หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมกลุ่มคนรัก-ว่าน-ไม้สวยงาม-ไม้มงคล  (อ่าน 25899 ครั้ง)
cyclone
เกษตรกรมือใหม่
*

E20UMI

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 04:19:07 PM »

อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จขกท. อย่างผมอายเลย ยังไม่ได้เอามาโชว์สักต้น ว่าจะถ่าย ว่าจะ ว่าจะ อยู่นั่น เอาเข้าจริงไปนั่นไปนี่เลยไม่ได้ถ่ายของที่บ้านมาให้ดู

ก่อนอื่นต้องขอชมภาพของ น้อง nOO_M@Y ที่ทำให้ผมได้เห็นตลอดอายุ 30 กว่าปี ก็พึ่งเคยเห็นดอก พญาช้างเผือก ส่วนนางคุ้มเคยเห็นมาบ้างแล้ว ส่วนของพี่ somchai t  ยังไม่เคยเห็นดอกเลยสักที ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับที่เอื้อเพื้อภาพมาให้ได้เห็นเป็นบุญยาย เอ้ย...ตา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลับไปบ้านต่างจังหวัดเมื่อวานนี้ ( สระบุรี ) ไปเดินดูๆ มีพลับพลึง ( แต่ไม่รู้ชนิดและสายพันธุ์ )อยู่หลายกอหลายต้น แต่ปลูกแบบลงดิน ว่าจะขุดขึ้นมาให้หมด มาปลูกอยู่กระในถางบ้างเพื่อ ยกระดับซะหน่อย แต่ขุดได้ 3 หัวเลิกเลย หัวมันอยู่ลึกจริงๆ ไว้คราวหน้ามีเวลาจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

มีเธอ มีฉันมิตรภาพและความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียว

css008
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 05:19:14 PM »

ว่านที่บ้านยังไม่เคยมีดอกให้เห็นเลยครับ แต่ว่า อีกซะหน่อยน่าจะมาแน่  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนร่วมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด
nOO_M@Y
*

หยอดกระปุกความสุขวันละนิด_ชีวิตจะสดใส

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 05:52:51 PM »

นู๋เมย์ น่ารักจัง เอารูปดอกว่านมาให้ พี่รูปหล่อcyclone ดู
มาป้าKo จะเอารูปให้นู๋เมล์ กะ K.cyclone ดูมั่ง

ป้า I-Ko ดอกอะไรอ่ะค่ะ นู๋เพิ่งเคยเห็นค่ะ

nOO_M@Y
*

หยอดกระปุกความสุขวันละนิด_ชีวิตจะสดใส

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 05:57:08 PM »

ลุงสมชายมีดอกว่าน สวย ๆ เต็ม เยย  อายจัง อายจัง อายจัง
นู๋รอชม ว่าน ลุง cyclone นะคะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ลองดูดอกนี้ ว่านอะไรเอ่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แหะๆๆ จิ๊กภาพมาจากอนามัยแม่จันทร์ค่ะ

cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 06:43:45 PM »

ลุงสมชายมีดอกว่าน สวย ๆ เต็ม เยย  อายจัง อายจัง อายจัง
นู๋รอชม ว่าน ลุง cyclone นะคะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ลองดูดอกนี้ ว่านอะไรเอ่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แหะๆๆ จิ๊กภาพมาจากอนามัยแม่จันทร์ค่ะ

เรียกเราซะแก่เลย พึ่งทำบัตรประชาชนเอง ( รอบที่ เท่าไรก็ไม่รู้ ) อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีเธอ มีฉันมิตรภาพและความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียว
ฟ้า
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 07:00:05 PM »

สวัสดีครับผม cyclone ( เจ๋ง ) เป็นคนสระบุรีโดยกำเนิดตอนนี้อยู่รังสิตครับ พึ่งเริ่มสนใจเรื่อง ว่าน-ไม้สวยงาม-ไม้มงคลเพราะพี่ที่ทำงาน ชอบเล่นเลยเกิดอาการโรคติดต่อ ชอบหาซื้อ แต่ ( ขอพี่ๆเขามากกว่า อิอิ ) ไม่รู้เป็นไร แต่ก่อนไม่เป็นอย่างนี้ ตอนนี้เห็นไม้แปลกๆสวยไม่ได้ มองตาเป็นมันกว่ามองสาวซะอีก ตอนนี้เริ่มสะสมไม่กี่ต้นเองครับ ยกตัวอย่างเช่น
1.เศรษฐีเรือนนอก
2.พญาช้างเผือก
3.กวักใบโพธิ์
4.กวักมงคล
5.รวยไม่เลิก
6.กุมารทอง
7.ว่านหางจรเข้
8.สาวน้อยปะแป้ง
9.ว่านเศรษฐี
10.บัลลังก์เงิน
11.เศรษฐีขอดทรัพย์
12.ว่านหรือกวักมหาลาภนี่ล่ะ

ตอนนี้กำลังจะสอย พญาเสือโคร่ง ที่ต้นจะคล้ายไกับสาวน้อยปะแป้งของพี่ที่ทำงานอยู่ กำลังอยู่ในขั้นตอนการสู่ขอ..อิอิ อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆ มีอะไรกันบ้างครับ ผมพึ่งเริ่มเองแต่ชอบมากๆครับ กลับมาจากทำงานเป็นต้องสำรวจและรดน้ำทุกวันเลย...ก็ชอบนี่ครับ เดี๊ยวว่างๆจะเอารูปมาให้ดูครับ มีอย่างละต้นสองต้นเอง อายจัง อายจัง อายจัง

หวัดดี เจ๋ง  มะเจอซะนาน นึกว่าหายไปหนาย มาอยู่ชมรมนี่เอง
ฟ้าขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนน๊า  ฟ้ายังมะค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เลย
 ยังไง กะฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วยน๊า  ชี้แนะด้วยนะค๊า     เจ๋ง    เจ๋ง    เจ๋ง
cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 08:30:58 PM »

สวัสดีครับผม cyclone ( เจ๋ง ) เป็นคนสระบุรีโดยกำเนิดตอนนี้อยู่รังสิตครับ พึ่งเริ่มสนใจเรื่อง ว่าน-ไม้สวยงาม-ไม้มงคลเพราะพี่ที่ทำงาน ชอบเล่นเลยเกิดอาการโรคติดต่อ ชอบหาซื้อ แต่ ( ขอพี่ๆเขามากกว่า อิอิ ) ไม่รู้เป็นไร แต่ก่อนไม่เป็นอย่างนี้ ตอนนี้เห็นไม้แปลกๆสวยไม่ได้ มองตาเป็นมันกว่ามองสาวซะอีก ตอนนี้เริ่มสะสมไม่กี่ต้นเองครับ ยกตัวอย่างเช่น
1.เศรษฐีเรือนนอก
2.พญาช้างเผือก
3.กวักใบโพธิ์
4.กวักมงคล
5.รวยไม่เลิก
6.กุมารทอง
7.ว่านหางจรเข้
8.สาวน้อยปะแป้ง
9.ว่านเศรษฐี
10.บัลลังก์เงิน
11.เศรษฐีขอดทรัพย์
12.ว่านหรือกวักมหาลาภนี่ล่ะ

ตอนนี้กำลังจะสอย พญาเสือโคร่ง ที่ต้นจะคล้ายไกับสาวน้อยปะแป้งของพี่ที่ทำงานอยู่ กำลังอยู่ในขั้นตอนการสู่ขอ..อิอิ อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆ มีอะไรกันบ้างครับ ผมพึ่งเริ่มเองแต่ชอบมากๆครับ กลับมาจากทำงานเป็นต้องสำรวจและรดน้ำทุกวันเลย...ก็ชอบนี่ครับ เดี๊ยวว่างๆจะเอารูปมาให้ดูครับ มีอย่างละต้นสองต้นเอง อายจัง อายจัง อายจัง

หวัดดี เจ๋ง  มะเจอซะนาน นึกว่าหายไปหนาย มาอยู่ชมรมนี่เอง
ฟ้าขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนน๊า  ฟ้ายังมะค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เลย
 ยังไง กะฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วยน๊า  ชี้แนะด้วยนะค๊า     เจ๋ง    เจ๋ง    เจ๋ง

ยินดีครับฟ้า...มาเลยๆ ไม่ได้หายไปไหนหรอกแค่ไม่ได้เข้าห้อง แซตอ่ะ แบบว่าพิมพ์ไม่ค่อยทันใจ เลยมาอยู่ในบอร์ดเป็นหลัก  เรื่องความรู้เรื่องว่าน และไม้มงคลต่างๆ ผมเองก็หาจากเวปนี่แหละ เดี๊ยวหาเวปมาให้ดูนะ  ว่านและไม้มงคลมีสรรพคุณดีมากๆตามความเชื่อโบราณนะลองดูแล้วกันครับ ผมชอบกว่าสะสมพระเครื่องอีก..อิอิ ก็สวยจริงๆอ่ะ

http://www.dhammakid.com/board/index.php?topic=2553.0

จริงๆมีอีกเวปหนึ่งอ่านง่ายกว่านี้ ได้ความรู้มากๆ และสรรพคุณของว่านแต่ละชนิดเลย.. อายจัง อายจัง อายจัง

nrad3865
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 10:37:42 PM »

ชอบเหมือนกันเลยค่ะ แต่ยังมีไม่มาก เพิ่งเริ่มสะสมจริงๆจังๆ เมื่อไม่นานนี้เองค่ะ
เสน่ห์จันทร์ขาว
เสน่ห์ขุนแผน
รางทองวงศ์พลับพลึง  กำลังตามหารางทอง วงศ์ว่านสี่ทิศค่ะ
รางเงิน
รางนาค
สิงหโมรา
กวักใบโพธิ์
มหาโชค
มหาลาภ
มหาบัว(ดอกขาว)
หนุมานนั่งแท่น
ค้างคาวดำ
กระชายดำ
มหาหงส์
เศรษฐีก้านทอง
ธรณีสาร
พญากาหลง
ว่างๆว่าจะไปเดินดูแผงว่านที่เจเจอีก

ดอกสีส้มๆข้างบนคุ้นๆ เดาว่าเป็นดอกว่านหางจรเข้เปล่าคะ

cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:23:16 PM »

ชอบเหมือนกันเลยค่ะ แต่ยังมีไม่มาก เพิ่งเริ่มสะสมจริงๆจังๆ เมื่อไม่นานนี้เองค่ะ
เสน่ห์จันทร์ขาว
เสน่ห์ขุนแผน
รางทองวงศ์พลับพลึง  กำลังตามหารางทอง วงศ์ว่านสี่ทิศค่ะ
รางเงิน
รางนาค
สิงหโมรา
กวักใบโพธิ์
มหาโชค
มหาลาภ
มหาบัว(ดอกขาว)
หนุมานนั่งแท่น
ค้างคาวดำ
กระชายดำ
มหาหงส์
เศรษฐีก้านทอง
ธรณีสาร
พญากาหลง
ว่างๆว่าจะไปเดินดูแผงว่านที่เจเจอีก

ดอกสีส้มๆข้างบนคุ้นๆ เดาว่าเป็นดอกว่านหางจรเข้เปล่าคะ

โห..มีขนาดนี้ก็ ถืิอว่าไม่น่าเพิ่งชอบนะครับ มีแต่หายากๆทั้งนั้น ผมเองมีแค่ 10 กว่าต้นเอง รวมแล้วยังเทียบของพี่ไม่ได้เลย  แจ่มมากเลยครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

I-Ko
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:52:29 PM »

งง อ่ะค่ะ คือ ก่อนหน้า I-Ko คุยว่า ขุดต้นลูกเศรษฐีมีทรัพย์รอไว้  ขนาดลูกก็ยาวรวมปาเข้าไปประมาณ 8-9 นิ้วแล้วค่ะ  สงสัยรอคอยมานานทุกอย่างที่มาถึงเลยหดละป่าว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ .... จะให้ทำอย่างไรกะซองเปล่าติดแสตมป์ 3฿  จะให้รอต่อไปหรืออย่างไรดี...ขบวนที่ติดสอยห้อยตามคงไปไม่หมดแน่ๆ ค่ะ

ระหว่างรอคำตอบ ลองดูต้นที่เคยบอกว่าขนาดในเวปเค้าขายกัน 2500฿    ต้นนี้searchเวปเพื่อเทียบชื่อว่าตรงกับต้นที่ซื้อมาหรือเปล่า (แต่ราคาที่ซื้อ ไม่ได้เว่อร์อะไรประมาณในเว็ปนั่น โชคดีถูกกว่ากันคนละเรื่องเลยค่ะ)  รูปโพสต์ไม่ใช่ต้นที่บ้านนะคะ  ต้นแม่พันธุ์ที่บ้าน 1ต้น ที่แบ่งขุดลูกอ่อนรออยู่ 4 wks. ผอมโซน่าสงสารมากรู้งี้เอาลงคืนกระถางตั้งแต่เลย 2 wks.แล้ว  โกรธ  ตอนนี้ต้องไปพักอยู่ในguesthouse K.เฮลิโคเนีย ของ K.Kanjana (เดี๋ยวนี้ ใครผ่านมาก็จะแวะบ้านเฮลิโคเนีย ประจำ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:05:16 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:58:37 PM »

......ลูกเศรษฐีมีทรัพย์..........ขบวนที่ติดสอยห้อยตาม...........

