หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน แสงหิรัญ มะนาวเปลียนยอด ครบปี  (อ่าน 47860 ครั้ง)
worraphot
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:05:31 PM »

สวัสดีครับเพือนๆสมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่าน ผม วรพจน์ แสงหิรัญ เป็นสมาชิกได้สองปีแล้ว และได้ซื้อที่ดินไว้ที่ ม.วังซอ ต.ท่าตะคร้อ อ.หนองหญ้าปล้อง จ.เพชรบุรี ครบสองปีเช่นกัน เคยลงกระทู้ไว้ชื่อว่า สวนแสงหิรัญ แต่เนื่องจากประสบปัญหาการดำเนินงานหลายอย่าง หลายประการ ทำให้สวนไม่ก้าวหน้า  จนท้อไปพักหนึ่ง  เป็นเหตุให้กระทู้เลยกำหนดไม่สามารถ อัพกระทู้เดิมได้ ประกอบกับขั้นตอนการลงรูปใส่ในเวปภายหลังลงยากขึ้น(สำหรับตัวผม) เราเองก็เป็นคนไอทีต่ำกว่าจะศึกษาวิธีลงภาพจากคุณไก่โต้งได้ เล่นเอามึนหลาย  ณ เวลานี้ปัญหาและอุปสรรค์ได้รับการแก้ไขจนค่อยๆดีขึ้นแล้ว ประกอบกับในระยะเวลาสองปีที่ผ่านมานี้ สมาชิกเดิมได้หายไปหลายท่าน ด้วยความจริงใจที่ผมขอบอกตรงๆว่า รักเวปนี้ จีงตัดสินใจกลับมาอีกครั้ง โดยจะขอ อนุญาติท้าวความ ตั้งแต่เมือซื้อที่ดิน ว่างเปล่าไม่มีต้นไม้ซักต้นเดียว และมาทราบภายหลังว่าสภาพดินเป็นดินที่ชาวบ้านเรียกว่า ดินมันปู (หน้าร้อนดินแข็งมากๆหน้าฝนจะเป็นขี้เลนเลื่อนมาก)โกรธ ปลูกไม้ยืนต้นไม่ดี สภาพเดิมเป็นนา และล่าสุดปลูกมันสัมปะหลัง  แต่ทำเลดีห่างถนนบายพาสไป        เขือนแก่งกระจานแค่มองเห็นและได้ยินเสียงรถวีงเท่านั้น  และอีกเหตุผลหนึ่งที่ตัดสินใจเปิดกระทูใหม่ ก็คือต้องการเล่าประสบการณ์ที่ผ่านมา ให้เพื่อนสมาชิกได้ทราบว่า การที่เราจะหาที่ดินเป็นของตนเองซักผืนหนึงนั้น ถ้าเป็นไปได้ 1. ควรเลือกถีนกำเนิดเดิมของตน หรือที่ๆมีมิตรสหายมาอยู่ก่อนแล้วจะดีกว่าครับ 2. นอกจากแหล่งน้ำแล้วถ้าเราดูสภาพดินไม่เป็นจำเป็นต้องพาคนที่มีความรู้หรือมีประสบการณ์ไปด้วยครับ(ถ้าจะให้ไปสืบดูเองคงไม่มีคนบอกความจริงหรอกครับ) ไม่งั้นแล้วถ้าทุนไม่ยาวพอ จะเจ็บตัว ภายหลังครับ 3. สำหรับผู้เป็น" ผสว " ที่ดินที่จะตัดสินใจซื้อนั้นควรมีความร่มรื่นของต้นไม้ใหญ่บ้าง มิฉนั้นกว่าจะได้ชืนชมกับผลงานคง ต้องให้ลูกหลานจุดธูปบอกละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 07:26:14 PM โดย worraphot » บันทึกการเข้า

worraphot
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:15:22 PM »

เรีมซื้อที่ดินได้2วันด้านหน้าริมถนนสาธารณะเดือน4ปี53 (สังเกตุผิวดินครับและทิวไม้ด้านหลัง ลำรางที่มีน้ำเฉพาะหน้าฝน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 10:18:54 PM โดย worraphot » บันทึกการเข้า
worraphot
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:35:48 PM »

ทิ้งไว้ประมาณ 7เดือน เนืองจากเหตุการณ์ไม่สงบของบ้านเมือง และต่อด้วยเข้าหน้าฝนรถแมคโครเข้าทำงานไม่ได้  จะเห็นว่ามีแต่ป่าหญ้าอะไรก็ไม่รู้ขึ้นสุงท้วมหัวเลย ไอ้ที่ว่ามีหญ้าขึ้นแล้วแสดงว่าที่ตรงนั้นดินดี ไม่จริงเสมอไปครับ
orrwi
seller
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:44:47 PM »

แล้วไงต่อ ป้าวิ ผสว.เกษตรมือใหม่ ปูเสื่อ นั่งกอดเข่า รอฟังอยู่จ้ะ

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
PHULUANGFF
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 11:02:49 PM »

อ้างถึง
2. นอกจากแหล่งน้ำแล้วถ้าเราดูสภาพดินไม่เป็นจำเป็นต้องพาคนที่มีความรู้หรือมีประสบการณ์ไปด้วยครับ(ถ้าจะให้ไปสืบดูเองคงไม่มีคนบอกความจริงหรอกครับ)

เคยพาเพื่อนไปซื้อบ้านครับ เห็นประกาศขาย แต่ไม่เจอเจ้าของบ้านหรอกครับ ก็ได้ถามไถ่บ้านข้างๆ เห็นพื้นที่บริเวณนั้นมันค่อนข้างต่ำ เลยถามเขาว่า แถวนี้น้ำท่วมไหมครับ เขาก็บอกไม่มีท่วมเลย น้ำที่ไหนจะมาท่วม เพื่อนก็ตกลงซื้อไป ปรากฏว่า ถึงหน้าฝนน้ำท่วมทั้งซอยเลยคร้าบบบบบบบบ (ไม่ได้เกี่ยวกับน้ำท่วมใหญ่นะ) เพื่อนก็ถามเพื่อนบ้านว่า เอ้าตอนที่มาดูบ้าน ถามก็บอกว่า น้ำไม่ท่วม go6 กันนี่หว่า เพื่อนบ้านก็ตอบว่า

แฮ่ๆๆๆๆ..คือ เจ้าของบ้านเดิมเขาสั่งคนแถวๆนี้ไว้ ไม่ให้บอกจ้า  ยิ้มกว้างๆ  โกรธ

ขออภัยที่เข้ามาแทรกกระทู้จ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 11:55:01 PM โดย PHULUANGFF » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 11:03:44 PM »

มาติดตามชม  อายจัง  อายจัง  อายจัง
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 05:12:46 AM »

ปลูกต้นกระถินเทพาเลย  เอาให้เต็มพื้นที่เลย  ซัก 7-8 ปี ( บวกเข้าไปตอนนั้นอายุเท่าไหร่)   ดินน่าจะดีขึ้น  และก็ได้ไม้มาทำบ้าน  และก็อาจจจะ แปรรูปเป็นไม้กระดานขายได้ด้วย  หญ้ายังขึ้นได้  กระถินเทพาน่าจะโตได้เหมือนกัน   
KruPoom
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 04:11:07 PM »

มาให้กำลังใจค่ะจะคอยติดตามนะคะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 05:25:16 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15609.256

กระทู้เดิมยังอยู่ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
worraphot
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:30:15 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15609.256

กระทู้เดิมยังอยู่ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบตุณครับ แต่ไม่เข้าใจครับ เห็นข้อความว่าให้พิจารณาตั้งกระทู้ใหม่ ก็เลยลังเล บวกงุนงง อาจเป็นเพราะขาดการติดต่อเลยไม่รู้เรื่องกฏระเบียบใหม่ๆ  ทำตามกติกาดีที่สุดครับ
worraphot
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:42:03 PM »

ปลูกต้นกระถินเทพาเลย  เอาให้เต็มพื้นที่เลย  ซัก 7-8 ปี ( บวกเข้าไปตอนนั้นอายุเท่าไหร่)   ดินน่าจะดีขึ้น  และก็ได้ไม้มาทำบ้าน  และก็อาจจจะ แปรรูปเป็นไม้กระดานขายได้ด้วย  หญ้ายังขึ้นได้  กระถินเทพาน่าจะโตได้เหมือนกัน   
   ขอบคุณครับ จริงครับเรื่องกระถินเทพา แต่เกรงปัญหาจะเกิด เวลาเม็ดแก่มันปลิวไปลงพื้นที่รอบข้างที่เขาปลูกพื้ชประเภทไม่เป็นมิตรกับกระถินฯ เช่น แปลงสัปรด ครับ
worraphot
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 05:18:16 PM »

เมือได้เวลาคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เจ้าของรถคนกันเอง ก็เรีมปรับปรุงกันเลย  1.ทำถนนเข้าสวนก่อนโดยลอกหน้าดินกองไว้ข้างซ้ายสลับขวาตั้งแต่ทางเข้ายันท้ายสวนประมาณ200เมตร 2.ขุดร่องน้ำรอบสวนโดยวัดเข้ามาข้างในกว้าง4เมตรแล้วลงบุ่งกี๋กำหนดให้น้ำไหลวนจากขวาไปซ้ายเพือเข้าสระ 3.ขุดสระขนาดประมาณ25*50เมตร ลึกปากบนถึงก้นสระประมาณ6เมตร 4.ปลูกบ้านและทำถังเก็บน้ำพร้อมชุดถังกรอง
กัญจน์
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 05:41:25 PM »

มาปูเสื่อรอชมเช่นเดิมครับพี่
worraphot
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 05:44:57 PM »

ความจริงงานน่าจะราบรืน ปรากฏว่ารถแม็คโครเสียเปลื่ยนเครื่องเลย ก็ใช้ไม่ได้ เอาใหม่เปลื่ยนรถใหม่ก็เอาจนเสร็จแต่ทุลักทุเลจนเข้าฝน และจบแบบไม่สามารถตบแต่งอะไรได้เพราะดินเปียก ลื่นติดหล่ม(ตอนนี้รู้แล้วว่าดินเป็นดินมันปู แต่ผมเทสดินได้PHระหว่าง6-6.5เทสทุกระยะ10เมตร#) ต้องรอหมดฝน  ส่วนบ้านพักไม่สำเร็จได้แค่คานคอดินกับบ่อสำหรับเก็บน้ำที่สูบจากห้วยแม่ประจันต์
    เหตุที่บ้านไม่เสร็จเพราะหมดไปกับการปรับปรุงดิน  ผมถึงเสนอว่า ถ้าเราไม่รู้ดูดินไม่เป็น ไม่มีญาติหรือมิตรสหาย ที่ดินถูกกลับจะกลายเป็นแพง (หากทำเลดีตรงใจก็ซื้อได้เลยเรื่องอืนแก้ไขได้ต้องมีกระตังด้วย) เมือเงินจำกัด ก็ต้องลดต้นทุน คนงานก็แยกย้ายกันไปโดยได้เงินติดตัวกันไปพอสมควร ไอ้ที่ว่าจะลงต้นไม้หน้าฝนก็อดเพราะต้องมีการปรับระดับดิน ยกร่องดินก่อนก็ต้องร้องเพลงรอต่อไป ตอนนี้ผมเข้าตำรา ปลูกบ้าน "น"หายแล้วครับ
worraphot
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 06:05:37 PM »

ลักษณะร่องน้ำครับ(ตอนนี้ยังไม่ได้แต่งขอบ) ที่เห็นน้ำนะน้ำฝนครับ ตรงนี้ถ่ายด้านหน้าติดกับอีกแปลงหนึ่ง ซ้ายมือของร่องน้ำคือที่กำหนดให้เป็นบ้านพัก และที่เห็นเป็นไอ้เข้ขวางร่องน้ำนั้นคือส่วนที่เป็นศิลาแลงบุ๋งกี๋แมคโครแคะออกไม่ได้ถึงกับฟันหักเลย ตอนนี้ผมเรีมเห็นความยุ่งยากแล้วจะเลิกก็อายลูกอายเมีย ประการสำคัญผมจะไปหลอกขายคนอื่นต่อผมทำไม่เป็น (ตอนขณะนี้ยังไม่รู้จักคนที่เป็นชาวบ้านเลย)
worraphot
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 06:39:40 PM »

เครื่องแม็คโคพังเปลื่ยนเครื่องเลยง่ายกว่า น้องมันบอกผมเลือกเจ๋งแล้วพี่เรื่องนี้ผมชำนาญไม่ต้องกลัว ก็ยังเสียอยู่อีกดันซื่อมาแล้วไม่เข้ากันกับพวกระบบไฮโดลิกด์เพราะดัดแปลงไว้เยอะ สุดท้ายผมบอกคุณซื้อรถใหม่เลยไม่งั้นกูเผารถคุณแน่ ก็เลยต้องซื้อใหม่(มือสอง)แล้วก็เข็นจนเสร็จ ตอนนี้ชาวบ้านนึกว่าผมเจ๋งมีรถแม็คโครเป็นของตัวเองด้วย ข้อคิดครับ ถ้าเราไม่เห็นแก่เพือนเกินไปงานก็คงไม่เสียครับ แต่สำหรับผมอะไรจะเกิดก็เกิดเถอะถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ก็ชั่งมัน ปัญหามีไว้แก้ไม่ใช่  มีไว้กลุ้มกับไว้ด่าครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์