทำหน้าที่ให้ความสุขแก่คนดูทีวีทุก 2 ทุ่มครึ่ง ทุกวันทางช่องหลายสีครับ
     งั้นก็คนบ้านเดียวกัน(สถานที่เกิด) ผมเองบ้านเกิดอยู่อ.แม่จันครับพ่อแม่ก็คนที่นั่นแหละครับ ปัจจุบันมาอยู่ลำปาง(บ้านแฟนครับ) หาซื้อที่ดินทำสวนสักแปลงเหมือนกันครับ ปัจจุบันซื้อไว้เล็กๆ จะเอาไว้สร้างบ้านครับ แต่ยังไม่ได้สร้างหรอกครับเลยทำสวนป่าไปก่อนครับ ส่วนที่บ้านก็มีอยู่เหมือนกันครับเป็นของปู่ย่า พ่อให้คนอื่นทำนาอยู่ครับ     อืมม...พี่เป็นคนบันเทิงเหรอครับ.... ยิงฟันยิ้ม อยู่ช่องหลายสีซะด้วย (แต่ผมไม่ค่อยจะได้ดูหรอกครับ เพราะเป็นช่วงละครน่ะครับ ชอบดูสาระคดีหรือข่าวมากกว่าครับ) ยินดีที่ได้รู้จักครับ แล้วกลับไปเที่ยวเชียงรายบ้างไหมครับ ผมกลับทุกปีครับ 2-3 ครั้งครับ
ขอบคุณครับ
เอก

ไม่ได้กลับเลยครับ พ่ออุ้ย แม่อุ้ย ไปสวรรค์หมดแล้ว พ่อกับแม่ก็อยู่ลพบุรี ตัวเองซื้อที่กาญจนบุรี แถวหมู่บ้านที่ผมซื้อที่ทำสวนก็มีแต่คนเชียงราย เป็นกะเหรี่ยงกันชนที่ย้ายมาจากบ้านน้ำลัดครับ เลยอู้กำเมืองกันเพลินทั้งหมู่บ้านเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:59:46 AM »

เพิ่งรู้นะคะว่า ลำเหมือง นี่เป็นคำเหนือ ดิฉันอยู่ลำพูนค่ะ (เป็นคนกรุงเตปแต๊ ๆ แต่มาหลงรักบรรยากาศเมืองเหนือซะแล้ว) น้ำลำเหมืองที่ว่า เป็นน้ำไหลค่ะ เมื่อปลายปีไหลแรงน่าสนใจ ตอนนี้เริ่มอ่อย ๆ แล้ว ว่าแต่ถ้ามันไหลจริงนี่ เอามาใช้ได้เหรอคะ ลำเหมืองจะต่ำกว่าที่ที่ปลูกต้นไม้ไว้นะคะ ยังไงขอคำแนะนำด้วยค่ะ

คนกรุงเตปมาหลงเสน่ย์เมืองเหนือซะแล้ว... ยิงฟันยิ้ม สงสัยจะตามคนข้างๆมาใช่ไหมครับ... ฮืม
ถ้ามีลำเหมืองหรือ "น้ำเหมือง"ไหลผ่านหรืออยู่ข้างๆ ที่ เป็นสิ่งที่โชคดีมากแล้วล่ะครับ สามารถผันน้ำขึ้นมาใช้ได้ครับ ทั้งจะทำแบบกังหันน้ำ หรือถ้ามีฝายก็ทำตะบันน้ำได้ครับ ลักษณะกังหันน้ำก็ตามรูปเลยครับ  รายละเอียดอยู่หน้า 3 กระทู้นี้แหละครับ

Liked By: fajung

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
prawitsin
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 09:03:38 AM »

หากยังมองไม่ออกมีให้ดูอีกครับ ยิ้มเท่ห์
<a href="http://www.youtube.com/v/IvT0Y-mcUYw&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash" target="_blank">http://www.youtube.com/v/IvT0Y-mcUYw&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash</a>
prawitsin
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 09:08:13 AM »

