มาแชร์ความรู้หลายๆมุมเรื่องข้อดี ข้อเสีย โซล่าร์เซล

<< < (4/7) > >>

piboon2020:
สมัยก่อนนั้นโซล่าเซลล์ ราคาแพงมาก ถ้าต้องการเอามาใช้ในนา สูบน้ำ ท่อ 1 นิ้ว หมดไปแสนกว่า ตอนนี้เหลือประมาณ 6000 - 8000 คุ้มมั้ยครับ แผ่นโซล่าเซลล์ แบบ Mono Crystalline อายุ  25 - 30 ปี (ถ้าผมอายุ 50 กว่า อาจตายก่อนแผ่นเสียด้วยซ้ำ) ส่วนปั้มน้ำ ตัวละพันกว่า ใช้ สองสามปีก็คุ้มแล้วครับ หาแบตเก่าเอามาล้าง ทำสาวได้ ในราคา 500 บาท ก็เพียงพอ 

ใครไม่รู้ว่ามันคุ้ม อยากให้ศึกษาเยอะ ๆ ครับ
ที่นี่มีอบรม โซล่าเซลล์ http://www.solarpack4u.com/template/e1/showproduct.php?pid=12162081&shopid=11393 ผมไปเรียนมาแล้ว  แนะนำนะครับ

หรือไม่ก็ ของ อาจารย์นัน ภักดี  วิศวะกร โคตรเทพ เรื่องโซลาเซลล์ เค้าสอนซ่อมแผ่นโซล่าเชลล์ด้วยครับ ฟรีครับ แผ่น 80 W พร้อมอุปกรณ์การซ่อม ราคา 400 - 700 บาท อาจารย์นัน ภักดี อบรมทุกเดือนที่ พิพิธภัณฑ์เกษตรเฉลิมพระเกียรติที่ นวนคร
แนวคิดเพื่่อความมั่นคงเรื่องพลังงานไฟฟ้า ของไทย ไม่เอาโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ที่รัฐบาลเสนอครับ
www.youtube.com/nunkorat
www.facebook.com/dakkini

อีกอย่างคือ โซลาเซลล์ น่ะ ในหลวงทรงใช้้ในโครงการหลวงทุกโครงการครับ 

อีกอย่างเรื่องการแปลงไฟ เป็นกระแสสลับ ง่ายมากครับ เครื่องใช้ไฟฟ้าบางอย่างไม่ต้องแปลงไฟ และต่อไป อนาคต จะใช้ไฟฟ้ากระแสตรง แทน กระแสสลับ 
>> โทษที ผมพูดมากไปแล้วครับ ....

piboon2020:
โซล่าฟาร์ม (โรงไฟฟ้าโซล่าเซลล์) ถ้าทำได้น่ะคุ้มครับ ปีที่แล้ว รัฐให้ใบอนุญาต ปีนี้ไม่ให้แล้ว  เราจะเห็นโรงไฟฟ้า พลังแสงอาทิตย์ เกิดขึ้นตามต่างจังหวัดพอสมควรครับ

ถ้าทำเชิงพาณิชย์์่น่ะคุ้ม (ประมาณ 5-8 ปี) หลายคนเค้าได้ใบอนุญาตในปีที่แล้ว แต่ยังไม่สร้างก็มีครับ เค้าขายก็เป็นล้้านน่ะ

ผมอยากทำมาก หาข้อมูลเยอะมาก ๆ แต่ความฝันล่มแล้วครับ ทำใช้เองดีกว่า ที่ว่ามาทั้งหมดเป็นความเห็นของผมนะครับ ข้อมูลก็ศึกษาเองครับ เพราะท่านที่อ่านข้อความผมได้ ล้วนต้องเข้าอินเตอร์เน็ตก่อนทั้งนั้น 5555 พูดมากอีกแล้ว ....

maikhami:
อ้างจาก: piboon2020 ที่ เมษายน 12, 2012, 12:16:44 AM

โซล่าฟาร์ม (โรงไฟฟ้าโซล่าเซลล์) ถ้าทำได้น่ะคุ้มครับ ปีที่แล้ว รัฐให้ใบอนุญาต ปีนี้ไม่ให้แล้ว  เราจะเห็นโรงไฟฟ้า พลังแสงอาทิตย์ เกิดขึ้นตามต่างจังหวัดพอสมควรครับ

ถ้าทำเชิงพาณิชย์์่น่ะคุ้ม (ประมาณ 5-8 ปี) หลายคนเค้าได้ใบอนุญาตในปีที่แล้ว แต่ยังไม่สร้างก็มีครับ เค้าขายก็เป็นล้้านน่ะ

ผมอยากทำมาก หาข้อมูลเยอะมาก ๆ แต่ความฝันล่มแล้วครับ ทำใช้เองดีกว่า ที่ว่ามาทั้งหมดเป็นความเห็นของผมนะครับ ข้อมูลก็ศึกษาเองครับ เพราะท่านที่อ่านข้อความผมได้ ล้วนต้องเข้าอินเตอร์เน็ตก่อนทั้งนั้น 5555 พูดมากอีกแล้ว ....

อืม..เห็นได้ชัดว่ารัฐไม่ส่งเสริมพลังงานทดแทน อย่างจริงจังและจริงใจ มัวแต่หว่งผลประโยชน์ของกลุ่มทุนว่าจะได้กำไรน้อยลง ปตท. กฟผ. ใครถือหุ้นอยู่บ้าง ก็พอเดากันได้

PanaiponU:
อย่าลืมว่าที่คุ้มเพราะรัฐ buy back ที่ราคา + incentive มากพอสมควรครับ
ราคาค่าไฟฟ้าบ้านเราถูกมากๆ เมื่อเทียบกับต่างประเทศ  ถ้าเป็น ยุโรปผมไม่เถียง
เลยว่าคุ้มในแง่การลงทุน แต่บ้านเราคุ้มในแง่รักษา่สิ่งแวดล้อมซะมากกว่าครับ
ออกแนวๆ CSR นะผมว่า

หญ้าคมปาว:
โรงไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์เกิดขึ้นเยอะมากตอนนี้
แถวอุบลใกล้ๆเขื่อนสิรินธรก็มี

แถวลพบุรีก็มีแล้ว..อย่างมากก็ได้จากพลังงานที่ไม่สิ้นเปลือง
บริษัทฯที่เราทำงานอยู่ก็ได้สัมปทานแถวปักธงชัย  คงเปิดใช้เร็วๆนี้
เหตุที่การไฟฟ้าไม่ลงทุนเพราะราคาค่อนข้างจะแพง..ให้เอกชนลงทุนการไฟฟ้ารอรับซื้ออย่างเดียว
หน่วยละ  8 บาท (ตามที่ทำสัญญากันน่ะ)

ถ้าโรงไฟฟ้าทำจากชีวมวล..จะมีปัญหามาก..ปัญหามวลชน ที่ไม่ต้องการโรงฟ้าประเภทนี้
บริษัทฯได้รับสัมปทานที่จ.เชียงราย  ป่านนี้ยังไม่สามารถสร้างได้ค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว