ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบการให้น้ำพืชฉบับประชาชน (น้ำหยด) เพิ่ม Solar cell แบบพึ่งพาตนเอง  (อ่าน 33505 ครั้ง)
chanyut_na
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:23:02 PM »

เยี่ยมยอดเลยครับ นับถือๆๆ73/88

73/88 หมายถึงอะไรครับ  ลังเล ลังเล ลังเล

Liked By: chaichomphu

Solarman
seller
*

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:34:49 AM »

เเจ๋วเลยครับ
 ชอบที่สุดพละ5
เเล้วก็หลักการดำเนินชีวิตของพี่ครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: chanyut_na, chaichomphu
chanyut_na
*

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:44:44 PM »

วันที่ 5 6 7 อบรมฟรีครับ เดือนละครั้ง เดียวมาดูว่าผมได้อะไรจากการอบรมที่พิพิธพันธ์การเกษตรเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบ้าง
พรุ่งนี้จะมาเล่าให้ฟังครับ

Liked By: nok7959, chaichomphu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 09:20:24 PM โดย chanyut_na » บันทึกการเข้า
dalinple
*

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:42:22 PM »

สอนซ่อม โซล่าเซลล์ ด้วยตนเอง และอุปกรณ์ประหยัดไฟฟ้า แบบประยุกต์เอง
การดูแล แบตเตอรี่ เสื่อม ให้กลับมาใหม่ได้

โดย อ.นันท์ โคราช 
ถ้าคิดจะใช้ โซล่าเซลล์ ต้องซ่อมให้เป็นก่อน
ถ้าคิด จะไม่จ่าย แบตเตอรี่บ่อย ต้องฟื้นแบตเตอรี่ ให้เป็นก่อน 

เกษตรจะได้ไม่ต้อง ขายนา มาซื้ออุปกรณ์  จะได้ไม่น้ำตาตกใน
ติดตามตาราง การลงพื้นที่ อบรมทั่วประเทศ

Youtube : Nunkorat
Facebook : Nunkorat

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:02:40 PM »

เยี่ยมยอดเลยครับ นับถือๆๆ73/88

73/88 หมายถึงอะไรครับ  ลังเล ลังเล ลังเล

เป็นภาษา ของนักวิทยุสมัครเล่นครับ เวลากล่าวลากันทางวิทยุ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเต็มๆ ก็คือ QRU 73 88

QRU คือ หมดข้อความ

73 คือ ด้วยความปารถนาดี ขอบคุณ สวัดดีครับ/ค่ะ

88 คือ ด้วยความรักและฝากจูบ (love  and  kisses) ใช้เป็นคำกล่าวอำลาแทนคำว่า  73  เพื่อต้องการให้หวานมากขึ้น  ในกรณีที่เป็นการติดต่อระหว่างสุภาพบุรุษและสุภาพสตรี(YL)

YL คือ ผู้หญิง
ส่วนภรรยา คือ XYL ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
kondoy_namnao
seller
*

ขออยู่แบบพอเพียง เพื่อเลี้ยงชีวา

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:06:47 PM »

ขอถามราคาหลอดและอุปกรณ์ด้วยครับ ขอขอบคุณ

ราคาอุปกรณ์ครับ

LED Strip Ribbon Flexible 12V ยาว 5 เมตร 5050 60 LEDs/M 15-18 Lumen/chip แสงสว่างทั่วไป(ไม่กันน้ำ)
 1500.00 ฿

หลอดไฟ LED E27 6.5W 12V สีขาว 40,000 ชั่วโมง (ใช้แทนหลอดตะเกียบ 12-15 W )
  390.00 ฿

หาซื้ออุปกรได้ที่ไหนครับ

Liked By: chaichomphu, Notty
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 10:10:17 PM โดย kondoy_namnao » บันทึกการเข้า

คนดอยน้ำหนาว อ.น้ำหนาว จ.เพชรบูรณ์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=74986.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71815.0
chanyut_na
*

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:04:43 AM »