รูปด้านล่างเป็นเฟิร์นข้าหลวงอินโดนีเซีย ต้นพ่อขนาด 2 คนโอบ  แต่ที่จะจัดส่งไปให้เป็นลูกสาวคนเล็กสุดท้อง  เนื่องจากเตรียมรุ่นพี่ๆ ไว้ให้ แต่แสตมป์ไม่มาสักที ก็เลยจับให้ไปอยู่กับท่านที่ส่งซองมารับไปก่อน  ต้นข้าหลวงก็จะหดsizeตามวันเวลาที่รอคอย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปล.พึ่งทราบจากตำราเลี้ยงเมื่อไม่นานมานี้ว่า เฟิร์นชนิดนี้ชอบให้มีเศษใบไม้แห้งอยู่ตรงกลาง เค้าจะแตกใบอ่อนใหม่ไวค่ะ  เมื่อก่อนเก็บออกซะเรียบ เดี๋ยวนี้ใบอะไรตกลงมา ก็กองอยู่อย่างนั้น  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  .... ต้นที่เห็นใบหักไปเยอะ เพราะลากคนเดียว จึงละเกี่ยวต้นไม้ไปทั่ว ปกติจะเขียวใบกางสวยงามมากๆ แถมก่อนหน้านี้โดนแดดเผาจนเกลียม เดิมคนยกมือเจ็บจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2009, 01:35:17 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:06:42 PM »

นู๋เมย์ น่ารักจัง เอารูปดอกว่านมาให้ พี่รูปหล่อcyclone ดู
มาป้าKo จะเอารูปให้นู๋เมล์ กะ K.cyclone ดูมั่ง

ป้า I-Ko ดอกอะไรอ่ะค่ะ นู๋เพิ่งเคยเห็นค่ะ

ต้นว่านนางพญาปีกเหล็กค่ะ  คนขายเค้าบอกว่าดอกไม่สวย แต่นี่ป้าKo เห็นครั้งแรกยังชอบฟอร์มต้นเค้าสวยมากๆ ดั่งนางพญาจริงๆ ค่ะ
สภาพตอนซื้อ ประมาณหญิงเหล็กเลย เพราะแบกหอบหิ้วมาขึ้นรถไกลมั๊กๆ และก็หนักมั๊กๆ เพราะคนขายบอกใส่ดินเพี๊ยบ
ตอนยกทำท่าอย่างกะนางพญา พอลับตาคนขายอย่างกะแม่ค้ารถเข็ญเลยหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
และดอกตอนจบเหมือนป้าตอนแบกเค้ามาเลยค่ะ กะ ตอนตื่นใหม่ๆ ไม่สางผมค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 02:37:30 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 06:26:39 PM »

ต้นว่านนางพญาปีกเหล็กค่ะ  คนขายเค้าบอกว่าดอกไม้สวย แต่นี่ป้าKo เห็นครั้งแรกยังชอบฟอร์มต้นเค้าสวยมากๆ ดั่งนางพญาจริงๆ ค่ะ
สภาพตอนซื้อ ประมาณหญิงเหล็กเลย เพราะแบกหอบหิ้วมาขึ้นรถไกลมั๊กๆ และก็หนักมั๊กๆ เพราะคนขายบอกใส่ดินเพี๊ยบ
ตอนยกทำท่าอย่างกะนางพญา พอลับตาคนขายอย่างกะแม่ค้ารถเข็ญเลยหล่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
และดอกตอนจบเหมือนป้าตอนแบกเค้ามาเลยค่ะ กะ ตอนตื่นใหม่ๆ ไม่สางผมค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หุหุหุ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เล่าซะเห็นภาพเลยพี่ I-Ko นั่นแหละดีแล้วครับ จะได้แข็งแรงกล้ามใหญ่ดูน่าเกรงขาม  ยังดีนะที่ไม่ได้เล่นลากมาตุเรงๆ ไม่งั๊นต้นนางพญาก็นางพญาเถอะ  ไม่ตายก็เลี้ยงไม่โตแน่ๆ....ว่าแต่ทำไมไปไหนมาไหนคนเดียวอ่ะครับ คนใช้ที่บ้านไม่ไปช่วยถือของให้หรือครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 07:56:00 PM »

http://www.panmai.com/Warn/Warn.shtml

เอาเวปที่บอกสรรพคุณของว่านแต่ละชนิดครับ สุดยอดทั้งนั้นเลย อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

NuTtyGirL
*

เพียงพอ_เมื่อใจเราพอเพียง

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:03:03 PM »

ไม่รู้ว่าเจ้าต้นนี้ชื่อว่าอะไร เมื่อวันก่อนมันออกดอกมา เลยเก็บภาพมาให้ชมค่ะ

สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องสร้างเอง
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบางใหญ่

http://bangyai01020.siam2web.com/
I-Ko
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 02:02:32 AM »

ไม่รู้ว่าเจ้าต้นนี้ชื่อว่าอะไร เมื่อวันก่อนมันออกดอกมา เลยเก็บภาพมาให้ชมค่ะ

เป็นอโกลนีมาประเภทหนึ่ง ชื่อ พาร่ำรวย ค่ะ

จุดสังเกต/ลักษณะเด่น
เนื้อใบและก้านใบ จะมีสีชมพูแซม  ก้านใบสีขาว ออกอมชมพูและเหลืองนิดๆ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์