หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ๋ยขี้ค้างคาวตราอินทรีย์ภัณฑ์ดีไหมครับ  (อ่าน 4162 ครั้ง)
kasetbannok
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:29:08 PM »

วอนผู้รุ้ช่วยตอบหน่อยครับ แล้วเหมาะสำหรับพืชแบบไหนครับ

ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:53:21 PM »

ตราอะไร?....ผมไม่รู้จักครับ....
แต่รู้ว่าขี้ค้างคาว ได้เปรียบ "ขี้" อื่นๆ ตรงที่มี "P" คือฟอสฟอรัส มากกว่าเท่านั้นเอง....
ถ้าเราไม่มี "ขี้ค้างคาว"  เราสามารถใช้ปุ๋ยน้ำหมัก เปลือกกุ้งทะเล  ปลาทะเล  ทดแทนได้....
จะได้ของแถม "K" คือโปตัสเซี่ยมเพิ่มมาอีก  แล้วก็ธาตุรองย่อยๆ อีกมากมาย....
หรือไปศึกษากับ "ตุ๊หล่าง" ก็ดีครับ....
พวกเล่นหมัก "ก้อนหิน" ให้จุลินทรีย์สะกัดฟอสฟอรัสได้แล้ว....น่าทึ่งครับ

Jeepy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 12:45:50 AM »

ตราอะไร?....ผมไม่รู้จักครับ....
แต่รู้ว่าขี้ค้างคาว ได้เปรียบ "ขี้" อื่นๆ ตรงที่มี "P" คือฟอสฟอรัส มากกว่าเท่านั้นเอง....
ถ้าเราไม่มี "ขี้ค้างคาว"  เราสามารถใช้ปุ๋ยน้ำหมัก เปลือกกุ้งทะเล  ปลาทะเล  ทดแทนได้....
จะได้ของแถม "K" คือโปตัสเซี่ยมเพิ่มมาอีก  แล้วก็ธาตุรองย่อยๆ อีกมากมาย....
หรือไปศึกษากับ "ตุ๊หล่าง" ก็ดีครับ....
พวกเล่นหมัก "ก้อนหิน" ให้จุลินทรีย์สะกัดฟอสฟอรัสได้แล้ว....น่าทึ่งครับ

ตุ๊หล่างอะไรครับพีชอ ผมไม่รู้จักครับพี่  ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:49:39 AM »

"ทิดโส โม้ระเบิด" คร้าบบบบบ!!......
ช่วยติดต่อ "ตุ๊หล่าง" ขอวิธีที่ว่ามาเผยแพร่หน่อยคร้าบบบบ.......

ท่านนพ คร้าบบบบ.......
คลิป "ตุ๊หล่าง" ท่านยกมาอยู่กระทู้ไหนแล้ววววว.....
ขอลิงค์ให้ท่าน jeepy หน่อยคร้าบบบบ.....

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:53:47 AM »

พี่ชอ...คะ  อยากรู้ค่ะหมัก "ก้อนหิน" หมักอย่างไรคะ  แล้วเค้าใช้อะไร ขอข้อมูลได้เปล่าคะ... อยากรู้จริง ๆ นะคะ ขอบคุณค่ะ  : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:24:29 AM »

ผมรู้มาแค่นั้นล่ะครับ....การข่าวไม่ค่อยชัดเจนครับ

ถึงต้องร้องหา ทิดโส น่ะครับ....

เพราะเห็นสองคนนี้(ทิดโสกับตุ๊หล่าง) เพิ่งไป "คลุกวงใน" กันมาเมื่อปลายเดือน มี.ค. นี้เองงงงงง....

Liked By: nok7959
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 04:36:43 PM »

พี่น้องครับ
ผมเองก็ยังไม่ชำนาญการเท่าใดนัก แต่คร่าว ๆ ว่าได้คุยกันและวางแผนกันไว้ว่าจะต่อยอด
1. หมักหิน หินที่ว่าคือหินภูเขาไฟ
2. กระดูกสัตว์
3. เศษพืชผักผลไม้
แต่กระบวนการอย่างไร ผมถามมาได้จะมาขยายความโดยละเอียดนะครับ
ช่วงนี้กำลังหาจังหวะให้ตุ๊หล่างเข้ามาชวยตอบในนี้อยู่
ขอบคุณป๋าชอ นะครับ โยนของหนักมาให้น้องเลย 55555

สำหรับตุ๊หล่างก็มาดูกันครับ

และลองไปดูคลิปยาว ๆ ในเรื่องการอนุรักษ์สายพันธุ์ข้าวกันครับ

อย่าหาว่าเป็นป๋าดันนะครับ อยากให้ลองดูหลาย ๆ เรื่อง หลาย ๆ รายการ
เผื่อได้แนวคิดดี ๆ มีปรับปรุงในที่ดินของเราครับ
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
yudhapol
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 08:23:06 PM »