วันที่ 5 ผมได้อบรมเรียนรู้เรื่องปลูกไผ่ หายจน กับอาจารย์ วรรณบดี  รักษา ครับ
จากที่ไม่เคยรู้จักการปลูกไผ่ เคยแต่กิน ก็ทำให้รู้ว่าไผ่นี้น่าปลูกจริงจริง
เพราะหลายคนคิดว่าปลูกไผ่จะหายจนได้อย่างไร ปลูกอย่างอื่นดีกว่า
คำตอบก็คือ ไผ่ที่ปกติที่เขาปลูกกันจะออกหน่อพร้อมกันช่วงหน้าฝน ก็เลยทำให้ราคาตก กก.ละ 4-10 บาท
ที่ใหนได้ไผ่สามารถทำให้ออกนอกฤดูได้เหมื่อนกันมะนาว เพียงบริหารจัดการและดูแลให้ดี
ก็สามารถออกหน่อ ได้ในเดือน ม.ค.-เม.ย. ซึ่งราคา จะตก กก.ละ 80-60-40-20 บาท
ไล่ลงตามเดือนมาเรื่อย ๆ คือ ม.ค. ก็จะได้ราคา 80 บาท ก.พ. ก็จะราคา 60 บาท ลงไปเรื่อย ๆ
ดังนั้นถ้าเราปลูกไผ่ 1 ไร่ 4x4 จะได้ 100 ต้น จะได้ผลผลิตเฉลี่ย ประมาณ 1000-3000 กก./ปี
ถ้าคิดเล่น ๆ ขาย กก.ละ 40 บาทx2,000 กก. = 80,000 บาท/ปี เลยปีแรกก็สามารถคืนทุนได้แล้ว
ปีที่ 2 ก็จะได้มากกว่าเดิม จึงทำให้หายจนได้นั่นเอง น่าสนใจนะ
ส่วนใครที่อยากรู้เคล็ดลับทำให้ออกนอกฤดูคงต้องจองอบรมครั้งต่อไปครับ
วันที่ 2-3 มิถุนายน 2555 เพราะถ้าเล่าแล้วยาว อยากให้ลองมาเรียนรู้กัน
หรือ อาจหาความรู้จากเวปเราก็ได้คงมีหลายกระทู้ในเวปเราที่ให้ความรู้ ครับ

ในใจผมแล้วไผ่ที่น่าปลูกมี 2 ชนิดครับ
  1 ไผ่กิมซุง  เพราะสามารถเก็บได้ทั้งหน่อในดินและหน่อที่แตกแขนงข้างลำ ได้และทำให้ออกนอก ฤดูได้ เวลาทานต้องต้มให้หายขมก่อนไว้ทำแกงหน่อไม้ หมกหน่อไม้ และอื่น ๆ
  2 ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เพราะหน่อสามารถทานได้เลยไม่ต้องต้มให้หายขม จะมีรสชาติหวาน กรอบ เหมือนทาน ยอดมะพร้าวอ่อนเลย ไว้ทำส้มตำไผ่หวาน ราดหน้าไผ่หวาน ไผ่หวานผัดกุ้ง และอื่น ๆ

บรรยากาศอบรม

เมนูส้มตำไผ่บงหวานครับ

หน้าตาไผ่บงหวานเพชรน้ำหนึ่ง ผมได้มา 9 ต้นครับไว้ขยายพันธ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2012, 10:29:34 AM โดย chanyut_na » บันทึกการเข้า
chanyut_na
*

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:28:08 AM »

วันที่ 6 อบรมเรียนรู้เรื่อง การปลูกมะนาวบนตอมะขวิด  กับอาจารย์ สำเนาว์ ฤทธิ์นุช ครับ
เพื่อต่อยอดมะนาวที่ผมได้ปลูกไปแล้ว 40 ต้นในบ่อซีเมนต์
สิ่งที่ผมได้ความรู้ใหม่ปรากฎว่า การปลูกมะนาวที่จะทำให้มะนาว อายุยืนถึง 16 ปีและให้ลูกตลอดทั้งปี
โดยไม่ต้องบังคับให้มะนาวออกนอก ฤดูคือ มะนาวบนตอมะขวิด นี่เอง
วิธีคือ เราก็ปลูกมะขวิดลงดินเลี้ยงไว้ไห้ได้อายุ 1-2 ปี แล้วตัดต้นตอมะขวิด ที่ระยะ 50-70 ซม.จากพื้นดิน (เน้นครับ)
แล้วทำการเอากิ่งพันธ์มะนาวมาเสียบยอด ก็จะได้มะนาวที่โตไว ลูกดก
เพราะมะขวิดมีรากเยอะ หากินเก่ง ทนแล้ว ไม่จำเป็นต้องรดน้ำทุกวัน ก็สามารถส่งอาหารให้มะนาวได้สบายครับ
*** ที่สำคัญคือ ต้องปลูกมะขวิดลงดินในพื้นที่ที่ต้องการเลยให้ได้อายุ 1-2 ปีแล้วแต่ความสมบูรณ์ ค่อยเอามะนาวมาเสียบยอด***
ที่คนอื่นทำคือตัดตอมะขวิดที่ระดับ ต่ำ 10 ซม. จะทำให้มะนาวโตช้า อาจารย์ท่านไม่แนะนำครับ
และก็ได้วิธี เสียบยอด เสียบเปลือก เสียบข้าง มะนาวด้วย เป็นประโยชน์มากเราก็ได้ ขยายพันธ์เองเป็นด้วย ครับ

blatand
สวน.....จ.อุทัยธานี
*

ตามรอยเท้าพ่อ-->

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:41:59 AM »