อันนี้จัดให้ไว้ดูเป็นซีรี่เลยครับ ยิ้มเท่ห์

<a href="http://www.youtube.com/v/LbklIccv2CI&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash" target="_blank">http://www.youtube.com/v/LbklIccv2CI&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;&quot; type=&quot;application/x-shockwave-flash</a>
นัท
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 03:59:38 PM »

โห เรื่องใหญ่เหมือนกันนะคะ แบบว่าลำเหมืองมันแคบอะค่ะ ต้องไปดูก่อนว่าจะใส่เจ้ากังหันที่ว่าได้หรือเปล่า น่าจะแคบกว่าหนึ่งเมตร
setup
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 05:09:27 PM »

วันนี้ไปถอยฟุตวาล์วมาอีก 1 ตัว 185 บาท แล้วก็ถอดสปริงออก เพื่อจะลองเปลี่ยนกับ สวิงวาล์วว่าจะแตกต่างกันอย่างไร พร้อมกับท่อ PE 1/2นิ้ว ยาว 200 เมตร มา 1 ม้วน ราคา 615 บาท

อยากถามว่าฟุตวาล์ว ขนาดไหนครับ แล้วตัวไหนดีกว่าระหว่างฟุตวาล์วกับ สวิงวาล์ว คับ
prawitsin
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:15:30 AM »

โห เรื่องใหญ่เหมือนกันนะคะ แบบว่าลำเหมืองมันแคบอะค่ะ ต้องไปดูก่อนว่าจะใส่เจ้ากังหันที่ว่าได้หรือเปล่า น่าจะแคบกว่าหนึ่งเมตร

ลำเหมืองกั้นทำฝายได้ไหมครับ หากกั้นได้ก็ใช้ตะบันน้ำครับ

วันนี้ไปถอยฟุตวาล์วมาอีก 1 ตัว 185 บาท แล้วก็ถอดสปริงออก เพื่อจะลองเปลี่ยนกับ สวิงวาล์วว่าจะแตกต่างกันอย่างไร พร้อมกับท่อ PE 1/2นิ้ว ยาว 200 เมตร มา 1 ม้วน ราคา 615 บาท

อยากถามว่าฟุตวาล์ว ขนาดไหนครับ แล้วตัวไหนดีกว่าระหว่างฟุตวาล์วกับ สวิงวาล์ว คับ

ผมกำลังจะทดลองอยู่ครับว่าอย่างไหนจะดีกว่ากัน แต่ที่แน่ ๆ ฟุตวาล์วน่าจะประยุกต์ใส่น้ำหนักได้ดีกว่าสวิงวาล์ว เพราะเห็นฝรั้งมักทำแบบฟุตวาล์วครับ
นัท
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:49:16 AM »

ให้ปรึกษาคุณเคน นี่ คุณ kenetic น่ะเหรอคะ

ดิฉันเห็นที่เค้าทำดับเบิ้ลสองอันแล้วบอกว่ามันส่งได้ไกลเป็นกิโล ทำให้นึกถึง น้ำที่อยู่ในแทงค์ ถ้าเราเอาเจ้าตัวตะบันน้ำนี่ไปติดไว้จากท่อออกให้ไกลหน่อย แรงดันจากแท้งค์น้ำ จะทำให้แรงส่งมันไกลได้อย่างที่ว่าไหมคะ (คิดว่าน่าจะได้) อยากติดบ้าง เพราะทุกวันนี้ใช้ ได ส่งน้ำไกลอยู่ (ความจริงมันเป็นปั๊มน้ำเนาะ แต่ชาวเหนือเค้าเรียก ได เราก็ได ตามไป) เปลืองไฟฟ้าน่าดู ขนาดเดือนนึงใช้แค่ไม่กี่หน ค่าไฟปาไป 500 แน่ะ

เปิดดูวีดีโอที่คุณลองทำ น้ำมันดูไม่แรงน่ะค่ะ แล้วจะส่งได้เหรอคะ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:20:05 AM »

