หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมกลุ่มคนรัก-ว่าน-ไม้สวยงาม-ไม้มงคล  (อ่าน 26144 ครั้ง)
cyclone
เกษตรกรมือใหม่
*

E20UMI

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:24:34 PM »

สวัสดีครับผม cyclone ( เจ๋ง ) เป็นคนสระบุรีโดยกำเนิดตอนนี้อยู่รังสิตครับ พึ่งเริ่มสนใจเรื่อง ว่าน-ไม้สวยงาม-ไม้มงคลเพราะพี่ที่ทำงาน ชอบเล่นเลยเกิดอาการโรคติดต่อ ชอบหาซื้อ แต่ ( ขอพี่ๆเขามากกว่า อิอิ ) ไม่รู้เป็นไร แต่ก่อนไม่เป็นอย่างนี้ ตอนนี้เห็นไม้แปลกๆสวยไม่ได้ มองตาเป็นมันกว่ามองสาวซะอีก ตอนนี้เริ่มสะสมไม่กี่ต้นเองครับ ยกตัวอย่างเช่น
1.เศรษฐีเรือนนอก
2.พญาช้างเผือก
3.กวักใบโพธิ์
4.กวักมงคล
5.รวยไม่เลิก
6.กุมารทอง
7.ว่านหางจรเข้
8.สาวน้อยปะแป้ง
9.ว่านเศรษฐี
10.บัลลังก์เงิน
11.เศรษฐีขอดทรัพย์
12.ว่านหรือกวักมหาลาภนี่ล่ะ

ตอนนี้กำลังจะสอย พญาเสือโคร่ง ที่ต้นจะคล้ายไกับสาวน้อยปะแป้งของพี่ที่ทำงานอยู่ กำลังอยู่ในขั้นตอนการสู่ขอ..อิอิ อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆ มีอะไรกันบ้างครับ ผมพึ่งเริ่มเองแต่ชอบมากๆครับ กลับมาจากทำงานเป็นต้องสำรวจและรดน้ำทุกวันเลย...ก็ชอบนี่ครับ เดี๊ยวว่างๆจะเอารูปมาให้ดูครับ มีอย่างละต้นสองต้นเอง อายจัง อายจัง อายจัง

มีเธอ มีฉันมิตรภาพและความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียว

Jumka
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:34:43 PM »

ปลูกแล้วจะเป็นอย่างที่ชื่อเขาว่าไหมคะ
cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:42:39 PM »

ปลูกแล้วจะเป็นอย่างที่ชื่อเขาว่าไหมคะ

ไม่หรอกครับ แต่ไม่ลบหลู่นะ โบราณเขาว่าไว้น่ะ เชื่อไว้บ้างก็ไม่เสียหายครับ แต่อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่า ส่วนที่ผมชอบเพราะความสวยงามครับ และชื่อก็เพราะ เป็นมงคลดี.. อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: WaAn-Thai

มีเธอ มีฉันมิตรภาพและความสัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียว
I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 06:29:15 PM »

สวัสดีครับผม cyclone ( เจ๋ง ) เป็นคนสระบุรีโดยกำเนิดตอนนี้อยู่รังสิตครับ พึ่งเริ่มสนใจเรื่อง ว่าน-ไม้สวยงาม-ไม้มงคลเพราะพี่ที่ทำงาน ชอบเล่นเลยเกิดอาการโรคติดต่อ ชอบหาซื้อ แต่ ( ขอพี่ๆเขามากกว่า อิอิ ) ไม่รู้เป็นไร แต่ก่อนไม่เป็นอย่างนี้ ตอนนี้เห็นไม้แปลกๆสวยไม่ได้ มองตาเป็นมันกว่ามองสาวซะอีก ตอนนี้เริ่มสะสมไม่กี่ต้นเองครับ
................
ตอนนี้กำลังจะสอย พญาเสือโคร่ง ที่ต้นจะคล้ายไกับสาวน้อยปะแป้งของพี่ที่ทำงานอยู่ กำลังอยู่ในขั้นตอนการสู่ขอ..อิอิ อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆ มีอะไรกันบ้างครับ ผมพึ่งเริ่มเองแต่ชอบมากๆครับ กลับมาจากทำงานเป็นต้องสำรวจและรดน้ำทุกวันเลย...ก็ชอบนี่ครับ เดี๊ยวว่างๆจะเอารูปมาให้ดูครับ มีอย่างละต้นสองต้นเอง อายจัง อายจัง อายจัง

ประมาณมองตาเป็นมันกว่ามองสาว.... ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม อาการความชอบของคนนะเออ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ชอบเอาเรื่องต่อไปนี้มากล่าว ไปอ่านมาแล้วถูกใจค่ะ คราวก่อนก็ลอกมาทีแล้ว จากตำรา อภินิหาร ว่านศักดิ์สิทธิ์ สน.ดิโอเดียนสโตร์(น่าจะอยู่แถวสะพานควายหลายปีมาแล้ว สน.พิมพ์เลิกไปแล้วมั้ง เล่มงี้เหลือง พิมพ์ปี 2522 เบอร์โทรมือถือยัง 6 ตัวเลขค่ะ คนให้เค้าให้มาขลังดี ชอบๆ ขอบคุณมา ณ ที่นี้อีกครั้งค่ะ)

เรื่องอย่างนี้แม้ไม่เชื่อ ก็ได้เรียนรู้คำกล่าวโบร่ำโบราณ ท่านว่าไว้  แต่เราไม่ลบหลู่

........การกู้ว่านหรือพิธีการขุด

หลังจากหัวว่านได้ฝังอยู่ในดินตลอดฤดูฝนแล้วว่านจะเจริญงอกงมาเต็มที่โดยให้ดอก ออกหน่อ แตกกอ ลงหัวอย่างสมบูรณ์ ว่านจะทรงความแข็งแกร่งตามธรรมชาติไปได้จนถึงเดือน 11, 12   ฉะนันควรกู้ว่านขึ้นจากดินภายในระยะเดือน 12 ยังไม่สิ้นจัดว่าเป็นช่วงที่ดีที่สุด เพราะหลังจากนี้ไปแล้วอากาศจะทวีความหนาวเย็นรุนแรงยิ่งขึ้น ไม้จะอยู่ในระยะพักตัวโดยทั่วไป หัวว่านก็เช่นกันหากกู้หรือขุดพ้นระยะเดือน 12 ไปนานเท่าใดคุณภาพและอิทธิฤทธิ์ของว่านนั้นๆ จักเสื่อมลงตามลำดับระยะเวลาที่ผ่านไป จึงเป็นการจำเป็นอย่างยิ่งที่จะทำการกู้ว่านขึ้นมาในระยะเวลาที่กำหนด

สำหรับว่านที่จะทำการกู้, ขุด  ท่านให้ใช้วันอังคารเพราะถือกันว่าเป็นวันแข็ง วันที่จะทำการขุดได้อีกวันคือวันพุธ
(แต่ๆ ... I-Ko ถือตามวันสะดวกมิได้ตามตำราค่ะ)

วรรคนี้สิคะ เด็ด  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม .... หากจะขุดประดาว่านทั้งหลายนี้จากในป่า ท่านให้ใช้มือดึงว่านขึ้นมาทั้งหัว ปากก็ร้องว่า ขะโมย ๆ ๆ สามครั้งจึงจะนับว่าถูกวิธีการ ว่านนั้นก็จะตามเรามาแต่โดยดี
cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 01:34:51 PM »

สวัสดีครับผม cyclone ( เจ๋ง ) เป็นคนสระบุรีโดยกำเนิดตอนนี้อยู่รังสิตครับ พึ่งเริ่มสนใจเรื่อง ว่าน-ไม้สวยงาม-ไม้มงคลเพราะพี่ที่ทำงาน ชอบเล่นเลยเกิดอาการโรคติดต่อ ชอบหาซื้อ แต่ ( ขอพี่ๆเขามากกว่า อิอิ ) ไม่รู้เป็นไร แต่ก่อนไม่เป็นอย่างนี้ ตอนนี้เห็นไม้แปลกๆสวยไม่ได้ มองตาเป็นมันกว่ามองสาวซะอีก ตอนนี้เริ่มสะสมไม่กี่ต้นเองครับ
................

ประมาณมองตาเป็นมันกว่ามองสาว.... ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม อาการความชอบของคนนะเออ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ชอบเอาเรื่องต่อไปนี้มากล่าว ไปอ่านมาแล้วถูกใจค่ะ คราวก่อนก็ลอกมาทีแล้ว จากตำรา อภินิหาร ว่านศักดิ์สิทธิ์ สน.ดิโอเดียนสโตร์(น่าจะอยู่แถวสะพานควายหลายปีมาแล้ว สน.พิมพ์เลิกไปแล้วมั้ง เล่มงี้เหลือง พิมพ์ปี 2522 เบอร์โทรมือถือยัง 6 ตัวเลขค่ะ คนให้เค้าให้มาขลังดี ชอบๆ ขอบคุณมา ณ ที่นี้อีกครั้งค่ะ)

เรื่องอย่างนี้แม้ไม่เชื่อ ก็ได้เรียนรู้คำกล่าวโบร่ำโบราณ ท่านว่าไว้  แต่เราไม่ลบหลู่

........การกู้ว่านหรือพิธีการขุด

หลังจากหัวว่านได้ฝังอยู่ในดินตลอดฤดูฝนแล้วว่านจะเจริญงอกงมาเต็มที่โดยให้ดอก ออกหน่อ แตกกอ ลงหัวอย่างสมบูรณ์ ว่านจะทรงความแข็งแกร่งตามธรรมชาติไปได้จนถึงเดือน 11, 12   ฉะนันควรกู้ว่านขึ้นจากดินภายในระยะเดือน 12 ยังไม่สิ้นจัดว่าเป็นช่วงที่ดีที่สุด เพราะหลังจากนี้ไปแล้วอากาศจะทวีความหนาวเย็นรุนแรงยิ่งขึ้น ไม้จะอยู่ในระยะพักตัวโดยทั่วไป หัวว่านก็เช่นกันหากกู้หรือขุดพ้นระยะเดือน 12 ไปนานเท่าใดคุณภาพและอิทธิฤทธิ์ของว่านนั้นๆ จักเสื่อมลงตามลำดับระยะเวลาที่ผ่านไป จึงเป็นการจำเป็นอย่างยิ่งที่จะทำการกู้ว่านขึ้นมาในระยะเวลาที่กำหนด

สำหรับว่านที่จะทำการกู้, ขุด  ท่านให้ใช้วันอังคารเพราะถือกันว่าเป็นวันแข็ง วันที่จะทำการขุดได้อีกวันคือวันพุธ
(แต่ๆ ... I-Ko ถือตามวันสะดวกมิได้ตามตำราค่ะ)

วรรคนี้สิคะ เด็ด  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม .... หากจะขุดประดาว่านทั้งหลายนี้จากในป่า ท่านให้ใช้มือดึงว่านขึ้นมาทั้งหัว ปากก็ร้องว่า ขะโมย ๆ ๆ สามครั้งจึงจะนับว่าถูกวิธีการ ว่านนั้นก็จะตามเรามาแต่โดยดี

วรรคสุดท้าย เสียดายมากมาอ่านช้าไป เพิ่งไปกู้ต้นว่าน กุมารทองมา 3 ต้น ดึงด้วยมือเปล่าๆเลย แต่ไม่ได้พูดว่าขโมยๆๆ อ่ะจิครับ กลัวคนเขาจะว่าบ้า อุตสาห์ขอเจ้าของเขาแล้วเชียว  ฮะๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณคุณ I-Ko มากๆนะครับ ที่บอกเคล็ดและทริป ของการเลี้ยงและการปลูกว่านมงคลต่างๆ เดี๊ยว อาทิตย์หน้าผมถ่ายรูปมาอวดเพื่อนๆดีกว่า มือใหม่ หัดปลูกและสะสม จะพอไหวเลี้ยงรอดหรือไม่รอด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 01:39:18 PM »

ชอบของสวยๆๆ งามๆๆ เป็นมงคลเหมือนกันค่ะ
ที่บ้านก็พอมีอยู่บ้างไม่กี่ต้น

ขอบคุณ คุณ NuTtyGirL link สำหรับรูปสวยๆของว่าน และไม้มงคลนะครับ ยังเรียกชื่อไม่ค่อยถูก สวยๆทั้งนั้นเลย ชอบจัง เดี๊ยวผมคงต้องเอาชุดใหญ่ของผมมาให้ดูบ้างแล้ว 5555 ( ดูดีมะครับชุดใหญ่ ) จริงๆมีแต่ 10 กว่าต้นเอง นับชนิดคงไม่เกิน 10 ชนิดอ่ะครับ กะว่า อีกสักสิบปี ว่าจะรื้อบ้านออกแล้วปลูกว่านแทนซะหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

css008
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 10:02:25 PM »

หัวว่าน ต้องใช้เวลานานเท่าใดถึง ออกใบ นะครับ

ซื้อหัวว่านกุมารทอง ไม่เห็นจะขึ้นสักที -_- '

จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนร่วมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด
cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 10:16:21 PM »

หัวว่าน ต้องใช้เวลานานเท่าใดถึง ออกใบ นะครับ

ซื้อหัวว่านกุมารทอง ไม่เห็นจะขึ้นสักที -_- '