และนี่คือแผนของผมที่จะทำ SUPPER MAEKET ในบ้านเรา
ได้ออกแบบใว้เมื่อ 2 เดือนก่อนครับ

ก็จะค่อย ๆ กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง เพราะเราก็มีแค่ 2 มือ 2 ท้าว ที่จะก้าวไปข้างหน้าอย่างระมัดระวัง และยั่งยืน

อยากสอบถามครับว่าใช้โปรแกรมอะไรทำแปลนนี้ครับ

Liked By: chaichomphu, monya

เติมต่อสวนฝัน กินอาหารจากป่า เลี้ยงปลานาอินทรีย์ จิตมีธรรมะ เหลือแลกแจกขาย ทำสมุนไพรพื้นบ้าน สืบสานเกษตรกรรม นำสู่ความสุข
Ekachaiyan
*

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:44:43 AM »

สนใจแนวทางคล้ายกันเลยครับ   ยิงฟันยิ้ม

chanyut_na
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:13:44 AM »

ที่เด็ดสุดครับ วันที่ 7 อบรมเรียนรู้เรื่อง การผลิตน้ำหมักตามชนิดของธาตอาหารพืชสำหรับเกษตรอินทรีย์
โดย รศ.ดร.อานัฐ  ตันโช ครับ
เป็นวิชาที่ดีมากสำหรับผม เพราะการเกษตรที่พึ่งพาตนเองโดยไม่ พึ่งพาสารเคมีนั้นทำได้เองแบบง่าย ๆ
และสามารถเพาะจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ ได้เองด้วยโดยไม่ต้องซื้อ EM หรือ พด.
เนื้อหาสำคัญก็คือ การทำปุ๋ยตามธาตุอาหาร เช่น
ไนโตรเจน ได้จาก การหมักปลา ,รกหมู
แคลเซียมฟอสเฟต ได้จาก การหมักกระดูกสัตว์ทุกชนิด
แคลเซียม ได้จาก การหมักเปลือกไข่ ,เปลือกหอยทุกชนิด
ฮอร์โมนพืช/กรดแลคติก ได้จาก การหมักพืชสีเขียว
ฮอร์โมนพืช ได้จาก ผลไม้รสหวาน มีค่าเท่ากับน้ำใส้เดือนเลย
สารป้องกันศรัตรูพืช ได้จาก การหมักสมุนไพรต่าง ๆ
ฟอสฟอรัส ได้จาก การหมักมูลม้า เลือดและกระดูก
โปแตสเซียม ได้จาก มูลม้า หญ้าทะเล
กำมะถัน ได้จาก ใบกะหลำ
โบรอน ได้จาก ขี้เลื่อย ผลฝรั่งสุก
แมงกานีส ได้จาก ขี้เลื่อย
ซิลิก้อน/ไคโตซาน ได้จาก รำกับแกลบดิบ
เป็นต้น
แต่ก่อนหน้านี้ผมก็ได้อบรมการเลี้ยงไส้เดือนดินเพื่อผลิตปุ๋ยคุณภาพสูงมาแล้วและก็ได้ผลผลิตแล้วเมื่อปีก่อนกับอ.อานัฐ นั่นแหละ
แต่พลาดวิชานี้ไปเพราะเต็มก่อน พึ่งได้เรียนนี้แหละ

ใส้เดือนที่ผมเลี้ยงไว้ครับพันธ์ AF ให้อาหารเป็นขี้วัวนม
พันธ์ที่อาจารแนะนำเป็นพันธ์ขี้ตาแร่ ให้อาหารโดยใช้เศษอาหารในครัวเรือน ผมยังหาไม่ได้เลยว่าจะสั่งจาก มช.อยู่
chanyut_na
*

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:18:33 AM »

ขอตอบคุณ blatand ก่อนครับ
ผมใช้โปรแกรม Google Sketchup ไว้เขียน 3D download free ที่ Google ครับ

Liked By: blatand, chaichomphu, eight
chanyut_na
*

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:08:25 PM »

สอนซ่อม โซล่าเซลล์ ด้วยตนเอง และอุปกรณ์ประหยัดไฟฟ้า แบบประยุกต์เอง
การดูแล แบตเตอรี่ เสื่อม ให้กลับมาใหม่ได้

โดย อ.นันท์ โคราช 
ถ้าคิดจะใช้ โซล่าเซลล์ ต้องซ่อมให้เป็นก่อน
ถ้าคิด จะไม่จ่าย แบตเตอรี่บ่อย ต้องฟื้นแบตเตอรี่ ให้เป็นก่อน 

เกษตรจะได้ไม่ต้อง ขายนา มาซื้ออุปกรณ์  จะได้ไม่น้ำตาตกใน
ติดตามตาราง การลงพื้นที่ อบรมทั่วประเทศ

Youtube : Nunkorat
Facebook : Nunkorat

เรื่องของ Solar cell อาจารย์คนแรกของผมก็คือ อาจารย์นันท์ โคราชนั่นแหละครับผมก็ลืมบอกไปต้องขอโทษด้วย
ผมอบรมกับท่านเมื่อเดือน พ.ค. 2554 ที่พิพิธพันธ์การเกษตรเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนี่เอง
หลังจากนั้นผมก็ได้หาความรู้เพิ่มเติมที่ www.Youtube.com/Nunkorat อีกนั่นแหละเป็นเวปของ อาจารย์
ช่วงน้ำท่วมปีที่แล้วผมก็ได้ไปช่วยท่านทำไฟฉายและที่ชาร์จมือถือจาก Solar cell กับอาจารย์ที่ ธรรมศาสตร์ ก่อนที่น้ำจะท่วม
เพื่อไปแจกจ่ายช่วยเหลือ จ.นครสวรรค์ อยุธยา แบตเตอร์รี่เก่า ๆ ที่เขาทิ้งแล้วผมก็ไปขอกับร้านซ่อมโทรศัพท์มือถือ รวบรวมได้ก็เอาไปบริจาคให้อาจารย์อีก ใครมีก็เชิญบริจาคได้ครับ แล้วผมก็พัฒนาดัดแปลงต่อยอดความรู้จากท่านเพื่อให้มันง่ายขึ้นและหลากหลายกว่าเดิม ครับ ที่ผมนำเสนอเป็นเพียงแนวทาง  ทางเลือกสำหรับคนที่ยังไม่รู้จักให้ได้รู้จักประโยชน์ของ Solar cell ก่อน ส่วนรายละเอียดเบื้องลึก อาจดูได้จาก
www.Youtube.com/Nunkorat หรือมาอบรมที่พิพิธพันธ์ก็ได้ หรือถ้าผมมีเวลาผมก็จะนำเสนอต่อไป
...แต่ตอนนี้ผมต้องช่วยเหลือตัวเองก่อนเพราะผมพึ่งออกจากงานและผมไม่มีรายได้แล้ว  กำลังวางแผนชีวิตอยู่ครับยังไม่สามารถลงลึกได้...

ภาพนี้ถ่ายไว้ตอนไปช่วยน้ำท่วมที่ ธรรมศาสตร์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2012, 12:55:48 PM โดย chanyut_na » บันทึกการเข้า
Ekachaiyan
*

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:09:32 PM »

ออกจากงานแล้ว ขอให้ตั้งหลักใหม่ได้โดยเร็วครับ  สู้ สู้ ครับ

Liked By: chanyut_na, chaichomphu
blatand
สวน.....จ.อุทัยธานี
*

ตามรอยเท้าพ่อ-->

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 02:23:04 PM »

ขอตอบคุณ blatand ก่อนครับ
ผมใช้โปรแกรม Google Sketchup ไว้เขียน 3D download free ที่ Google ครับ

ขอบคุณมากครับ

เติมต่อสวนฝัน กินอาหารจากป่า เลี้ยงปลานาอินทรีย์ จิตมีธรรมะ เหลือแลกแจกขาย ทำสมุนไพรพื้นบ้าน สืบสานเกษตรกรรม นำสู่ความสุข
dede
*

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 01:50:50 AM »

สวัสดีครับ.ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูลดีๆมีประโยชน์สามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้ ครับ อยากใช้คุณชาญยุทธช่วยบอกวิธีต่อน้ำแบบอัตโนมัติแบบน้ำหยดให้ด้วยครับ มือใหม่ครับสนใจการเกษตรแบบพอเพียงครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์