ชมรมกลุ่มคนรัก-ว่าน-ไม้สวยงาม-ไม้มงคล

<< < (6/17) > >>

I-Ko:
งง อ่ะค่ะ คือ ก่อนหน้า I-Ko คุยว่า ขุดต้นลูกเศรษฐีมีทรัพย์รอไว้  ขนาดลูกก็ยาวรวมปาเข้าไปประมาณ 8-9 นิ้วแล้วค่ะ  สงสัยรอคอยมานานทุกอย่างที่มาถึงเลยหดละป่าว :D :D .... จะให้ทำอย่างไรกะซองเปล่าติดแสตมป์ 3฿  จะให้รอต่อไปหรืออย่างไรดี...ขบวนที่ติดสอยห้อยตามคงไปไม่หมดแน่ๆ ค่ะ

ระหว่างรอคำตอบ ลองดูต้นที่เคยบอกว่าขนาดในเวปเค้าขายกัน 2500฿    ต้นนี้searchเวปเพื่อเทียบชื่อว่าตรงกับต้นที่ซื้อมาหรือเปล่า (แต่ราคาที่ซื้อ ไม่ได้เว่อร์อะไรประมาณในเว็ปนั่น โชคดีถูกกว่ากันคนละเรื่องเลยค่ะ)  รูปโพสต์ไม่ใช่ต้นที่บ้านนะคะ  ต้นแม่พันธุ์ที่บ้าน 1ต้น ที่แบ่งขุดลูกอ่อนรออยู่ 4 wks. ผอมโซน่าสงสารมากรู้งี้เอาลงคืนกระถางตั้งแต่เลย 2 wks.แล้ว  >:(  ตอนนี้ต้องไปพักอยู่ในguesthouse K.เฮลิโคเนีย ของ K.Kanjana (เดี๋ยวนี้ ใครผ่านมาก็จะแวะบ้านเฮลิโคเนีย ประจำ  :D :D )

I-Ko:
อ้างจาก: I-Ko ที่ พฤศจิกายน 03, 2009, 12:52:29 PM

......ลูกเศรษฐีมีทรัพย์..........ขบวนที่ติดสอยห้อยตาม...........

รูปด้านล่างเป็นเฟิร์นข้าหลวงอินโดนีเซีย ต้นพ่อขนาด 2 คนโอบ  แต่ที่จะจัดส่งไปให้เป็นลูกสาวคนเล็กสุดท้อง  เนื่องจากเตรียมรุ่นพี่ๆ ไว้ให้ แต่แสตมป์ไม่มาสักที ก็เลยจับให้ไปอยู่กับท่านที่ส่งซองมารับไปก่อน  ต้นข้าหลวงก็จะหดsizeตามวันเวลาที่รอคอย  :D :D

ปล.พึ่งทราบจากตำราเลี้ยงเมื่อไม่นานมานี้ว่า เฟิร์นชนิดนี้ชอบให้มีเศษใบไม้แห้งอยู่ตรงกลาง เค้าจะแตกใบอ่อนใหม่ไวค่ะ  เมื่อก่อนเก็บออกซะเรียบ เดี๋ยวนี้ใบอะไรตกลงมา ก็กองอยู่อย่างนั้น  :D  :D  .... ต้นที่เห็นใบหักไปเยอะ เพราะลากคนเดียว จึงละเกี่ยวต้นไม้ไปทั่ว ปกติจะเขียวใบกางสวยงามมากๆ แถมก่อนหน้านี้โดนแดดเผาจนเกลียม เดิมคนยกมือเจ็บจ้า

I-Ko:
อ้างจาก: nOO_M@Y ที่ พฤศจิกายน 02, 2009, 05:52:51 PM

อ้างจาก: I-Ko ที่ ตุลาคม 31, 2009, 10:25:39 PM

อ้างจาก: I-Ko ที่ ตุลาคม 31, 2009, 10:23:07 PM

นู๋เมย์ น่ารักจัง เอารูปดอกว่านมาให้ พี่รูปหล่อcyclone ดู
มาป้าKo จะเอารูปให้นู๋เมล์ กะ K.cyclone ดูมั่ง

