หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตอนกิ่งโดยไม่ต้องควั่นกิ่งและไม่ต้องขูดเยื่อเจริญ  (อ่าน 268058 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
เกษตรกรมือใหม่
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 02:41:12 AM »

ขอตามอ่านครับ

ดีครับ

ขอบคุณมากครับ โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: arsun, ico

Piengchan Sreehatagam
*

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:25:00 AM »

อย่าเรียกผมแบบนั้นเลยครับ อายครับผมเรียนมาน้อยครับ จบแค่โรงเรียนเทศบาลทุกอย่างเรียนรู้กันได้ครับ อยู่ที่ว่าใครจะสนใจที่จะเรียนรู้หรือเปล่า การทำกิ่งพันธุ์ออกจำหน่ายไม่ใช่ปัญหาครับ แต่จะทำยังไงให้มีคุณภาพดีคนที่ซื้อไปปลูกแล้วได้ผลผลิตดีไม่มีโรคติดไปนี่สำคัญกว่าครับ ที่ผมพบเห็นบ่อยๆคือบางร้านมีทุกสายพันธุ์ที่เราต้องการขอให้บอกชื่อมาร้านเขามีหมด ยกมาให้เอาไปปลูกกลับไม่ใช่ที่เราต้องการเสียทั้งเงิน เสียเวลา เสียความรู้สึกครับ กิ่งพันธุืที่คุณพี่ปลูกถ้าบำรุงให้ดี ลูกดกลูกใหญ่ ยังไงก็ขายได้ลูกค้าแห่มาที่สวนหัวกระไดไม่แห้งครับ สวนผมต้องแบกปืนลูกซองเฝ้ากันเลยช่วงนี้ เพลี้ยกระสอบลงสวนข้างๆ ถ้าปลูกดูแลดีสวยๆกิ่งพันธุ์ก็ขายแทบไม่ทันครับ สวนผมก็มีจะคนละแวกบ้านมาซื้อกันบ่อยมากไม่รู้มาจีบเจ้าของสวนรึเปล่า สั่งกิ่งพันธุ์กันทีละมากๆก็สนุกดีครับถ้าทำให้ดีมีคุณภาพขายดีแน่นอนครับเพราะหลายสวนมีปัญหามักมาปรึกษากับผมถึงวิธีปลูกวิธีแก้เพราะต่างก็หวังให้มะนาวในสวนได้ผลดี ขอให้โชคดีนะครับ ยิ้มเท่ห์
[/quote]
เพลี้ยกระสอบเป็นไง???
Mr.Ball
*

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:48:11 AM »

มานั่งรอติดตามเรื่องการตอนมะละกอ ด้วยคนครับ พี่ชาย ยิ้มเท่ห์
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 01:18:41 PM »

อย่าเรียกผมแบบนั้นเลยครับ อายครับผมเรียนมาน้อยครับ จบแค่โรงเรียนเทศบาลทุกอย่างเรียนรู้กันได้ครับ อยู่ที่ว่าใครจะสนใจที่จะเรียนรู้หรือเปล่า การทำกิ่งพันธุ์ออกจำหน่ายไม่ใช่ปัญหาครับ แต่จะทำยังไงให้มีคุณภาพดีคนที่ซื้อไปปลูกแล้วได้ผลผลิตดีไม่มีโรคติดไปนี่สำคัญกว่าครับ ที่ผมพบเห็นบ่อยๆคือบางร้านมีทุกสายพันธุ์ที่เราต้องการขอให้บอกชื่อมาร้านเขามีหมด ยกมาให้เอาไปปลูกกลับไม่ใช่ที่เราต้องการเสียทั้งเงิน เสียเวลา เสียความรู้สึกครับ กิ่งพันธุืที่คุณพี่ปลูกถ้าบำรุงให้ดี ลูกดกลูกใหญ่ ยังไงก็ขายได้ลูกค้าแห่มาที่สวนหัวกระไดไม่แห้งครับ สวนผมต้องแบกปืนลูกซองเฝ้ากันเลยช่วงนี้ เพลี้ยกระสอบลงสวนข้างๆ ถ้าปลูกดูแลดีสวยๆกิ่งพันธุ์ก็ขายแทบไม่ทันครับ สวนผมก็มีจะคนละแวกบ้านมาซื้อกันบ่อยมากไม่รู้มาจีบเจ้าของสวนรึเปล่า สั่งกิ่งพันธุ์กันทีละมากๆก็สนุกดีครับถ้าทำให้ดีมีคุณภาพขายดีแน่นอนครับเพราะหลายสวนมีปัญหามักมาปรึกษากับผมถึงวิธีปลูกวิธีแก้เพราะต่างก็หวังให้มะนาวในสวนได้ผลดี ขอให้โชคดีนะครับ ยิ้มเท่ห์
เพลี้ยกระสอบเป็นไง???
[/quote]