ให้ปรึกษาคุณเคน นี่ คุณ kenetic น่ะเหรอคะ

ดิฉันเห็นที่เค้าทำดับเบิ้ลสองอันแล้วบอกว่ามันส่งได้ไกลเป็นกิโล ทำให้นึกถึง น้ำที่อยู่ในแทงค์ ถ้าเราเอาเจ้าตัวตะบันน้ำนี่ไปติดไว้จากท่อออกให้ไกลหน่อย แรงดันจากแท้งค์น้ำ จะทำให้แรงส่งมันไกลได้อย่างที่ว่าไหมคะ (คิดว่าน่าจะได้) อยากติดบ้าง เพราะทุกวันนี้ใช้ ได ส่งน้ำไกลอยู่ (ความจริงมันเป็นปั๊มน้ำเนาะ แต่ชาวเหนือเค้าเรียก ได เราก็ได ตามไป) เปลืองไฟฟ้าน่าดู ขนาดเดือนนึงใช้แค่ไม่กี่หน ค่าไฟปาไป 500 แน่ะ

เปิดดูวีดีโอที่คุณลองทำ น้ำมันดูไม่แรงน่ะค่ะ แล้วจะส่งได้เหรอคะ

ตะบันน้ำมันมีการสูญเสียน้ำด้วยนะครับ ถ้าเราเอาน้ำในแทงค์(ที่ปั้มด้วยไฟฟ้าเข้าไปเก็บ) แล้วเอามาต่อเข้ากับตะบันน้ำแล้วส่งไปอีกรอบหนึ่ง น้ำที่ได้จะเหลือแค่ไม่เกิน 30 เปอร์เซ็นต์ของน้ำที่มีอยู่ในถังนะครับ น้ำที่เหลือก็ต้องปล่อยทิ้งครับ มันจึงไม่คุ้มครับ ถ้าลำเหมืองไม่ลึกและไม่กว้างผมว่าน่าจะทำกังหันน้ำเล็กๆ ก็ได้ครับ ขนาดเท่ากับล้อรถจักรยานก็ได้แล้วล่ะครับ ลองถ่ายรูปมาให้ดูบ้างก็ได้นะครับ ว่าลักษณะแหล่งน้ำเป็นอย่างไรน่ะครับ
ขอบคุณครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
นัท
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 03:38:10 PM »

ได้ค่ะ ขอไปเอากล้องถ่ายรูปก่อน คงประมาณกลางอาทิตย์หน้าโน่นค่ะ แต่คร่าว ๆ คือหน้าตาเหมือนของ คุณ prawitsin เลยค่ะ เล็ก ๆ แบบนั้น เพียงแต่ไม่ลึกขนาดลงไปยืนได้ ลึกแค่ต้นขาค่ะ แล้วน้ำที่ไหลก็น่าจะไม่เกินเมตรนะคะ เวลาไหลแรง ๆ ถ้าตอนอ่อย ๆ ก็น่าจะฟุตเดียว เป็นลำเหมืองน้อย ๆ เอง แล้วช่วงที่ไหลผ่านสวนก็เป็นระยะคดเคี้ยวแบบสั้น ๆ ประมาณ20เมตรเห็นจะได้ค่ะ
KENETIC_E®
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 03:54:21 PM »

ถ้างั้นคงต้องทำจำพวกกังหันน้ำแหละครับ เพราะการกั้นฝายความสูงคงไม่เพียงพอน่ะครับ ตะบันน้ำต้องสูงประมาณสัก 1 เมตรถึงจะดีครับ เดี๋ยวถ้าเจอรูปแบบกังหันน้ำที่ง่ายๆ แล้วจะลองเอามาให้ดูนะครับ

นัท
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 11:09:30 AM »

กังหันน้ำ ค่ะ รอดูนะคะ ไปเสิชดูมีแต่แพง ๆ ทั้งนั้น ไม่เหมือนเจ้าตะบันน้ำนะคะ ต้นทุนต่ำดี
prawitsin
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 07:18:28 PM »

