ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงห่าน  (อ่าน 7868 ครั้ง)
knam2x
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 01:09:33 PM »

คือห่านที่เลี้ยงไว้ คู่หนึ่งมีการฟักไข่สามรอบแล้วไม่รอดสักตัว ชุดละเป็นสิบฟอง ออกตัว สองตัวแม่ก็เหยียบตาย ทำไงดี

pairote21
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 01:47:27 PM »

น่าจะลองลดจำนวนไข่ลงให้เหลือ 5-6 ฟอง และแยกเลี้ยงให้แข็งแรงก่อนให้ไปอยู่กับแม่
FSuarez07
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 02:06:14 PM »

แยกออกมาเลี้ยงเองก่อนจะดีกว่าค่ะ --- เพราะ % ที่รอดจะมีสูงกว่า ... เอามาเลี้ยงเองสัก 2 สัปดาห์
แล้วพอสัปดาห์ถัดไป ก็พามันไปเที่ยวเดินเล่นในสวนตอนกลางวัน ให้มันได้เจอกับแม่มันด้วย --- เพราะพ่อแม่มันจะไม่ทำร้ายลูกห่านแน่นอนค่ะ พอตอนเย็นก็แยกกลับไปเลี้ยงเองต่อ ทำแบบนี้จนลูกห่านอายุครบ 1 เดือน ก็ให้ไปอยู่รวมกะฝูงห่านได้ค่ะ เพราะตอนนั้นเด็กๆ ก็เริ่มโตแล้วค่า ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 02:43:06 PM »

ที่สวนผม ปีนี้ ลูกห่านออกมาเยอะมาก แจกกันไปหลายเลยทีเดียว
การเลี้ยงลูกห่านให้รอด ไม่ยากครับ
เวลาฟักก็ให้แม่ห่านฟัก ปกติ ประมาณ 30 วัน ลูกห่านจะออกมาเป็นตัว
แต่จะมีใข่บางลูกที่ออกช้า

พอลูกห่านออกมา ให้เอาลูกห่านมาเลี้ยงเองเลยครับ
ขนยังไม่ต้องแห้งก็เอาเลี้ยงได้ครับ
โดยทำที่ อนุบาลลูกห่าน ให้มีไฟกก ให้ความ อบอุ่น
มีน้ำ และ อาหารไก่เล็ก น้ำให้ใส่ ยา ชื้อรัยจำไม่ได้แระ
ซองเขียวๆ ใส่ลงในน้ำจะออกสี แดง ชมภู อะครับ

พอเราเอาลูกห่านมาเลี้ยง ใข่ใบที่ออกช้า แม่ห่านก็ยังจะฟักต่อ จนออกมาครบหมด
ถ้าเราไม่เอาลูกห่านมาเลี้ยงเอง แม่ห่านจะพาลูกที่ออกมาก่อน
ออกหากินใข่ที่ยังไม่ออกจะเสียจร้าๆๆๆ

อ้อ แล้วจะให้ใข่ห่าน มีเชื้อดีฟักเป็นตัวมาก การเลี้ยงห่านที่เลี้ยง
ควรมีแหล่งน้ำให้ พ่อแม่ห่านด้วยนะ เพราะ
ห่านผสมพันธ์ในน้ำอะครับ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
sontaya4782
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 03:26:56 PM »

ปกติห่านมันร้องเสียงดังไหมครับ ผมเอามาสัปดาห์ที่แล้ว ร้องเสียงดังกว่าหมาที่บ้านอีก เลยไม่เอามาเลี้ยง เกรงใจคนข้างบ้าน
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 03:34:28 PM »

ปกติห่านมันร้องเสียงดังไหมครับ ผมเอามาสัปดาห์ที่แล้ว ร้องเสียงดังกว่าหมาที่บ้านอีก เลยไม่เอามาเลี้ยง เกรงใจคนข้างบ้าน

ห่านเสียงดัง เอะอะโวยวายเก่ง ถ้าบ้านติดกะบ้านคนอื่น ไม่สมควรเลี้ยงครับ
อาจมีเหตุทะเลาะวิวาทกันได้
 ไม่ว่า ห่าน ไก่ตอ๊ก จะร้องเสียงดังมากๆ
ยิ่งถ้าเลี้ยงเป็น ฝูงใหญ่ด้วยแล้ว เสียงดังมากๆครับ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
otwo_ball (2)
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 03:41:15 PM »

