หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนปลูกกุหลาบ (Rose)  (อ่าน 49143 ครั้ง)
litt
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 05:13:31 PM »

กุหลาบสีเขียวค่ะ

Uploaded with ImageShack.us

ที่อยู่ขอหลังไมค์นะคะ..

ไก่นา
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:21:45 PM »

เมื่อวันพุธกะจะไปซื้อบัวดิน  แต่ได้กุหลาบติดไม้ติดมือกลับมาด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

สีสวยมากค่ะคุณลำดวน  อายจัง อายจัง  ชอบกุหลาบเหมือนกัน เป็นดอกไม้ที่สวยมีเสน่ห์  ดอกไม้อย่างอื่นว่าสวยแต่ก็สวยสู้กุหลาบไม่ได้ เป็นความชอบส่วนตัวนะคะอิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไก่นา
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:24:00 PM »

มาแอบดู 2-3 ครั้งแล้ว เพราะอยากรู้เรื่องกุหลาบมากกว่านี้ ลุงเคยปลูกกุหลาบมาแล้ว ก็พอจะรู้บ้างนิดๆหน่อยๆแบบชาวบ้าน
ก็หาความรู้มาตลอด พอจะสรุปได้ว่า กุหลาบ จะว่าเลี้ยงง่าย ก็ไม่่ง่ายนัก จะว่ายาก ก็ไม่ยากเท่าไหร่ เคล็ดลับที่จะเลี้ยงกุหลาบให้
งามอย่างใจนึก ดินจะต้องดี สภาพแวดล้อมต้องเหมาะสม ที่สำคัญคือ เรื่องปุ๋ย และยาต่างๆ จะต้องให้ประจำทุกอาทิตย์ จะขาดไม่ได้เลย
การป้องกัน ง่ายกว่าการรักษา ถ้าปล่อยให้กุหลาบเป็นโรคต่างๆแล้ว รักษายากครับ ไม่ตายก็เลี้ยงไม่โต เพราะฉะนั้น ปุ๋ยและยา จึงต้อง
ให้ประจำเพื่อป้องกันไว้ก่อน  ความยากง่ายก็อยู่ที่เคล็บลับตรงนี้อ่ะครับ (ว่าคนหรือต้นไม้จะตายก่อนกัน อิอิ)
  ตอนนี้ ที่บ้านก็พอมีกุหลาบหลายต้น แต่ดูไม่ได้เลยสักต้น ขี้เหล่มาก ตอนซื้อออกจะสวย ดอกใหญ่ๆ แต่ตอนนี้ เป็นกุกลาบหนูหมดแล้ว
ลุงไม่กล้าใช้ยา ได้แค่ไหน เอาแค่นั้น ทั้งที่รู้ว่า เป็นไม้ดอกที่สวยมาก แต่ไม่ง่ายเลยที่จะเลี้ยงแบบธรรมดาทั่วไปได้
  ยังไง ลุงก็ขอเข้ามาแจมด้วยคนน่ะครับ เผือจะมีไรดีๆ ให้ค้นหาบ้าง  วันนี้ ก็เลยเอาภาพกุหลาบที่ไปถ่ายของคนอื่นมา นานแล้ว จนจำ
ไม่ได้ว่าของใคร ขออภัยด้วย เเต่เห็นสวยดี เลยเอามาให้ชื่นชมกันครับ... ยิ้มเท่ห์

นี่อีกต้นครับ ขาวดีจัง... ยิ้ม

มีไร แนะนำลุงด้วยน่ะครับ ยินดีรับคำแนะนำทุกท่าน ยิ้มเท่ห์

สีขาวสวยมากค่ะ  อายจัง อายจัง
ไก่นา
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:41:15 PM »

กุหลาบพวง เถาเลื้อย ปลูกหน้าร้อนปีที่แล้ว ไม่ค่อยได้ดูแลเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

lamduan
seller
*

คุณไม่มีทางสำเร็จได้ ถ้าคุณไม่เริ่มต้น

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:21:53 PM »

กุหลาบพวง เถาเลื้อย ปลูกหน้าร้อนปีที่แล้ว ไม่ค่อยได้ดูแลเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สีหว๊านหวานค่ะคุณไก่  นี่ขนาดไม่ค่อยได้ดูแลนะเนี่ย  ง๊ามงาม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
manawzaa
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 04:17:17 PM »