ผมเคยซื้อเป็นถุงสีเหลือง ปุ๋ยค้างคาวจะมีสองแบบ แบบผสมเคมีอันนี้จะเห็นผลเร็ว แบบไม่ผสมอันนี้จะช้า ด้วยความสงสัยถามคนขายซึ่งรู้จักกันพอสมควรว่าเขาไปเอาขี้ค้างคาวมาจากถ้ำไหนถึงได้ใส่ถุงขายทั่วประเทศได้มากมายนัก คนขายบอก "ไม่รู้เหมือนกัน แต่โรงงานอยู่นครปฐม ผมว่ามันต้องมีส่วนผสมของขี้หมูมากพอสมควรครับ"...

Liked By: pomnuay
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 09:41:39 PM »

หาหินอะไรไม่ได้ ไปร้านเกษตร ซื้อ หินฟอสเฟส หรือ 0-3-0

แล้วเอามาหมักด้วยน้ำหมักจากเปลือกกุ้ง หรือปลาทะเลก็ได้

จุลินทรีย์จะไปช่วยย่อย หินฟอสเฟต ให้ออกมาในรูปที่พืชสามารถใช้ได้

ที่ข้างถุงเขียนว่า 0-3-0 ใช่ว่า จะมีปุ๋ย แค่ 3 เปอร์เซ็นต์ แต่เป็นตัวเลขที่ทางวิชาการรับรองว่า พืชสามารถนำไปใช้ได้แค่นี้ จริงๆ มีมากกว่า 3

ถ้งต้องการธาตุอาหารเพิ่มมากกว่าที่ข้างถุงก็ต้องใช้จุลินทรีย์ไปช่วยย่อยออกมา ครับ
taijindesu
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:37:23 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ kasetbannok

ขอตอบคำถามเกี่ยวกับ ปุ๋ยขี้(มูล)ค้างคาว ตรา อินทรีย์ภัณฑ์นะคะ ว่าดีจริงๆ ดีแน่นอนค่ะ ผลิตโดย บ. อินเตอร์ อโกร เทค (ประเทศไทย) อยู่ที่จังหวัดกำแพงเพชร เป็นผู้ได้รับสัมปทานถ้ำค้างคาวที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย มูลค้างคาวที่ได้มาจากถ้ำเขาหน่อ-เขาแก้ว โรงงานผลิตได้รับการรับรอง ISO 9001:2008 ผลิตปุ๋ยมูลค้างคาว โดยในปัจจุบันทางบริษัทฯได้ผลิตสินค้าส่งออกไปยังต่างประเทศอาทิเช่น ประเทศญี่ปุ่น ฝรั่งเศสและมาเลเซีย  ก่อตั้งมากว่า 30 ปี  จัดจำหน่ายโดย บ. จอย แอนด์ คอยน์ คอร์ปอร์เรชั่น จำกัด (J&C)

ปุ๋ยมูลค้างคาว ตรา อินทรีย์ภัณฑ์ มีหลายสูตรค่ะ ใช้ได้กับพืชทุกชนิด พืชสวน พืชไร่ ผัก ผลไม้ ไม้ดอก ไม้ประดับ

เป็นปุ๋ยอินทรีย์ 100% ผสมมูลค้างคาว

ค่าอินทรีย์วัตถุ OM สูงเกือบ 70%
ให้ธาตุอาหารครบ 13 ชนิด ที่พืชต้องการคือ ไนโตรเจน(N),ฟอสฟอรัส(P),โพรแทสเซี่ยม(K),แคลเซี่ยม(Ca),แมกนีเซี่ยม(Mg),กำมะถัน(S),เหล็ก(Fe),สังกะสี(Zn),ทองแดง(Cu),แมงกานีส(Mn),โบรอน(B),โมลินั่ม(Mo),คลอรีน(Cl)