ห่านเสียงดัง เอะอะโวยวายเก่ง ถ้าบ้านติดกะบ้านคนอื่น ไม่สมควรเลี้ยงครับ
 ไม่ว่า ห่าน ไก่ตอ๊ก จะร้องเสียงดังมากๆ
ยิ่งถ้าเลี้ยงเป็น ฝูงใหญ่ด้วยแล้ว เสียงดังมากๆครับ

ตัวผู้ รู้สึกจะร้องเสียงดังมากน่ะครับ
แต่ตัวเมียไม่ค่อยดังเท่าไรน่ะครับ (ห่านจีนนะ)

Liked By: khemjan

สวัสดีครับ ผมคือ otwo_ball คนเดิม คนเดียวกัน นะครับ
FSuarez07
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 08:18:24 PM »

ตัวผู้ รู้สึกจะร้องเสียงดังมากน่ะครับ
แต่ตัวเมียไม่ค่อยดังเท่าไรน่ะครับ (ห่านจีนนะ)
อิอิ ~ แต่แถวบ้านเราห่านเป็นขวัญใจมหาชนเลยค่า ไม่มีใครรำคาญมันเลย มีแต่คนอยากขอซื้อไปเลี้ยง แต่ตอนนี้ยังไม่ขายอ่าค่ะ --- โดยเฉพาะเด็กๆ จะชอบมาดูห่านที่ริมรั้วบ้านเรามากๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แต่รู้สึกว่าเจ้าห่านเราจะไม่ค่อยโวยวายนะคะ --- ยิ่งตัวผู้ตัวนึงชอบมาอยู่ใกล้หน้าต่างแล้วร้องเสียงแหลม แต่ไม่ได้เอะอะโวยวาย เหมือนกะมันอยากพูดกับเจ้าของค่ะ

โดยรวม เราว่าห่านเป็นสัตว์เลี้ยงที่น่ารักดีค่า ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ลุงแว่น
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 09:11:42 PM »

ช่ายครับ ห่านเป็นอะไรที่ น่ารัก
แต่ถ้ารวมฝูงใหญ่ ละก็ สนุกเค้าละครับ
ถ้าเค้าคึ๊กขึ้นมา ห่านทั้งฝูงยี่สิบสามสิบตัวจะวิ่งกระพือปีก บินรอบสวนเลย
เวลาลงเล่นน้ำ ดำผุดดำว่ายกัน สนุก น้ำขุ่นเลยละ
ยิ่งถ้ามีตัวผู้หลายๆตัวนะ ช่วงที่เป็นสัดจะแย่งกันผสมพันธ์
จะตีกัน จิกตีกัน น่ากลัวมาก เรียกว่า ห้ามไม่เลิกเลยทีเดียว

แต่ชอบนิสัยห่านมากๆ ถ้ามีห่านที่เล็กกว่า หรือ ลูกห่านมา
ทั้งหมดจะชวยกันเลี้ยง ไม่สนว่าลูกใคร ห่านจะชวยกันเลี้ยง ตัวเล็ก
เวาลเราจับลูกห่านเล็กๆมาเล่น ลูกห่านร้อง เจ้า ตัวผู้จ่าฝูงจะเข้ามาหาเราทันที
เพื่อช่วยลูกห่านอะ

otwo_ball (2)
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 03:28:09 PM »

ขอถามลุงแว่นหรือใครก็ได้นิดนึงครับ คือผมจะทำรังฟักไข่ห่าน ผมต้องทำแบบไหนครับ ที่ไข่จะไม่เีสียเอาง่ายๆน่ะครับ

แล้วเวลานอน มันจะนอนนอกเล้าห่านได้รึเปล่าครับ??? ถ้าเกิดวันใดฝนตกขึ้นมา ต้องทำไงครับ

สวัสดีครับ ผมคือ otwo_ball คนเดิม คนเดียวกัน นะครับ
FSuarez07
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 03:42:48 PM »

ช่ายครับ ห่านเป็นอะไรที่ น่ารัก
แต่ถ้ารวมฝูงใหญ่ ละก็ สนุกเค้าละครับ
ถ้าเค้าคึ๊กขึ้นมา ห่านทั้งฝูงยี่สิบสามสิบตัวจะวิ่งกระพือปีก บินรอบสวนเลย
เวลาลงเล่นน้ำ ดำผุดดำว่ายกัน สนุก น้ำขุ่นเลยละ
ยิ่งถ้ามีตัวผู้หลายๆตัวนะ ช่วงที่เป็นสัดจะแย่งกันผสมพันธ์
จะตีกัน จิกตีกัน น่ากลัวมาก เรียกว่า ห้ามไม่เลิกเลยทีเดียว

แต่ชอบนิสัยห่านมากๆ ถ้ามีห่านที่เล็กกว่า หรือ ลูกห่านมา
ทั้งหมดจะชวยกันเลี้ยง ไม่สนว่าลูกใคร ห่านจะชวยกันเลี้ยง ตัวเล็ก
เวาลเราจับลูกห่านเล็กๆมาเล่น ลูกห่านร้อง เจ้า ตัวผู้จ่าฝูงจะเข้ามาหาเราทันที
เพื่อช่วยลูกห่านอะ

555+ เห็นด้วยที่สุดเลยค่ะ ห่านจะช่วยกันดูแลเด็กๆ ดีโดยไม่สนใจว่าใช่ลูกตัวเองหรือไม่ --- เวลารวมฝูงใหญ่ก็น่ารักมาก ตัดต้นข่าให้กินทีไร กระพือปีกดีใจยกขบวนกันมาเลยค่า

เวลาตอนพวกห่านตีกันเนี่ย มันก็ตีกันน่ากลัวทีเดียว ห้ามก็ยาก เพราะเวลาไปจับแยกกันบางทีโดนลูกหลงที่ปีกมันมาตีโดนเข้าที่หัวเข่า เป็นแผลช้ำเลยค่ะ มีตัวนึงโดนจิกจนขนคอหลุดโกร๋นแหว่งเฉพาะจุด --- แต่ช่วงนี้จะไม่ค่อยซ่าส์กันเท่าไหร่แล้ว ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 03:46:11 PM โดย FSuarez07 » บันทึกการเข้า
DUMP
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 03:41:44 AM »

ฒมีคนแนะนำให้ใช้โอ่งมังกรแล้วตะแคงให้ห่านตัวเมียไข่และฟัก เพื่อป้องกันการรบกวนจากตัวผู้ และเหยียบไข่แตก
Dave
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 11:03:56 AM »

ระหว่างรอให้ถึงฤดูผสมพันธุ์และวางไข่
...
...
บางวันก็ขาวสะอาด  แต่บางวันก็ไม่รู้พากันเล่นอะไร หน้าดำกันทั้งฝูง 555
k50
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 12:46:05 PM »

การดูแลห่านช่วงฟักไข่ ทางที่ดี ไม่ต้องไปดูมันปล่อยมันฟักไปตามธรรมชาติ ถ้ามัวแต่ไปงัดไปแงะมันดูลูกมีหวังเยียบลุกตายหมด ปลอยให้แข็งแรง หรือไม่แม่มันพาออกจากรังค่อยจับขังอนุบาล ลักษระรังต้องกว้างหน่อยการกลับไข่ดีได้ลูกเกลือบทุกไข่ ห่านผมลูกเยอะเลี้ยงไม่ไหว ออกมาใช้อาหารหมูผสมรำโตเร็วมากทีเดียวครับ
kronzaa
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 10:53:25 AM »

ระหว่างรอให้ถึงฤดูผสมพันธุ์และวางไข่
...
...
บางวันก็ขาวสะอาด  แต่บางวันก็ไม่รู้พากันเล่นอะไร หน้าดำกันทั้งฝูง 555

จะผสมพันธ์กันตอนไหนครับอยากรู้ตอนนี้เลี้ยงไว้ที่บ้านใกล้ครบปีแล้ว
FSuarez07
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:29:38 AM »

...
...

จะผสมพันธ์กันตอนไหนครับอยากรู้ตอนนี้เลี้ยงไว้ที่บ้านใกล้ครบปีแล้ว
ต้องมีน้ำให้ห่านอาบ เพราะห่านมันจะผสมพันธุ์กันในน้ำ ไม่จำเป็นต้องขุดบ่อก็ได้ ใส่น้ำให้ในกระบะผสมปูนสีดำ เขาก็ลงเล่นในน้ำได้แล้ว ยิ้ม
ส่วนจะผสมพันธุ์กันช่วงไหนนั้น ไม่แน่ใจค่ะ เพราะห่านที่บ้านมันไม่มีช่วงเวลาที่แน่นอน แต่ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงใกล้ๆ ฤดูฝนเป็นต้นไป เพราะในช่วงฤดูร้อนห่านที่บ้านจะไม่ค่อยออกไข่ ยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์