คนแบกกระสอบมาขโมยมะนาวในสวนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 01:19:50 PM »

มานั่งรอติดตามเรื่องการตอนมะละกอ ด้วยคนครับ พี่ชาย ยิ้มเท่ห์

ตอนมะละกอง่ายมากครับใช้วิธีเดียวกันคือปาดกิ่ง แต่ผมมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นกำลังทำอยู่รอให้ออกราก่อนเดี๋ยวได้ชมกัน ขอบคุณที่ติดตามครับ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Mr.Ball
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 01:29:55 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

R-LUCK
*

« ตอบ #165 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 02:48:38 PM »

รออ่านวิธีทำให้รากฟูฟ่อง กับการชำแบบสุกรๆ แต่ได้ผลดีน่ะครับ(ตอนนี้ชำต้นฮง็อกไป4กิ่ง สงสัยจะไม่รอด)
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #166 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 10:01:36 PM »

รออ่านวิธีทำให้รากฟูฟ่อง กับการชำแบบสุกรๆ แต่ได้ผลดีน่ะครับ(ตอนนี้ชำต้นฮง็อกไป4กิ่ง สงสัยจะไม่รอด)
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

รอดครับถ้าตั้งใจทำให้ดีอุปกรณ์สะอาด+คม ส่วนเรื่องเร่งรากเดี๋ยวมาลงให้ครับ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: R-LUCK

taro2
*

« ตอบ #167 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 08:51:16 PM »

ว้าว!!!!  คุณ ชาย คุณนี้เก่งจริงๆ เห็นทีต้องขอวิธีเอาไปใช่บ้างแล้ว ยิ้ม
jewel
*

« ตอบ #168 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 01:52:01 PM »

เด๋วไปลองทำดูมั่งดีกว่า
R-LUCK
*

« ตอบ #169 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 03:58:32 PM »

ที่ผมชำไว้รอดหมดแล้วครับ ตอนนี้มีกำลังใจ ชำเพิ่ม
เรื่องทำให้รากฟูฟ่อง มากมายนั้น ผมกำลังคิดว่า อาจจะใช้น้ำยาเร่งรากผสมไปกับวัสดุชำหรือ ขุยมะพร้าวที่ใช้ตอนกิ่ง อาจจะช่วยเพิ่มรากให้มากขึ้น(หรือทำให้รากเน่า) กำลังลองดูน่ะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Love Chanthaburi
*

« ตอบ #170 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:46:15 PM »

กำลังอยากตอนส้มจี๊ดอยู่พอดีขอบคุณมากครับสำหรับองความรู้นี้  ยิงฟันยิ้ม
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #171 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:30:29 PM »

กำลังอยากตอนส้มจี๊ดอยู่พอดีขอบคุณมากครับสำหรับองความรู้นี้  ยิงฟันยิ้ม

ส้มจี๊ดต้องรอนานนิดครับประมาณเกือน 2 เดือนดูให้รากเป็นสีเหลืองเต็มตุ้มตอนดีก่อนนะครับ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

Love Chanthaburi
*

« ตอบ #172 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 09:21:35 AM »

:)ขอคุณมากๆครับ ยิ้ม
nonsi
*

« ตอบ #173 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:18:43 PM »

ขอขอบคุณมากๆเลยครับ ที่มอบความรู้ให้เป็นวิทยาทาน  ยิ้มเท่ห์ อายจัง
arsun
*

« ตอบ #174 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:13:50 PM »

อ่านมา 11 หน้าเพลินเลยครับผม
ขอบคุณพี่ชายมากครับ
อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #175 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:01:36 PM »

:)ขอคุณมากๆครับ ยิ้ม

ขอขอบคุณมากๆเลยครับ ที่มอบความรู้ให้เป็นวิทยาทาน  ยิ้มเท่ห์ อายจัง

อ่านมา 11 หน้าเพลินเลยครับผม
ขอบคุณพี่ชายมากครับ
อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมครับ สังคมการเกษตรต้องมีการแบ่งปันกันเพื่อให้ความรู้แพร่กระจายออกไป โชคดีครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15   ขึ้นบน
  พิมพ์