หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องตะบันน้ำ  (อ่าน 135818 ครั้ง)
น้าหริ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 06:21:18 AM »

ขอทราบด้วยคนครับ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด

daecha1121
*

« ตอบ #225 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 05:13:36 PM »

ไปอยู่สวนเมื่อไรจะลองทำใช้สักอันครับ
tammatan
*

« ตอบ #226 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 06:41:21 PM »

...เคล็ดลับนะครับ...

...บางท่านทำเองแล้วไม่สำเร็จ หรือ ปั้ม ทำงานไม่ดี เพราะ ท่านลืม เจาะ sniff hole ครับ...

...http://www.youtube.com/watch?v=FkrWEAyYhbU&feature=related

เจาะเพื่ออะไรครับ ไม่เข้าใจคำว่า sniff hole

เจาะเพื่อเติมอากาศ
น้าหริ
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 07:15:14 PM »

...เจาะเพื่อลดแรงดันส่วนเกินน่ะครับ...
...ดูคลิป ไปสักพักเขาจะอธิบายให้ฟังและแสดงตำแหน่งที่เจาะครับ...
รอฟังมา 3 เดือนแล้วครับ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
tammatan
*

« ตอบ #228 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:26:34 PM »

...เจาะเพื่อลดแรงดันส่วนเกินน่ะครับ...
...ดูคลิป ไปสักพักเขาจะอธิบายให้ฟังและแสดงตำแหน่งที่เจาะครับ...

เจาะรู เพื่อเติมอากาศ

เพราะขณะที่น้ำเข้าไปภายในกระบอกอากาศด้วยความเร็ว น้ำจะปนกับอากาศในกระบอกอากาศเป็นฟองแล้วไหลปนไปกับน้ำ ไหลออกจากกระบอกอากาศ ไปสู่ถังเก็บน้ำซึ่งอยู่ในที่สูง

การเจาะรูเพื่อเติมอากาศ (เจาะใต้ลิ้น เปิด-ปิด) จะช่วยเติมอากาศทุกครั้งที่ลิ้น  เปิด-ปิด แต่อย่าเจาะใหญ่นัก เพราะจะทำให้สูญเสียปริมาณน้ำที่จะไหลเข้าไปในกระบอกอากาศ
เพราะช่วง 1.ก่อนที่ลิ้นกระบอกอากาศจะเปิด 2.ขณะที่ลิ้นเปิดแล้ว น้ำจะไหลเข้าไปในกระบอกอากาศเพื่อบีบอัดอากาศ 3.ขณะที่อากาศในกระบอกอากาศซึ่งถูกบีบอัดโดยน้ำที่ไหลผ่านลิ้นที่เปิดเข้ามา อากาศในกระบอกอากาศที่ถูกบีบอัดนี้ จะผลักน้ำในกระบอกอากาศและลิ้นให้ไหลย้อนกลับในทิศทางตรงกันข้ามจนลิ้นปิด
ในช่วง 1-2+3 ที่ต่อเนื่องนี้ น้ำจะพุ่งออกจากรูที่เจาะเพื่อเติมอากาศนี้ จะทำให้สูญเสียปริมาณน้ำที่จะไหลเข้าไปในกระบอกอากาศจำนวนหนึ่ง ทำให้น้ำไหลออกจากกระบอกอากาศไปสู่ถังเก็บน้ำได้น้อยลง

น้ำในกระบอกอากาศจะไหลไปสู่ถังเก็บน้ำซึ่งอยู่ในที่สูงได้อย่างไร
อ่านช่วงที่ 3 (3.ขณะที่อากาศใน..ฯลฯ..ให้ไหลย้อนกลับในทิศทางตรงกันข้ามจนลิ้นปิด) ลิ้นจะปิดก่อนที่แรงดันของอากาศในกระบอกอากาศจะอ่อนแรงลง แรงดันของอากาศที่เหลืออยู่ในกระบอกอากาศนี้ ยังคงผลักน้ำซึ่งน้ำอยู่ด้านใต้อากาศ น้ำมีทางให้ไหลไปเพียงทางเดียว คือ ทางท่อน้ำออกของกระบอกอากาศ (เพราะลิ้นปิดแล้ว) โดยเอาชนะแรงกดดันของน้ำในท่อนี้ แล้วไหลไปยังถังเก็บน้ำซึ่งอยู่ในที่สูง  

