ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเลี้ยงเป็ดเนื้อ  (อ่าน 12390 ครั้ง)
PINK PINK
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 04:09:23 PM »

สวัสดีค่ะ
อยากจะมีธุรกิจของตัวเอง เลยอยากเลี้ยงเป็ดเนื้อ ใครเลี้ยงเป็ดเนื้อบ้าง ช่วยแนะนำวิธิการเลี้ยงให้หน่อยค่ะ รวมถึงการสร้างโรงเรือน ราคาลูกเป็ดหาซื้อได้ที่ไหน จะเลี้ยงที่สุพรรณบุรีค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

Liked By: p123

cha_yanon
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 06:11:30 PM »

ผมก็เลี้ยงครับ บาบารี่ พื้นเมือง ปักกิ่ง
Punakhonsri
*

Animal Science Ratchamongkol 43

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:04:45 PM »

เคยเลี้ยงทั้งเป็ดบาบารี่และเป็ดเชอรี่วอลเล่ มันก็โตดีเหมือนกันนะ เลี้ยง 3 เดือน 3 โลกว่า กำไรตัวละ 50 บาทได้ค่ะ  ต้องเลี้ยงเยอะถึงจะคุ้ม  ต้องผสมอาหารเอง และต้องให้กล้วยหรือหยวกกล้วยเสริม ถ้าจะเลี้ยงต้องดูช่วงเทศกาลด้วยค่ะ

Liked By: Ekachaiyan, Treepaphat
PINK PINK
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:53:10 AM »

เริ่มแรกว่าจะเลี้ยงเป็ดเนื้อ 500 ตัวก่อน แล้วซื้ออาหารสำเร็จรูปให้กินก่อน ได้ยินว่าประมาณเดือนครึ่งก็จับขายได้แล้ว ขายกันโลละเท่าไรค่ะ แล้วอาหารสำเร็จรูปขายกันกระสอบละเท่าไร ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

Liked By: p123
PINK PINK
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 11:52:35 AM »

ตลาดรับซื้อเป็ด ตอนนี้ก็หาด้วยอยู่ค่ะ พยายามรวบรวมข้อมูลหลายอย่าง ถ้าใครมีคำแนะนำช่วยบอกหน่อยนะค่ะ
Punakhonsri
*

Animal Science Ratchamongkol 43

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 12:56:45 PM »

ตลาดรับซื้อเป็ด ตอนนี้ก็หาด้วยอยู่ค่ะ พยายามรวบรวมข้อมูลหลายอย่าง ถ้าใครมีคำแนะนำช่วยบอกหน่อยนะค่ะ
ถ้าอยู่แถวนครปฐมแนะนำได้ค่ะ  โดยเฉพาะเป็ดบาบารี่แม่ค้าชอบมาก
PINK PINK
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 01:27:33 PM »

ถ้าอยู่แถวนครปฐมแนะนำได้ค่ะ  โดยเฉพาะเป็ดบาบารี่แม่ค้าชอบมาก

อยู่ติดกับเขตนครปฐมค่ะ ชายสนามบินกำแพงแสน ช่วยแนะนำแม่ค้ารับซื้อหน่อยนะค่ะ
tantai nkp
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 07:27:11 PM »

เป็ดเนื้อ บาบารี่ เลี้ยงเดือนครึ่ง กินได้แล้วหรอครับ ปีกน่าจะเพิ่งหุ้มตัว แบบนี้ถอนขนก็ลำบากแถมเวลากินก็ไม่อร่อย  แต่ผมเลี้ยงสี่หาเดือนกำลังพอดี เดือนครึ่ง ขนปีกยังไม่หุ้มเลย

Liked By: Punakhonsri, s_pong
Punakhonsri
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 08:35:24 PM »

เริ่มแรกว่าจะเลี้ยงเป็ดเนื้อ 500 ตัวก่อน แล้วซื้ออาหารสำเร็จรูปให้กินก่อน ได้ยินว่าประมาณเดือนครึ่งก็จับขายได้แล้ว ขายกันโลละเท่าไรค่ะ แล้วอาหารสำเร็จรูปขายกันกระสอบละเท่าไร ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
มีด้วยหรือคะเลี้ยงเดือนครึ่ง เป็ดจะหนักกกี่กิโล  ขนขึ้นเต็มแล้วหรือ  แม่ค้าเค้าไม่จับนะถ้าขนยังไม่เต็ม  แบบว่าถอนขนยากอะค่ะ
PINK PINK
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:18:56 AM »

