หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -:- เรื่องของชวนชมกับการเพาะเมล็ด.........  (อ่าน 7273 ครั้ง)
Marnjomyoot
เกษตรกรมือใหม่
*

บอลไทย ไปมวยโลก

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 12:37:32 AM »

พอดีไปร้านขายกล้วยไม้มา (ว่าที่ ผบ.ทบ. สั่งให้เลี้ยงไว้เยอะ ๆ)

เห็นชวนชมต้นหนึ่งตรงโคนใหญ่มาก ๆ  ก็เลยถามนู่น ถามนี่ไป 

เขาก็เลยให้เมล็ดมาห่อหนึ่ง  ประมาณ 30 เม็ดน่าจะได้ครับ (ขอขอบพระคุณอย่างล้นหลาม)

ด้วยความดีใจอย่างเหลือหลาย  ก็เลยลืมถามเรื่องการเพาะหน่ะครับ

อยากทราบว่า  เวลาเราเพาะ  เราสังเกตุหัวกับหางเนี่ยยังไงครับ

ขืนเพาะผิดเอาหัวเสียบดิน  เอารากขึ้นบน  ชวนชมอันเป็นที่รักของผม ไม่มลายสิ้นหรือครับ

ท่านที่เป็นเซียนชวนชม  ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

ต้นพ่อเขาก็แนวนี้แหล่ะครับ  แต่สวยกว่าตัวนี้

kumpa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:47:45 AM »

ที่ผมเคยเพาะนะครับ ใช้กระบะพลาสติกสี่เหลี่ยมหรือแบบกลมที่ใส่ขนมจีนขายแบบกิโล(ใช้เพราะระบายน้ำได้ดี) ใส่แกลบดำลงไปแล้วเอาเมล็ดวางเรียงกัน(ไม่ต้องปักครับวางลงไปเลย)ห่างประมาณครึ่งเซ็นต์ แล้วเอาแกลบดำโรยทับรดน้ำทุกวัน แค่นี้แหละครับ พองอกแล้วค่อยแยกลงปลูกกระถางละต้น แต่ว่าชวนชมเพาะเมล็ดความแปรปรวนทางสายพันธุ์จะสูงมากโอกาสที่ดอกจะสวยเหมือนต้นแม่นั้นยากครับแต่ถ้าชอบหัวโตโคนอวบน่ะได้แน่ครับถ้าต้นแม่หัวโตลองดูนะครับ(ถ้าเมล็ดที่ได้มาสมบรูณ์ทุกเมล็ดคุณจะได้ชวนชมครบเลยครับ)
kuanchai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 04:40:11 PM »

ส่วนของปลายฝักจะเป็นส่วนของราก ส่วนที่อยู่ทางขั้วฝักจะเป็นส่วนของยอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 05:00:53 PM โดย kuanchai » บันทึกการเข้า
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:39:46 AM »

ผมเพาะทุกที ก็ไม่เคยสนใจครับ  ตกใจ ตกใจ หว่านๆ ลงไป พองอกแล้วก็ย้ายต้น
แต่อาจเนื่องจากชวนชมผมมันธรรมดาเกินไปกระมังครับ ก็เลยไม่ได้ใส่ใจเรื่องนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
Marnjomyoot
*

บอลไทย ไปมวยโลก

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 11:48:29 PM »

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

ตอนนี้ผมลงเมล็ดไปเรียบร้อยแล้วครับ

ทีนี้ก็เหลือแต่รอลุ้นแหล่ะครับ.......

เอกนคร
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 08:44:44 AM »

ขั้นตอนการเพาะชวนชมอย่างง่าย

1.ควรเป็นเม็ดที่ใหม่ๆนะครับ
2.นำเม็ดชวนชมแช่น้ำไว้ประมาณ 1 ชั่วโมง แล้วเอาเม็ดไปห่อผ้าฉีดพรมน้ำทุกวัน วันละ 1 ครั้ง เก็บไว้ในที่ร่มชื้น ทิ้งไว้ 3-4 วัน(ผมเก็บไว้ในห้องน้ำ)
3.เตรียมดิน สูตรใครสูตรมัน (ของผมขุดเอาข้างๆบ้านนี่แหละ) เอาดินใส่ตะแกรงร่อนให้เป็นผงลงในกะบะ
4น้ำเม็ดชวนชมที่ห่อผ้า 3-4 วัน วางบนดินในกะบะพลาสติกที่เตรียมไว้(ไม่ต้องปัก วางเฉยๆ)
5.เอาขุยมะพร้าวใส่ตะแกรงร่อยผงลงทับบางๆ (ย้ำบางๆ)
6วางถาดกะบะในที่ร่ม ฉีดสปรน้ำเช้าเย็น ไม่เกิน 4 วันก็จะงอกมาให้เห็นแล้วครับ

เดี๋ยวไปถ่ายรูปมาให้ดู ปลูกไว้ 4 ชุด อัตราการงอกของผม 60-70 % ถ้าใส่ใจขั้นตอนผสมดินอาจจะดีกว่านี้

...ดีได้แต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครอยากเห็นเราเด่นเกิน...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์