แล้วอากาศจะถูกเติมเข้าในกระบอกอากาศในช่วงไหน คำตอบ คือ หลังจากที่ลิ้นปิดแล้ว
อ่านช่วงที่ 3 (3.ขณะที่อากาศใน..ฯลฯ..ให้ไหลย้อนกลับในทิศทางตรงกันข้ามจนลิ้นปิด) น้ำที่อยู่ใต้ลิ้น+น้ำในตัวปั๊ม+น้ำในท่อที่นำน้ำเข้าตัวปั๊มทั้งหมดจะถูกผลักให้ไหลย้อนกลับในทิศทางตรงกันข้าม อากาศก็จะถูกดูดเข้าทางรูที่เจาะไว้ และเข้าไปอยู่ใต้ลิ้นของกระบอกอากาศ

จะไม่เจาะรูเพื่อเติมอากาศนี้ก็ได้ แต่ต้องเพิ่มความยาวของกระบอกอากาศ ที่ใช้อยู่ยาว 1.5 เมตร เพื่อไม่ให้น้ำพาอากาศในกระบอกอากาศออกไป ปั้มน้ำได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร แต่ความสูงทำให้ปั้มล้มได้ง่าย (การไม่เจาะรูเพื่อเติมอากาศ ทำให้ได้ประสิทธิภาพการปั๊มน้ำสูงสุด)
ส่วนปั้มตัวที่เจาะรูเติมอากาศ ใช้กระบอกอากาศยาว 1 เมตร ปั้มน้ำได้ดีเช่นกัน

ภาพ 11 ที่มองเห็นเป็นเส้นตรง คือ น้ำที่พุ่งออกมาจากรูที่เจาะเพื่อเติมอากาศ

Liked By: automate, fajung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 04:31:20 PM โดย tammatan » บันทึกการเข้า
pakorcom
*

« ตอบ #229 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 05:01:32 PM »

สมัครใหม่ครับ ฝากเนื่อฝากตัวครับ ทดสอบกังหันน้ำวิดน้่ำใส่ถังต่อเข้ากับตัวตะบันน้ำครับ คลิปครับ
กังหันน้ำวิดน้ำต่อเข้าตะบันน้ำ

tor-sak
*

« ตอบ #230 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 02:27:02 PM »

ไม่ต้องกั้นฝาย  เยียมมากครับ
 ยิงฟันยิ้ม
gogae
*

« ตอบ #231 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 02:34:20 PM »

[/url
กำลังหาความรู้เรื่องตะบันน้ำอยู่ครับ จะลองทำดูในลำคลองที่อยู่ริมสวน ชาวบ้านช่วยกันสร้างฝายจากก้อนหินขนาดใหญ่เพื่อเอาน้ำใช้ผลิตน้ำประปา ระดับน้ำด้านบนกับด้านล่างน่าจะต่างกันเกิน 1 เมตร ยิ่งหน้าแล้งจะยิ่งต่างกันมาก อยากถามว่าจะทำตะบันน้ำใช้ที่ฝายตรงนี้ได้มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: น้าหริ

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

gogae
*

« ตอบ #232 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 12:39:19 PM »

ประกอบตะบันน้ำเสร็จแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลองติดตั้ง

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

Hanniboon
*

« ตอบ #233 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 04:19:56 PM »