เป็ดเนื้อ บาบารี่ เลี้ยงเดือนครึ่ง กินได้แล้วหรอครับ ปีกน่าจะเพิ่งหุ้มตัว แบบนี้ถอนขนก็ลำบากแถมเวลากินก็ไม่อร่อย  แต่ผมเลี้ยงสี่หาเดือนกำลังพอดี เดือนครึ่ง ขนปีกยังไม่หุ้มเลย
มีคนที่รู้จักเขาเลี้ยงเป็นพันธ์ไฮบริคน่ะค่ะ บอกว่าเดือนครึ่งขายได้
PINK PINK
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:21:50 AM »

มีด้วยหรือคะเลี้ยงเดือนครึ่ง เป็ดจะหนักกกี่กิโล  ขนขึ้นเต็มแล้วหรือ  แม่ค้าเค้าไม่จับนะถ้าขนยังไม่เต็ม  แบบว่าถอนขนยากอะค่ะ
เป็นพันธุ์ลูกผสมไฮบริค คนที่รู้จักเขาเลี้ยงบอกว่าเดือนครึ่งก็จับขายได้แล้ว น้ำหนักประมาณ 3 กิโล ตอนนี้หาข้อมูลอยู่ค่ะ ยังไม่ได้เลี้ยง ถ้ามีคำแนะนำช่วยบอกด้วยนะคะ
jojosang1980
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:16:43 PM »

ตอนนี้เลี้ยงเยอะไมคร้าบ
Punakhonsri
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:36:06 AM »

ประมาณต้นเดือนตุลาคม จะกลับมาเลี้ยงเป็ดบาบารี่อีกครั้งค่ะ สั่งจองไว้ 500 ตัว กะให้ทันขายปีใหม่ ตรุษจีน เมื่อวานแม่ค้าที่เคยมาจับไปถามว่าเมื่อไหร่จะเลี้ยงอีก (คุ้มค่ะเลี้ยงเป็ดบาบารี่) เลี้ยง 3 เดือน 500 ตัว ได้กำไรไม่ตำกว่า 25000 บาท เลี้ยงด้วยอาหารเม็ด
กล้วยสุก หยวกกล้วย ปล่อยเป็ดให้กินหญ้า ไม่ต้องจ้างคนถาก

Liked By: sontaya4782, Ekachaiyan
farmer by finger
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 06:23:06 PM »

เล้าเปิดทำไม่ได้หรอกครับ
45วันน่าจะเป็นเล้าอีแว็ป แถม อาจจะคัดเพศเฉพาะตัวผู้ด้วย
เป็ดตัวผู้กับเป็ดตัวเมียโตต่างกันมาก เพื่อให้จับขายได้ง่าย เขาเลยคัดเพศเลี้ยงกัน
jojosang1980
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:59:44 PM »

ไม่ทราบว่าให้อาหารอะรัยคร้าบ
cha_yanon
nananat
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:12:29 PM »

ประมาณต้นเดือนตุลาคม จะกลับมาเลี้ยงเป็ดบาบารี่อีกครั้งค่ะ สั่งจองไว้ 500 ตัว กะให้ทันขายปีใหม่ ตรุษจีน เมื่อวานแม่ค้าที่เคยมาจับไปถามว่าเมื่อไหร่จะเลี้ยงอีก (คุ้มค่ะเลี้ยงเป็ดบาบารี่) เลี้ยง 3 เดือน 500 ตัว ได้กำไรไม่ตำกว่า 25000 บาท เลี้ยงด้วยอาหารเม็ด
กล้วยสุก หยวกกล้วย ปล่อยเป็ดให้กินหญ้า ไม่ต้องจ้างคนถาก

มีแม่ค้ารับประจำหรอครับ พอดีอยู่นครปฐมอ่าครับ  สนใจครับว่าตลาดรับซื้อตลอดหรือป่าวว
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์