กังหันน้ำ ค่ะ รอดูนะคะ ไปเสิชดูมีแต่แพง ๆ ทั้งนั้น ไม่เหมือนเจ้าตะบันน้ำนะคะ ต้นทุนต่ำดี

หากทำเองได้ก็ไม่น่าแพงครับ ผมพวกชอบทดลอง ไม่แน่ เดี๋ยวทำโรตารี่จุดหมุนได้ก็จะทำเล่นอีกสักตัวเผื่อเพื่อน ๆ เกษตรกรครับ
 ยิ้มเท่ห์
คุณเอกช่วยดูหน่อยครับ ว่าตามลิงค์นี้น่าจะใช้อะไรแทนได้บ้าง
http://lurkertech.com/water/pump/morgan/blair/005.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 07:33:19 PM โดย prawitsin » บันทึกการเข้า
KENETIC_E®
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 07:44:09 PM »

ที่สวนผมอยู่ไม่ไกลจากคลองชลประทานครับ จะมีคลองส่งน้ำเข้ามาผ่านสวนทุกๆ 7 วัน ถ้ามีน้ำไหลตลอดผมเองคิดว่าจะทำไว้ใช้เหมือนกันครับ แต่เค้าปล่อยแค่ 2-3 วันเองเลยคิดว่าไม่คุ้มกับการสร้างน่ะครับ ถ้ามีที่ดินติดน้ำไหลแบบพี่ prawitsin ผมก็จะทำสักชุดอยู่ครับ เรื่องของโรตารี่พี่ลองหาตลับลูกปืนที่เป็นแบบมียางซีลมาทำได้นะครับ หรือไม่ก็ข้อต่อยูเนี่ยนก็ได้ครับ เราทำให้มันไม่แน่นมันก็จะหมุนรอบตัวเองได้น่ะครับ

แก้ไขเพิ่มรูปครับ เมื่อวานใส่รูปไว้แล้ว หายเรียบครับ คงเป็นเพราะเชิร์พเวอร์อาจจะใกล้เต็มเลยต้องยกเลิกการใส่รูปน่ะครับ เลยใช้วิธีการฝากรูปแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:52:22 AM โดย KENETIC_E » บันทึกการเข้า

KENETIC_E®
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 07:50:53 PM »

ลักษณะโรตารี่ที่ใช้ตลับลูกปืนทำก็ ใช้ตลับลูกปืนแบบที่ใช้งานกันแหละครับ ถ้าให้ดีใส่ซีลยางเพิ่มอีกตัวก็ได้ครับ พวกนี้ทำงานที่รอบสูง แต่กังหันน้ำเรานั้นรอบไม่สูงมากหรอกครับ

อันนี้ก็เช่นเดียวกันครับ เพิ่มรูปใหม่ครับ

ปล.ผมเคยช่วยพ่อเจาะน้ำบาดาลด้วยปั้มหอยโข่ง ฉุดด้วยเครื่องยันม่าร์ ก็จะใช้น้ำเป็นตัวช่วยเจาะบ่อจะมีตัวโรตารี่ก็ใช้ตลับลูกปืนแบบมีซีลกันน้ำเช่นกันครับ เพราะท่อที่ใช้เจาะจะต้องหมุนรอบตัวได้ แต่สายยางน้ำที่ต่อจากปั้มจะอยู่กับที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:55:45 AM โดย KENETIC_E » บันทึกการเข้า

นัท
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:29:28 AM »

งั้นรอดูผู้กล้าทั้งหลายทำก่อนดีกว่านะคะ เห็นอันเล็ก ๆ ที่เค้าโชว์ตามสวน ใช้ไม้ไผ่ทำ แหมถ้าของจริงใช้ไม้ไผ่ทำก็คงจะดีน๊อ ประหยัดไปได้ตั้งเยอะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์