เคยเห็นฝรั่งทำ ด้านรับ 6 ฟุต ส่งออกขึ้นไป 23 ฟุต ได้อยู่นะครับ

กรณีของคุณ ฝั่งด้านรับ อาจจะต่ำไปหน่อย ทำให้ต้องเดินท่อเพิ่ม ปลายท่อให้อยู่ที่บนฝาย ปลายอีกด้านอาจจะต้องเดินไป 50-100 เมตรเพื่อใช้ความลาดชันให้ได้ความสูงด้านรับตามที่ต้องการ
Hanniboon
*

« ตอบ #234 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:46:06 PM »

ขอส่งการบ้านบ้างครับ ทดสอบแล้วใช้งานได้ครับ งบไม่รวมเกจ น่าจะต่ำกว่าพันบาทครับ

วันปิยะ คงได้ไปติดตั้งที่สวนล่ะครับ แล้วจะมาอัพเดต

ปล กว่าจะสำเร็จได้ หมดไปสองสามพันบาทแล้วครับ ได้ความรู้มาแล้วจากความผิดพลาด ไอ้การดูในเวปแล้วเอาไปทำนี่มันคนละเรื่องกันเลยจริงๆ

Liked By: gogae
Hanniboon
*

« ตอบ #235 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:57:19 PM »

รู snift นั้นจำเป็นเพื่อป้องกันการหยุดทำงานเองเมื่อปล่อยทิ้งเอาไว้ครับ

ฝรั่งเขาใช้ฟองน้ำชนิดที่เป็นถุงอากาศจำนวนมาก ยัดเอาไว้ในกระบอกแรงดัน

ผมมาคิดๆ ดูว่า ถ้าเอาบับเบิ้ลห่อของกันกระแทกมายัด น่าจะได้เหมือนกัน แต่ไม่ได้ลอง เจาะ shift hole ไปแล้ว พอดีว่ามีดอกสว่าน 1 มิล สำหรับเจาะแผ่นวงจร
เสียงจะดังฟี๊ดๆ เพราะมันดูดอากาศเข้าไป (ด้วยแรง ventury )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2013, 11:38:59 PM โดย Hanniboon » บันทึกการเข้า
Hanniboon
*

« ตอบ #236 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 11:49:38 PM »

สงสัย เลยต้องลอง

ผมสงสัยว่า ความสูงที่น้อยที่สุดที่ระบบตะบันน้ำจะทำงานได้คือเท่าไหร่

จึงได้ทำการพิสูจน์ (นั่งทำตั่งแต่หัวค่ำคนเดียวจึงไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้)

ระบบเริ่มทำงานได้ที่ความสูง 70 เซ็น และทำได้อย่างราบรื่นที่ 90 เซนติเมตร ส่วนด้านส่งออกวัดได้ 2.4 เมตร(สายยาวสุดแค่นี้)

ความสูง 90 เซน คือความสูงของถังสองร้อยลิตร จึงทำการเจาะรูที่ก้นถังเพื่อป้อนแก่เครื่องตะบัน แล้วจึงปั๊มน้ำขึ้นไปยังถัง 1,000 ลิตรที่อยู่ด้านบน

ทำการเดินท่อ ไปเติมน้ำลงถังสองร้อยลิตร ท่อนี้เราสามารถใช้ท่อบางๆราคาถูก (พีวีซีเกษตร สีเทา ขนาดสองนิ้ว ราคาท่อนละ 85 บาท : สี่เมตร)

เอาไว้ตอนลงสถานที่จริงจะถ่ายภาพมาให้ชมกันครับ
cyp01
*

« ตอบ #237 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 10:04:11 PM »

