ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องตะบันน้ำ  (อ่าน 128979 ครั้ง)
prawitsin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 11:52:56 PM »

ขอถามอีกนิดครับ หากผมต่อน้ำจากฝายมาด้วยท่อ 2 นิ้วหรือมากกว่า แล้วมาลดลงตรงทางเข้าท่อเป็น 1-1/4 ตามแบบจะทำให้มีแรงน้ำมา shock wave ในท่อมากขึ้นหรือไม่ครับ

กัญจน์
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 05:56:54 AM »

อาจเป็นไปได้ครับต้องลอง
ลูกพ่อท่าน
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 07:04:32 AM »

ขอถามอีกนิดครับ หากผมต่อน้ำจากฝายมาด้วยท่อ 2 นิ้วหรือมากกว่า แล้วมาลดลงตรงทางเข้าท่อเป็น 1-1/4 ตามแบบจะทำให้มีแรงน้ำมา shock wave ในท่อมากขึ้นหรือไม่ครับ
ไม่ควรลดนะครับ จะทำให้กระแสน้ำไหลมีปริมาณน้อยลงซิครับ เพราะเกิดแรงต้านในท่อน้ำตรงจุดลด ควรใช้ขนาดเดิม จะได้ประสิทธิภาพสูงสุดนะครับ
oat
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 07:51:35 AM »

แรงดันกระแทกจะขึ้นอยู่กับความเร็วของน้ำในท่อxอัตราการไหลของน้ำครับ (โมเมนตัมของน้ำในท่อ)
ซึ่งหลักๆก็มาจากแรงดัน(ความสูง) ของน้ำขาเข้าและขนาดของตัวตะบันน้ำ
การต่อท่อขนาดใหญ่กว่าตะบันน้ำมาจ่อตรงทางเข้าตะบันน้ำสามารถช่วยได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น คือช่วยลดการสูญเสียแรงดันน้ำขาเข้า
แต่ไม่มากนัก เพราะน้ำที่ไหลในระบบตะบันน้ำมักจะมีเฮดต่ำ ไหลช้า สูญเสียไม่มากอยู่แล้ว
เกรงว่าจะเป็นการเพิ่มราคาท่อเปล่าๆครับ
แต่ถ้าราคาท่อไม่ต่างกันมากนัก และต้องการเผื่อไว้สำหรับตะบันน้ำขนาดใหญ่ในอนาคต จะวางท่อใหญ่ก็ได้ครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: fajung

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
prawitsin
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:55:55 PM »

แรงดันกระแทกจะขึ้นอยู่กับความเร็วของน้ำในท่อxอัตราการไหลของน้ำครับ (โมเมนตัมของน้ำในท่อ)
ซึ่งหลักๆก็มาจากแรงดัน(ความสูง) ของน้ำขาเข้าและขนาดของตัวตะบันน้ำ
การต่อท่อขนาดใหญ่กว่าตะบันน้ำมาจ่อตรงทางเข้าตะบันน้ำสามารถช่วยได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น คือช่วยลดการสูญเสียแรงดันน้ำขาเข้า
แต่ไม่มากนัก เพราะน้ำที่ไหลในระบบตะบันน้ำมักจะมีเฮดต่ำ ไหลช้า สูญเสียไม่มากอยู่แล้ว
เกรงว่าจะเป็นการเพิ่มราคาท่อเปล่าๆครับ
แต่ถ้าราคาท่อไม่ต่างกันมากนัก และต้องการเผื่อไว้สำหรับตะบันน้ำขนาดใหญ่ในอนาคต จะวางท่อใหญ่ก็ได้ครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ ชัดเจนครับ ถึงว่าเห็นฝรั่งต่อท่ออย่างยาวเลย จุมพิต
prawitsin
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 06:26:41 PM »

สำเร็จแล้วครับใช้เวลาประกอบร่าง หนึ่งชั่วโมงพอดี อายจัง อายจัง อายจัง

รอทดลองใช้ปลายเดือนครับ ยิ้มเท่ห์
ซื้อวัสดุที่โฮมโปร ไม่มีขนาด 1-1/4 มีแต่หนึ่งนิ้ว เลยทดขนาดลงเป๋นท่อเข้า 1 นิ้ว ออก1/2 นิ้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 06:45:40 PM โดย prawitsin » บันทึกการเข้า
prawitsin
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 06:55:00 PM »