อยากเข้าร่วมเป็นสมาชิกด้วยค่ะ
ต้องทำอย่างไรคะ
รบกวนผู้รู้ตอบให้ทาง pm หน่อยนะคะ
ขอบคุณ
keith
*

-

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 03:45:06 PM »

แหม้ แหมๆๆๆ พี่ไก่เหมาทุกชมรมเลยเนอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวนาไปเปิดชมรมคนวัยทองไปสมัครด้วยกันเปล่า 55++ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เค้าล้อเล่นอ่ะ
ว่าแต่ดอกกุหลาบสีสวยจังเลยนะคะพี่ไก่ ของพี่ลำดวลก็สวยเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 03:50:14 PM โดย keith » บันทึกการเข้า

-
keith
*

-

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 03:48:44 PM »

ไม่เคยเห็นค่ะ สีนี้ ของจริงไหมคะคุณ lit สวยแปลกมากเลยค่ะช้อบชอบดอกไม้สีเขียว

-
lamduan
seller
*

คุณไม่มีทางสำเร็จได้ ถ้าคุณไม่เริ่มต้น

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 07:01:55 PM »

อยากเข้าร่วมเป็นสมาชิกด้วยค่ะ
ต้องทำอย่างไรคะ
รบกวนผู้รู้ตอบให้ทาง pm หน่อยนะคะ
ขอบคุณ

แค่เข้ามาทักทาย พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็น  หรือมีภาพกุหลาบสวย ๆ ก็นำมาโพสต์ให้ชมบ้าง  เท่านี้ก็เป็นสมาชิกแล้วจ้า  ยิงฟันยิ้ม 

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
image
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:37:26 PM »

กุหลาบอังกฤษหรือเปล่าคะ  ดอกใหญ่เบิ้ม ๆๆๆๆ

ต้นไม้ให้ชีวิต  รักต้นไม้เหมือนญาติสนิทในครอบครัว
image
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 09:50:11 PM »

กุหลาบที่บ้านค่ะ  กุหลาบบ้าน ๆ

ต้นไม้ให้ชีวิต  รักต้นไม้เหมือนญาติสนิทในครอบครัว
lamduan
seller
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:43:05 AM »

กุหลาบที่บ้านค่ะ  กุหลาบบ้าน ๆ

โห ! ดอกดกมากเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

image
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 10:29:28 AM »

โห ! ดอกดกมากเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ดอกดกแต่ดอกไม่ใหญ่ค่ะ ตอนนนี้กำลังสนใจกุหลาบอังกฤษอยู่ค่ะ  ดอกใหญ่และหอมเกือบทุกสายพันธุ์ แต่ราคา แร๊งงง ยิงฟันยิ้ม ก็เลยยังไม่มีสักต้น ยิ้มกว้างๆ

Miscela
*

เน้นปลูกกล้วยไม้และผักไร้ดินเป็นหลักค่ะ

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 01:06:33 AM »

เย๊ย! ไปหามาจากไหนนั่น! ไม่เห็นกุหลาบพันธุ์นี้มา10กว่าปีแล้วนะ=0=!!!(ตั้งแต่เรายังประถมเลยนะ)

อยากได้ง่าาาา

รับแลกไหมค๊าาา

การใส่ไร้ป้ายสีคนอื่น=ตกนรก นะจ๊ะ
Kaew
seller
*

//เกษตรพอใจ\\

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:43:39 PM »

รับแจกกุหลาบมั๊ยคะ  ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73087.msg1648078#msg1648078

ขอบคุณ
Rin 1-8
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:27:31 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยนะค่ะ มีปัญหาเรื่องใบอ่อนไหม้ค่ะ พอออกมาได้ยังไม้ทันใบออกก็ไหม้แล้วค่ะ
ส่วนดอกก็เหมื่อนกันค่ะ เห็นแต่ตูม ไม่ได้เห็นบานแบบสวยๆเลยค่ะ
ท่านไดมีวิธีแก้บ้างมั๊ยค่ะ ร้องไห้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์