สวัสดีครับ ชาวเกษตรพอเพียง ผมไม่ค่อยมีเวลาว่างครับ ทำสวนปาล์ม ตัดหญ้าเอง ใส่ปุ๋ยเอง กำลังปลูกกาแฟด้วย ร้องไห้ ยกเว้นตัดปาล์ม (ขอแรงเพื่อน) ยิงฟันยิ้ม
      ต้องขอโทษทุกท่านที่ขอแบบ เครื่องตะบันน้ำทั้งทางเมล์และทางเว็บเกษตรพอเพียงเพราะ file solidworks ที่ผมทำไว้ลืม save
ดันเก็บไว้ drive C คอมมีปัญหาต้องลง windows ใหม่ อุตส่าห์ฝึกเล่น solidworks งูๆปลาๆ (ยากด้วย) ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้พอมีเวลาบ้างกะจะเขียนแบบใหม่เขียนเสร็จจะเอามาแจกนะครับ
แต่ถ้าใครมีแบบเจ๋งๆก็เอามาแจกผมด้วย  เศร้า
      แจ้งผลการใช้งานเครื่องตะบันน้ำของผมนะครับตอนนี้ยังปกติดีอยู่ยังเป็นตัวต้นแบบอยู่นะครับ(ไม่ค่อยว่างทำ)
ถ้าใครผ่านชุมพรเชิญแวะดูได้ครับ บ้านช่องขุนแก้ว อ.เมืองครับ(ทางไประนอง)

Liked By: KENETIC_E®, chinfak, Sarote
gogae
*

« ตอบ #238 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 10:42:23 AM »

วันเสาร์ ที่ 30 พฤศจิกายน ทำการทดสอบตะบันน้ำ ซึ่งทำไว้หลายวันแล้ว ใช้ท่อ 1.5 นิ้วเท่ากับท่อน้ำเข้าของตะบันน้ำ ปลายด้านน้ำเข้าเปิดก๊อกน้ำใส่จากบนเนินสูงกว่าตัวตะบันน้ำประมาณ 1.5 เมตร ความสูงจากตะบันน้ำถึงท่อน้ำออกประมาณ 3 เมตร

VID20131130001

น้ำไหลแป๊บเดียวก็หยุดครับ เพราะน้ำที่ออกจากก๊อกมีปริมาณน้อย เมื่อไหลเข้ามาในท่อขนาด 1.5 นิ้วทำให้น้ำไม่เต็มท่อ  น้ำจึงค่อยๆหยุดไหล จะทดลองให้ปลายท่อที่น้ำออกสูงขึ้นไปอีกฝนก็ดันตกซะก่อน แต่ได้ผลแค่นี้ก็พอใจแล้วครับ อย่างน้อยๆก็รู้ว่าทำงานได้ในระดับความสูงของทางน้ำเข้าเมตรกว่าๆ และส่งขึ้นสูง 3 เมตร ส่วนเรื่องน้ำน้อยไม่เป็นปัญหาครับ จุดที่จะติดตั้งน้ำเต็มท่อแน่นอน แต่ต้องรอให้น้ำลดก่อน

วันวันรุ่งขึ้นทดสอบตะบันน้ำอีกรอบครับ ในคูน้ำที่น้ำไหลลงมาจากบนเนิน คราวนี้มีน้ำพอครับ แต่ความสูงค่อนข้างน้อยเนื่องจากใช้ท่อแค่ 2 เส้น เลยได้ความสูงของระดับน้ำสูงกว่าตะบันน้ำประมาณครึ่งเมตร

[youtube=425,350]
ทดสอบตะบันน้ำ

จังหวะการตะบันค่อนข้างช้าและน้ำขึ้นสูงแค่ 2 เมตรกว่าๆ น้ำไหลออกก็ไม่มาก คงเป็นเพราะความสูงของระดับน้ำเข้าน้อยไป
แต่ไม่เป็นรัยครับ ฝายที่จะติดตั้งจริงระดับน้ำสูงกว่านี้เยอะ

Sarote
*

« ตอบ #239 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 05:04:16 AM »

ผมใช้เครื่องตะบันน้ำในสวนโดยจ้างเขาทำให้ด้วยท่อเหล็กขนาด 4 นิ้ว ใช้งานมาเกือบสองปีกำลังติดต่อทำเพิ่มแต่โiงกลึงขอให้ทำจำนวนมากจึงจะคุ้มทุน
สมาชิกท่านใดสนใจติดต่อผมได้นะครับ
สาโรช
sroskun2@gmail.com
081-801-5314
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16   ขึ้นบน
  พิมพ์