เพิ่มครับวาล์วน้ำทิ้งหรือวาล์วน้ำล้น

สปริงวาล์ว
prawitsin
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 07:02:28 PM »

เพิ่มครับวาล์วน้ำทิ้งหรือวาล์วน้ำล้น

สปริงวาล์ว

อยากถามว่าตัวน๊อตที่วาล์วน้ำทิ้งมีไว้ปรับความแข็งอ่อนของประตูน้ำใช่ไหมครับ เศร้า
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 07:23:49 PM »

อยากถามว่าตัวน๊อตที่วาล์วน้ำทิ้งมีไว้ปรับความแข็งอ่อนของประตูน้ำใช่ไหมครับ เศร้า

ปรกติแล้วเอาไว้ยึดใบที่เป็นบานกระดกของเช็ควาล์วน่ะครับ และเท่าที่ดูแล้วคุณ prawitsin น่าจะต่อผิดด้านด้วยนะครับ เช็ควาล์วตัวนี้น่ะครับ(ไม่แนใจนะครับ ...) ปรกติแล้วจะต้องติดตั้งแบบนี้นะครับ ถ้าเราวางเครื่องตะบันน้ำไว้ปรกติ วาล์วหรือลิ้นน้ำทิ้งตัวนี้จะเปิดอยู่ เพื่อระบายน้ำออก เมื่อน้ำไหลด้วยอัตราไหลที่เร็วขึ้น จะมีแรงไปยกบานหรือลิ้นน้ำทิ้งนี้ขึ้น จนไปปิดทางเดินน้ำ ทำให้เกิดแรงกระแทกเนื่องจากการปิดทางเดินน้ำ จนทำให้มีแรงดันอัดเข้าไปในห้องอัดอากาศครับ หลังจากนั้นเช็ควาล์วตัวที่ 2 จะถูกปิดเช่นกันจนน้ำไม่สามารถย้อนกลับทางเดิมได้ น้ำจึงถูกส่งไปทางท่อส่งน้ำแทนน่ะครับ
      ลองเช็คดูนะครับ ว่าปรกติดเช็ควาล์วหรือลิ้นทิ้งน้ำนี้ เปิดอยู่หรือว่าปิดอยู่นะครับ และถ้าผลการทำลองแล้วไม่ค่อยจะส่งน้ำดีนัก ลองเปลี่ยนมาใช้หัวกระโหลก หรือ foot valve โดยดัดแปลงใส่ตุ่มน้ำหนัดเพิ่ม เพื่อให้สมดุลย์กับแรงดันน้ำนะครับ เพระถ้ามันไม่สมดุลย์กัน เช่น น้ำหนักน้อยไปวาล์วตัวนี้ก็จะปิดตลอดเวลา และถ้าน้ำหนักมากไป วาล์วตัวนี้ก็จะปิดตลอดเวลาน่ะครับ เลยต้องปรับแต่งด้วยชุดถ่วงน้ำหนัก หรือปรับด้วยความแข็งของสปริงครับ

ลองดูนะครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
prawitsin
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 07:54:43 PM »

ผมติดตั้งโดยเอาลูกสอนชี้ขั้นครับหากน้ำมามันจะกระดกขึ้นครับปกติมันก็จะปิดครับ ที่ผมสงสัยเพราะว่ารู้สึกมันจะเบา ๆ ไงไม่รู้กลัวว่าน้ำจะพุ่งออกมานะครับ แต่หากปรับตั้งความแข็งได้ก็จะดีครับ หรือจะลองเอาน้ำสายยางต่อเข้าไปดูจะได้ไหมครับ  เศร้า
KENETIC_E®
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:11:12 PM »

