หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 15   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตอนกิ่งโดยไม่ต้องควั่นกิ่งและไม่ต้องขูดเยื่อเจริญ  (อ่าน 259890 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
เกษตรกรมือใหม่
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:30:16 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับ  ตอนนี้กำลังอยากจะลอง กับต้นจำปา   

จำปาออกรากยากครับต้องปาดตามรูปนี้แล้วทิ้งไว้สักสองอาทิตย์ให้แคลลัสฟอร์มตัวก่อนแล้วจึงค่อยหุ้มด้วยวัสดุตอน

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:37:56 PM »

ได้ความรู้มากจริง ๆ พี่แมน นี่สุดยอดเทคนิคเลยครับ

อายจัง

ผมชื่อชายครับ ไม่ใช้แมนป้าดดดด ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมครับ

ขอบคุณคราบบบ  อายจัง  อายจัง

ยินดีรับใช้ครับ ยิ้มเท่ห์

เราต้องเอาน้ำคอยหยอดด้านบนตุ้มปล่าว 
 ชาย ท่ายาง  หน้าตาเป็นไง

ถ้าวัสดุตอนไม่แห้งก็ไม่ต้องครับ ดูๆถ้ารากยังไม่เกิดแล้วตุ้มตอนแห้งอาจจะต้องเอาน้ำหยอดช่วยบ้าง หน้าตาผมก็แบบนี้ครับไม่หล่อแต่หล่อที่ใจ โชคดีครับ

THAVATCHAI
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:40:09 PM »

สุดยอดกูเกิ้ล เอ้ย กูรู  เยี่ยมยอดครับ
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:54:18 PM »

ยังพอมีเวลา มาต่อกันด้วยการชำกิ่งตอนแบบสันหลังยาวของผมครับ ผมเห็นมีเพื่อนๆสมาชิกหลายท่านนำกิ่งพันธุ์พืชที่ขยายพันธุ์จากการตอนไปชำลงถุงแล้วเสียหายหลายท่าน ส่วนหนึ่งของสาเหตุผมคาดว่าอาจจะเกิดจากการฉีกขาดของรากในขณะที่เราพยายามแกะถุงพลาสติกที่หุ้มกิ่งตอนออก ดังนั้นผมจึงขออนุญาตนำเสนอการชำกิ่งตอนลงถุงพ่วงท้ายอีกสัก 1 เรื่องครับสั้นๆ
  กิ่งตอนที่เราได้ลองพิจารณาดูแล้วรากออกสีน้ำตาลก็โอเค การตอนของผมก้นถุงจะอยู่ด้านล่างมีบางท่านอาจะกลับไว้ด้านบนก็ง่ายไปอีกแค่ตัดเอาหนังยางรัดปากถุงออกก็พอ

จับกิ่งคว่ำลงตามภาพครับ

ใช้มีดกรีดที่ก้นถุงเลยเพื่อเป็นการเปิดประตูสวรรค์ให้กับรากที่จะเจริญเติบโตออกมาทางรอยที่เรากรีด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 09:27:25 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:56:13 PM »

สุดยอดกูเกิ้ล เอ้ย กูรู  เยี่ยมยอดครับ

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมครับ อย่ายกย่องมากครับแค่ความรู้อันน้อยนิดเท่านั้นมีหลายท่านที่เก่งกว่าผมมาก โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:59:24 PM »

จากนั้นกลับมาที่เชือกรัดตุ้มตอนต้องเอาออกครับจำเป็น จำเป็น จะตัดหรือแก้ออกก็ได้ครับ

เสร็จแล้วนำกิ่งพันธุ์ลงปลูกเลยครับ ไม่ต้องแกะถุงพลาสติกออก รับรองกิ่งพันธุ์ไม่ตายรากไม่ขดแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 10:02:56 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:06:44 PM »

เอาไม้ปักทะแยงเพื่อเป็นสิริมงคลกันโยกสักหน่อยก็ดูดีเป็นไหนๆ ช่วงแรกๆวางกิ่งพันธุ์ไว้ในที่ร่มพรางแสงสักหน่อยครับ สัก 15-20 วันก็โอเค ที่ผมทำให้ดูแบบนี้เห็นมีหลายท่านเล็งแล้วเล็งอีกกระมิดกระเมี้ยนท่วงท่าและลีลามากมายปรากฎว่ารากขาดครับกว่าจะแกะพลาสติกออกได้ เพราะงั้นก็ไม่ต้องแกะง่ายกว่าครับ อาจจะมีหลายท่านเป็นหว่งเรื่องรากจะไม่เจริญเติบโต ไม่ต้องหว่งครับ รากจะเจริญเติบโตไปตามช่องทางที่เรามีไว้ให้เอง รากต้นไทรยังแซะซะหินแตก นับประสาอะไรกับแค่ถุงพลาสติกกรอบๆแค่นี้ ชิลๆครับเดี๋ยวยังมีอีกเทคนิคการเร่งรากให้ฟูฟ่องเป็นฝอยขัดหม้อเลยแล้วจะมาต่อให้ทีหลังครับ โชคดีครับทุกๆท่าน  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 09:25:54 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

Changnaam
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:42:05 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ค่ะ พรุ่งนี้จะรีบไปตอนกิ่งมะนาวที่ลูกค้าสั่งไว้ 6 กิ่ง ได้สูตรใหม่แล้ว
อย่างนี้ต้องลอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nongparei
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:54:48 PM »

ขอบคุณอีกชุดความรู้หนึ่งของการตอนกิ่ง  สมหวัง  เต็มอิ่ม สมกับทื่รอคอย ทั้งสามชุด จะทำทันที
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:05:41 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ค่ะ พรุ่งนี้จะรีบไปตอนกิ่งมะนาวที่ลูกค้าสั่งไว้ 6 กิ่ง ได้สูตรใหม่แล้ว
อย่างนี้ต้องลอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลองดูครับเป็นอีกทางเลือกหนึ่งเท่านั้นยังมีอีกหลายวิธีครับทั้งง่าย และอาจจะมีซับซ้อนกว่านี้ มีโอกาสจะนำมาเผยแพร่อีก โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณอีกชุดความรู้หนึ่งของการตอนกิ่ง  สมหวัง  เต็มอิ่ม สมกับทื่รอคอย ทั้งสามชุด จะทำทันที

ขอบคุณที่สนใจมาเยี่ยมชมครับโชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

phalikhit
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 10:46:21 PM »

ชิลๆครับเดี๋ยวยังมีอีกเทคนิคการเร่งรากให้ฟูฟ่องเป็นฝอยขัดหม้อเลยแล้วจะมาต่อให้ทีหลังครับ โชคดีครับทุกๆท่าน 

จะรอและติดตามดู

เพราะเคยมีแต่เทคนิคการทำให้รากเน่า รากกุด และรากเป็นปม
Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 11:10:11 PM »

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
orrwi
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 11:48:15 PM »

คุณชาย ท่ายาง ดูหล่อมากเลย เหมือนพระเอกภาพยนต์จีนสักคนหนึ่ง ป้าจำชื่อไม่ได้
คล้ายกันมากเลยค่ะ... โห .. ไม่น่าจะมาทำสวนมะนาวเลย น่าจะไปสอนหนังสืออยู่ ม.เกษตรกำแพงแสน มากกว่า.เดี๋ยวโดนแดด ดำหมด

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
napat1950
*

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 12:19:19 AM »

จากนั้นกลับมาที่เชือกรัดตุ้มตอนต้องเอาออกครับจำเป็น จำเป็น จะตัดหรือแก้ออกก็ได้ครับ

เสร็จแล้วนำกิ่งพันธุ์ลงปลูกเลยครับ ไม่ต้องแกะถุงพลาสติกออก รับรองกิ่งพันธุ์ไม่ตายรากไม่ขดแน่นอน

คิดได้ยังไง อิอิ
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:05:09 AM »

ชิลๆครับเดี๋ยวยังมีอีกเทคนิคการเร่งรากให้ฟูฟ่องเป็นฝอยขัดหม้อเลยแล้วจะมาต่อให้ทีหลังครับ โชคดีครับทุกๆท่าน 

จะรอและติดตามดู

เพราะเคยมีแต่เทคนิคการทำให้รากเน่า รากกุด และรากเป็นปม
เทคนิคที่คุณว่าไม้ต้องเลียนแบบก็ทำได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:11:07 AM »

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยืนดีรับใช้ครับ

คุณชาย ท่ายาง ดูหล่อมากเลย เหมือนพระเอกภาพยนต์จีนสักคนหนึ่ง ป้าจำชื่อไม่ได้
คล้ายกันมากเลยค่ะ... โห .. ไม่น่าจะมาทำสวนมะนาวเลย น่าจะไปสอนหนังสืออยู่ ม.เกษตรกำแพงแสน มากกว่า.เดี๋ยวโดนแดด ดำหมด

คือแม่กับพ่อผมตั้งใจทำครับ เลยออกมาดูดีเสียดายที่พ่อไม่ได้ทันอยู่ดูผมโต เรื่องการที่จะให้ผมไปเป็นอาจารย์อย่าดีกว่าครับเดี๋ยวลูกศิษย์จะนั่งหัวเราะอุจจาระแตกอุจจาระแตนในความเขลาของอาจารย์อย่างผม ขอบคุณและโชคดีครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 15   ขึ้นบน
  พิมพ์