ไม่ใช่เขาเน่าแล้วหรือครับพี่ ลงปลูกนานหรือยังครับพี่ส่วนผมเองดึงไปพึ่งเอาลงไปปลูกเป็นต้นใหญ่แล้วมั๊ง สูงสัก 50 ซม.ได้ หัวใหญ่เท่ากับกำปั้นเด็กโตได้ครับ กลัวไม่รอดเหมือนกันเพราะออกดึงแรงมากๆ กลัวเขาช้ำและรากก็ขาดอยู่เหมือนกัน กำลังดูอาการอยู่ครับ ถ้าชุดนี้ไม่รอดว่าจะขอเป็นกระถางเขามาเลย คนรู้จักกัน มีอยู่อีกสัก 2 กระถาง น่าจะปลูกง่ายกว่าดึงเอา ยิ้มเท่ห์

css008
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 11:01:23 PM »

ไม่ใช่เขาเน่าแล้วหรือครับพี่ ลงปลูกนานหรือยังครับพี่ส่วนผมเองดึงไปพึ่งเอาลงไปปลูกเป็นต้นใหญ่แล้วมั๊ง สูงสัก 50 ซม.ได้ หัวใหญ่เท่ากับกำปั้นเด็กโตได้ครับ กลัวไม่รอดเหมือนกันเพราะออกดึงแรงมากๆ กลัวเขาช้ำและรากก็ขาดอยู่เหมือนกัน กำลังดูอาการอยู่ครับ ถ้าชุดนี้ไม่รอดว่าจะขอเป็นกระถางเขามาเลย คนรู้จักกัน มีอยู่อีกสัก 2 กระถาง น่าจะปลูกง่ายกว่าดึงเอา ยิ้มเท่ห์

ร่วมสองอาทิตย์แล้ว ครับ ยังไม่ได้ไปซื้อมาปลูกเพิ่ม เพราะเห็นว่า ช่วงนี้ ใกล้ช่วงเค้าจำศีลแล้ว กำลังสองจิตสองใจอยู่ครับ ว่าจะซื้อมาเป็นต้นเลย หรือว่าเอาหัวมาเก็บไว้อีกดี

จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนร่วมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด
cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 11:23:08 PM »

ยังไม่มีมาขอได้ไหมครับ

ถ้าใจรัก ได้แน่ครับ แต่รอผมเพาะเก่งๆก่อนนะครับ เพราะผมเองก็พึ่งสะสมและพึ่งชอบเหมือนกันเลยยังมีไม่เยอะและอย่างละอัน 2 อันเอง ถ้ามีเยอะพอแบ่งกันได้จะแบ่งให้อีกทีนะครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

cyclone
*

E20UMI

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 11:26:37 PM »

ร่วมสองอาทิตย์แล้ว ครับ ยังไม่ได้ไปซื้อมาปลูกเพิ่ม เพราะเห็นว่า ช่วงนี้ ใกล้ช่วงเค้าจำศีลแล้ว กำลังสองจิตสองใจอยู่ครับ ว่าจะซื้อมาเป็นต้นเลย หรือว่าเอาหัวมาเก็บไว้อีกดี

อืม...ใจเย็นๆก่อนนะครับ การปลูกของผมถ้ามาเป็นหัว จะต้องไม่ฝังดินทั้งหมดนะครับ ฝังดินแค่สัก 3 ส่วนของหัวก็พอ ให้ปลายโผ่ลออกจากดินสักนินหน่อยนะครับ
ส่วนระยะเวลา 2 อาทิตย์ อาจยังไม่พอ รอดูอาการอีกสักระยะนะครับ พยายามรดน้ำให้ชื้นๆ แต่ไม่ถึงกับแฉะเลยนะครับ เอาใจช่วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

I-Ko
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 10:23:07 PM »

นู๋เมย์ น่ารักจัง เอารูปดอกว่านมาให้ พี่รูปหล่อcyclone ดู
มาป้าKo จะเอารูปให้นู๋เมล์ กะ K.cyclone ดูมั่ง
I-Ko
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 10:25:39 PM »

นู๋เมย์ น่ารักจัง เอารูปดอกว่านมาให้ พี่รูปหล่อcyclone ดู
มาป้าKo จะเอารูปให้นู๋เมล์ กะ K.cyclone ดูมั่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2009, 10:28:57 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 10:36:13 PM »

ดอกว่านที่เค้าพูดๆ ถึงกันมาแล้วว่า ฝังลึก ไม่ลึก งอก ไม่งอก
ตอนนี้กำลังงามสุด สักพัก...เดี๋ยวคงจะมุดลงดินแล้วค่ะ

somchai t
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 12:31:31 PM »

ดาบนารายณ์สีน้ำเงิน

ว่านมหาเสน่ห์

somchai t
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 12:31:52 PM »

ว่านหางช้าง

ว่านไพลดำ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์