ถ้าใส่ด้านลูกศรออกก็คงผิดแล้วล่ะครับ วาล์วตัวนี้ต้องใส่เอาลูกศรลงครับ เวลาเราใส่แล้วบานมันจะเปิดออกให้น้ำไหลออกครับ แล้วพอน้ำไหลแรงๆ จะยกบานจนปิดเองครับ ทำให้น้ำกระแทกเข้าไปในห้องอัดอากาศครับ ถ้าเอาลูกศรออกน้ำจะไหลออกอย่างเดียวครับ ไม่มีปิด น้ำก็จะไม่กระแทกเข้าห้องอัดอากาศครับ
      การทดลองถ้าอยากรู้ว่ามันส่งได้หรือไม่ได้ ลองเอาถังน้ำวางไว้บนที่สูงสัก 2 เมตร แล้วเอาน้ำใส่ ต่อสายยางแบบกาลักน้ำ แล้วเอาต่อเข้ากับตะบันน้ำครับ แล้วด้านออกลองต่อสายยางหรือท่อให้สูงกว่าด้านส่งสัก 3-5 เมตรก่อน ถ้ามันส่งได้ ก็แสดงว่าใช้ได้ครับ ถ้ามันเปิดแบบไม่ปิดเลยก็ลองเอียงตัวตะบันน้ำไปเรื่อยๆ จนได้มุมที่มันสามารถเปิดปิดได้เอง(ตรงนั้นจะเป็นจุดที่มันทำงานได้ต่อเนื่องที่สุดครับ) แล้วเราก็เอาสายยางคอยเติมน้ำในถังให้เต้มตลอดเหมือนกับว่าเป็นแหล่งน้ำธรรมชาติครับ(ต้องเติมน้ำด้วย เพราะน้ำที่ปล่อยทิ้งไปมากกว่าน้ำที่ส่งได้นะครับ) ไม่งั้นพอน้ำหมดตะบันน้ำก็จะหยุดทำงานครับ ถ้าทดลองเสร้จแล้วท่านจะรู้ว่าต้องปรับปรุง เพิ่มเติมตรงไหนนะครับ
ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าเราต่อสายยางจากปั้มโดยตรงมันส่งได้ตามแรงส่งของปั้มเราน่ะครับ ทำให้ไม่รู้ผลว่าตะบันน้ำสามารถส่งน้ำได้สูงกว่าแหล่งน้ำต้นกำลังน่ะครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
KENETIC_E®
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:13:52 PM »

รูปข้างบนคืออันที่ผมทดลองนะครับ และอันล่างนี้เป็นรูปแบบการใส่วาล์วของผมครับ แต่ของผมจะใส่ยูเนี่ยนไว้ที่ท่อตรงที่ติดตั้งเช็ควาล์ว เพื่อเอาไว้ปรับมุมเอียงของเช็ควาล์วตัวนี้ครับ  มันก็จะได้มุมๆ หนึ่งที่ตะบันน้ำทำงานได้ดีที่ระดับแรงดันจากถังน้ำนี้ครับ

prawitsin
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:18:13 PM »

ขอบคุณครับ เกือบไปแล้ว  โกรธ โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม
KENETIC_E®
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:19:05 PM »

อันนี้คือปริมาณน้ำที่ส่งขึ้นได้นะครับ ที่ความสูงประมาณ 4-5 เมตรครับท่อ1/2 นิ้ว ท่อเมน 1 นิ้ว แล้วลดลงเหลือ 3/4 นิ้ว เพราะสายยางเล็กครับ

KENETIC_E®
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:36:15 PM »

ถ้าให้ดีลองทำแบบที่เป็นเหล็กแบบข้างล่างนี้เลยครับ จะทนและใช้งานได้ดีเลยล่ะครับ ยืมภาพมาจากเวปคุณขาลุยเค้าน่ะครับ

ส่วนนี้เป็นวีดีโอของพี่ท่านหนึ่งส่งมาให้ชม ส่งสูงถึงยอดหมากเลยล่ะครับ

อีกอันครับ

prawitsin
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:42:41 PM »

ติดอยู่ที่ตรงวาล์วน้ำล้นซิครับหาซื้อได้ที่ไหนครับ หรือว่าต้องไปเดินคลองถม
เห็นในบางเว็บมีตุ้มน้ำหนักด้วย แต่ด้วยที่ไม่มีความรู้เชิงช่างเลยครับมีแต่ช่างภาพทำอะไรไม่ได้เลยครับ ร้องไห้
ผมเปลี่ยนกลับทางแล้วครับแบบนี้ใช่ไหมครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์