คุณสมบัติ

ให้ธาตุอาหารครบทุกตัว ทั่งธาตุอาหารหลัก N,P,K ธาตุอาหารรอง ธาตุอาหารเสริม เพิ่มผลผลิต ขั่วเหนียว ระบบรากแข็งแรง ช่วยป้องกันโครรากเน่า โคนเน่าที่เกิดจากเชื้อราและเเบคทีเรีย เร่งการเติบโตของ ต้น ใบ ดอก ผล และรวงข้าว ช่วยปรับสภาพการเป็นกรด-ด่างของดินให้เหมาะกับการเจริญเติบโตของพืช นอกจากนี้ยังมีกรดฮิวมิกและแร่เพอไลต์ที่ช่วยในการจับปุ๋ยและปลดปล่อยธาตุอาหารอย่างสมบูรณ์ ให้การขยายรากได้เร็วและลำต้นแข็งแรงไม่โค้นล้มง่าย ช่วยย่อยสลายสารอินทรีย์และปุ๋ยเคมีที่ตกค้างกับมาเป็ยธาตุอาหารของพืช เสริมสร้างผนังเซลล์ของพืช ทำให้พืชแข็งแรง ช่วยให้ขั่วเหนียว บำรุงต้นให้เจริญเติบโต (ออกดอก ออกผลมาก) ปรับปรุงคูณภาพผลผลิตให้มีนำหนักและรสชาติดีขึ้นและใช้ได้ดีกับพืชทุกชนิด และนอกจากนี้ปุ๋ยที่ผลิตออกมายังเป็นปุ๋ยเกรดเดียวกับที่ส่งออกไปขายยังประเทศญี่ปุ่น โดยวิศวะกรชาวญี่ปุ่นเป็นผู้ออกแบบกระบวนการผลิตให้ และได้รับมาตรฐานการผลิต ISO.9002

สนใจสั่งซื้อสินค้า หรือสมัครเป็นสมาชิกเพื่อรับส่วนลดราคา โทร 087-973756

ศิริรัตน์

Liked By: thepunyapat
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
seller
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 12:42:05 AM »

ประเทศไทย
คนขายปุ๋ยรวยเอาๆ  ส่วนคนซื้อจนเอาๆ (ถ้าอยากรวยก็ต้องไปขายปุ๋ยหลอกคนอื่นต่อ)

คนไทยเก่งนะครับเดี๋ยวนี้
ขี้ค้างคาวยังทำปลอมกันได้

ปุ๋ยอินทรีย์ในประเทศนี้ที่ขายๆเป็นถุงนั่น
ไม่มียี่ห้อไหนเลยที่เป็นอินทรีย์แท้ๆ ไม่ใส่ยูเรีย หรือสารเคมี
บ้างก็อ้างกระบวนการหมักมันต้องใช้ยูเรีย นั่นอ้างไปหน้าด้านๆ
พวกไคโตซานเอย ซิลิกาเอย ใช้เคมีทั้งนั้น

รู้เขาหลอก... แต่เต็มใจให้หลอก ........  ยิ้มเท่ห์

Liked By: yudhapol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 12:44:34 AM โดย ดำ ดู ดี » บันทึกการเข้า

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
MR.Kasetsart
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:00:23 AM »

ตอนนี้ค้างคาวมีน้อย ผลิตขี้ไม่ทันให้บริษัทปุ๋ยเอาไปทำขายหรอกครับ ส่วนใหญ่ที่ขายกันอยู่ก็โม้ๆกันไปตามเรื่อง
บางบริษัทใส่ขี้ค้างคาวนิดเดียวก็โม้ว่าเป็นขี้ค้างคาว 100 % ลักษณะการขายของเซลก็มาแนวเดียวกันหมดคือ
มีธาตุอาหารหลัก ธาตุอาหารรอง ธาตุอาหารเสริมครบ ให้ผลผลิตมากกว่าเคมี พืชแข็งแรงต้านทานโรค ฯ
สรุปว่าปุ๋ยอินทรีย์กลายเป็นปุ๋ยเทวดาไปเลย ถ้าจะใช้ปุ๋ยอินทรีย์จริงๆอาจจะไม่จำเป็นต้องเจาะจงเป็นปุ๋ยขี้ค้างคาวก็ได้
ปุ๋ยอินทรีย์ทั่วไปในท้องตลาดก็ใช้ได้ แต่ควรถามข้อมูลจากคนเคยใช้ก่อน ราคาก็ไม่ควรแพงเว่อร์เกินไป ปุ๋ยอินทรีย์
หลายยี้ห้อทำกระสอบ 25 กก แต่ราคาขายทะลุไป 500-700 บาท สงสัยจะแพงเพราะกินหัวคิวกันหลายทอด
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
thepunyapat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:37:20 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ kasetbannok

ขอตอบคำถามเกี่ยวกับ ปุ๋ยขี้(มูล)ค้างคาว ตรา อินทรีย์ภัณฑ์นะคะ ว่าดีจริงๆ ดีแน่นอนค่ะ ผลิตโดย บ. อินเตอร์ อโกร เทค (ประเทศไทย) อยู่ที่จังหวัดกำแพงเพชร เป็นผู้ได้รับสัมปทานถ้ำค้างคาวที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย มูลค้างคาวที่ได้มาจากถ้ำเขาหน่อ-เขาแก้ว โรงงานผลิตได้รับการรับรอง ISO 9001:2008 ผลิตปุ๋ยมูลค้างคาว โดยในปัจจุบันทางบริษัทฯได้ผลิตสินค้าส่งออกไปยังต่างประเทศอาทิเช่น ประเทศญี่ปุ่น ฝรั่งเศสและมาเลเซีย  ก่อตั้งมากว่า 30 ปี  จัดจำหน่ายโดย บ. จอย แอนด์ คอยน์ คอร์ปอร์เรชั่น จำกัด (J&C)

ปุ๋ยมูลค้างคาว ตรา อินทรีย์ภัณฑ์ มีหลายสูตรค่ะ ใช้ได้กับพืชทุกชนิด พืชสวน พืชไร่ ผัก ผลไม้ ไม้ดอก ไม้ประดับ

เป็นปุ๋ยอินทรีย์ 100% ผสมมูลค้างคาว

ค่าอินทรีย์วัตถุ OM สูงเกือบ 70%
ให้ธาตุอาหารครบ 13 ชนิด ที่พืชต้องการคือ ไนโตรเจน(N),ฟอสฟอรัส(P),โพรแทสเซี่ยม(K),แคลเซี่ยม(Ca),แมกนีเซี่ยม(Mg),กำมะถัน(S),เหล็ก(Fe),สังกะสี(Zn),ทองแดง(Cu),แมงกานีส(Mn),โบรอน(B),โมลินั่ม(Mo),คลอรีน(Cl)

คุณสมบัติ

ให้ธาตุอาหารครบทุกตัว ทั่งธาตุอาหารหลัก N,P,K ธาตุอาหารรอง ธาตุอาหารเสริม เพิ่มผลผลิต ขั่วเหนียว ระบบรากแข็งแรง ช่วยป้องกันโครรากเน่า โคนเน่าที่เกิดจากเชื้อราและเเบคทีเรีย เร่งการเติบโตของ ต้น ใบ ดอก ผล และรวงข้าว ช่วยปรับสภาพการเป็นกรด-ด่างของดินให้เหมาะกับการเจริญเติบโตของพืช นอกจากนี้ยังมีกรดฮิวมิกและแร่เพอไลต์ที่ช่วยในการจับปุ๋ยและปลดปล่อยธาตุอาหารอย่างสมบูรณ์ ให้การขยายรากได้เร็วและลำต้นแข็งแรงไม่โค้นล้มง่าย ช่วยย่อยสลายสารอินทรีย์และปุ๋ยเคมีที่ตกค้างกับมาเป็ยธาตุอาหารของพืช เสริมสร้างผนังเซลล์ของพืช ทำให้พืชแข็งแรง ช่วยให้ขั่วเหนียว บำรุงต้นให้เจริญเติบโต (ออกดอก ออกผลมาก) ปรับปรุงคูณภาพผลผลิตให้มีนำหนักและรสชาติดีขึ้นและใช้ได้ดีกับพืชทุกชนิด และนอกจากนี้ปุ๋ยที่ผลิตออกมายังเป็นปุ๋ยเกรดเดียวกับที่ส่งออกไปขายยังประเทศญี่ปุ่น โดยวิศวะกรชาวญี่ปุ่นเป็นผู้ออกแบบกระบวนการผลิตให้ และได้รับมาตรฐานการผลิต ISO.9002

สนใจสั่งซื้อสินค้า หรือสมัครเป็นสมาชิกเพื่อรับส่วนลดราคา โทร 087-973756

ศิริรัตน์
ชวนขายปุ๋ยซะงั้น  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ได้เงินแน่ๆ  อยากปลูกต้นไม้น่ะ...ครับ...

Liked By: yudhapol
pathom
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:20:40 AM »

ดีครับ ถ้าเทียบกีบปุ๋ยเคมี แต่เทียบกับปุ๋ย ทีพีไอ ขวัญดิน scg ไม่ได้ ไม่ใช่ไม่ดีน่ะครับ แต่การเจริญเติบโตถ้ามันใกล้เคียงกับปุ๋ยที่ผมกล่าว ก็แพ้เค้าแล้วล่ะครับ เพราะ ปุ๋ยเจริญ 50 กก 700 กว่า

ปล.ไม่ชอบปุ๋ยขายตรงเลยครับ ไม่ใช่ไม่ดีน่ะครับ แต่เบื่อที่ราคามันมาบวกกับระบบ

ผมชอบลองปุ๋ยครับ  เปรียบเทียบกัน ก็จะรู้ว่าอย่างไหนดีที่สุด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์