ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพือนๆแนะนําเรื่องไก่2ตัวนี้หน่อย  (อ่าน 1773 ครั้ง)
omyim
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:39:02 PM »

พอดีเลี้ยงไก่ไข่300ตัว ตั้งแต่เล็กพอโตชึ้นได้ ตัวผู้2ตัวนี้ติดมาด้วย คงเป็นไก่ไข่ตัวผู้ ผมจะเก็บหรือขายเป็นไก่เนื้อดีครับเพราะเก็บเดียวไปทับกับไก่ไข่ตัวเมียจะทำให้ไข่มีเชื้อเก็บไม่ได้นาน

Liked By: Athikarn

Nutthavud
seller
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:40:36 PM »

พอดีเลี้ยงไก่ไข่300ตัว ตั้งแต่เล็กพอโตชึ้นได้ ตัวผู้2ตัวนี้ติดมาด้วย คงเป็นไก่ไข่ตัวผู้ ผมจะเก็บหรือขายเป็นไก่เนื้อดีครับเพราะเก็บเดียวไปทับกับไก่ไข่ตัวเมียจะทำให้ไข่มีเชื้อเก็บไม่ได้นาน

ตัวล่างเฏ็บไว้แยกับไก่ไข่ตัวเมียเลยครับ เป็นไก่ไทยบาร์ หาตัวเมียมาผสมได้เลยครับ แต่ว่าตัวบนน่าจะเป็นลูกผสมไก่พื้นเมืองกับไก่โร๊ดครับ

ลงมือซะ !!
omyim
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:47:15 PM »

ไก่ไทยบาร์ ผมเก็บผสมกับไก่ไข่ตัวเมียที่ผมเลี้ยงอยู่ได้เลยเหรอครับแล้วลูกที่ออกจะให้ไข่ดีหรือป่าว ที่รู้ไก้ไข่ไก่ไฮบรีดตัวเมีนที่ผมเลี้ยงอยู่จะไม่กกไข่ ต้องเอาให้ไก่บ้านฟัก

Nutthavud
seller
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:38:56 PM »

ไก่ไทยบาร์ ผมเก็บผสมกับไก่ไข่ตัวเมียที่ผมเลี้ยงอยู่ได้เลยเหรอครับแล้วลูกที่ออกจะให้ไข่ดีหรือป่าว ที่รู้ไก้ไข่ไก่ไฮบรีดตัวเมีนที่ผมเลี้ยงอยู่จะไม่กกไข่ ต้องเอาให้ไก่บ้านฟัก
ลองผสมดูนะครับ

ลงมือซะ !!
บาส Layer Chick
seller
*

ศูนย์พันธุ์ไก่ไข่ แหล่งใหญ่เชื่อถือได้

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:53:31 PM »

อยากถามท่านเจ้าของกระทู้ว่าไปซื้อไก่จากแหล่งไหนมาครับ ลักษณะไก่ที่เห็นอยู่นี้มันเหมือนลูกผสมเลยครับ
อย่างที่น้องณัฐวุฒิบอก เหมือนผสมไก่พื้นเมืองมา หรือพ่อแม่พันธุ์ชุดนี้อาจเป็นไปได้ว่าเป็นโร๊ดผสมกับไก่พื้นเมือง

ไม่มีเจตนาจะมา Discredit กันนะครับ ถ้าเข้าใจผิดก็ขอโทษนะครับ

สุพัชรกิตต์ สังข์ยก(บาส) โทร/Line ID :0844945051
สถาบันสุขภาพสัตว์แห่งชาติ กรมปศุสัตว์ เกษตรกลาง จตุจักร กรุงเทพฯ
omyim
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:47:11 PM »

ไม่เป้นไรครับคุณ BMs ไก่ชุดนี้เป็นของฟาร์มหนึ่งที่ลงในเว็บไซต์ เค้าผลิตทั้งเป็นไข่ ไก่ไข่ ไก่บ้าน สามสาย ผมใช่บริการมาแล้วทั้งหมด3ชุด ไก่ทั้งหมด900 ตัว ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับลองผิดถูกเหมือนกับหลายคน ถูกต้องครับ ไก่สายพันธ์ ไก่ไฮบรีด โร๊ดไอส์แลนด์ผสมกับไทบาร์ ทางฟาร์มบอกมาครับ ที่ผมกล้าสังมาอีกเป็นครั้งที่3 เพราะทุกครั้งที่มาส่งจะมีลูกค้ารายอืนสังมาพร้อมกันด้วยมาครั้งละ10 ๆกล่อง เต็มรถ สวนเรื่องฟาร์มไหนใครต้องการรู้ pmบอกให้ได้ครับ

omyim
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:01:27 PM »

อีกเรื่องครับเพื่อนๆคนไหนมีเนื้อที ลองกั้นคอกเลี้ยงไก่ 3 สายดูครับ กำไรหรือไม่กำไรผมก็บอกไม่ถูก จากที่เลี้ยง ลงไก่ 100 ตัว
2000 บาท กากมะพร้าววันละกระสอบปุ่ย 20 บาท หัวอาหารไก่เนื่อ 2 กก 30 บาท เลี้ยงมาแบบนี้ทุกวัน 3เดือน ขายไก่ทั้งหมดโรงเชือด มาจับเองด้วย ได้มา 11000 บาท ก็ โอเคน่ะผมว่าสำหรับเนื้อที่ว่างๆ

Liked By: Athikarn, ta-lek
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 03:11:42 PM โดย omyim » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์