ป้า I-Ko ดอกอะไรอ่ะค่ะ นู๋เพิ่งเคยเห็นค่ะ

ต้นว่านนางพญาปีกเหล็กค่ะ  คนขายเค้าบอกว่าดอกไม่สวย แต่นี่ป้าKo เห็นครั้งแรกยังชอบฟอร์มต้นเค้าสวยมากๆ ดั่งนางพญาจริงๆ ค่ะ
สภาพตอนซื้อ ประมาณหญิงเหล็กเลย เพราะแบกหอบหิ้วมาขึ้นรถไกลมั๊กๆ และก็หนักมั๊กๆ เพราะคนขายบอกใส่ดินเพี๊ยบ
ตอนยกทำท่าอย่างกะนางพญา พอลับตาคนขายอย่างกะแม่ค้ารถเข็ญเลยหล่ะ  ;D ;D
และดอกตอนจบเหมือนป้าตอนแบกเค้ามาเลยค่ะ กะ ตอนตื่นใหม่ๆ ไม่สางผมค่ะ  :D :D

cyclone:
อ้างจาก: I-Ko ที่ พฤศจิกายน 03, 2009, 01:06:42 PM

อ้างจาก: nOO_M@Y ที่ พฤศจิกายน 02, 2009, 05:52:51 PM

อ้างจาก: I-Ko ที่ ตุลาคม 31, 2009, 10:25:39 PM

อ้างจาก: I-Ko ที่ ตุลาคม 31, 2009, 10:23:07 PM

นู๋เมย์ น่ารักจัง เอารูปดอกว่านมาให้ พี่รูปหล่อcyclone ดู
มาป้าKo จะเอารูปให้นู๋เมล์ กะ K.cyclone ดูมั่ง

ป้า I-Ko ดอกอะไรอ่ะค่ะ นู๋เพิ่งเคยเห็นค่ะ

ต้นว่านนางพญาปีกเหล็กค่ะ  คนขายเค้าบอกว่าดอกไม้สวย แต่นี่ป้าKo เห็นครั้งแรกยังชอบฟอร์มต้นเค้าสวยมากๆ ดั่งนางพญาจริงๆ ค่ะ
สภาพตอนซื้อ ประมาณหญิงเหล็กเลย เพราะแบกหอบหิ้วมาขึ้นรถไกลมั๊กๆ และก็หนักมั๊กๆ เพราะคนขายบอกใส่ดินเพี๊ยบ
ตอนยกทำท่าอย่างกะนางพญา พอลับตาคนขายอย่างกะแม่ค้ารถเข็ญเลยหล่ะ  ;D ;D
และดอกตอนจบเหมือนป้าตอนแบกเค้ามาเลยค่ะ กะ ตอนตื่นใหม่ๆ ไม่สางผมค่ะ  :D :D

หุหุหุ  ;D ;D เล่าซะเห็นภาพเลยพี่ I-Ko นั่นแหละดีแล้วครับ จะได้แข็งแรงกล้ามใหญ่ดูน่าเกรงขาม  ยังดีนะที่ไม่ได้เล่นลากมาตุเรงๆ ไม่งั๊นต้นนางพญาก็นางพญาเถอะ  ไม่ตายก็เลี้ยงไม่โตแน่ๆ....ว่าแต่ทำไมไปไหนมาไหนคนเดียวอ่ะครับ คนใช้ที่บ้านไม่ไปช่วยถือของให้หรือครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

cyclone:
http://www.panmai.com/Warn/Warn.shtml

เอาเวปที่บอกสรรพคุณของว่านแต่ละชนิดครับ สุดยอดทั้งนั้นเลย :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว