หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตอนกิ่งโดยไม่ต้องควั่นกิ่งและไม่ต้องขูดเยื่อเจริญ  (อ่าน 264451 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
เกษตรกรมือใหม่
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 08:57:30 PM »

ขอบคุณครับ  ;)พี่ชาย ท่ายาก เอ๊ย..พี่ชาย ท่ายาง ยิงฟันยิ้ม

ผมลองทำที่พี่แนะนำมาทุกอย่าง สำเร็จครับ ตั้งแต่ ตอนใส่ถุง ชำแบบรักในผืนทราย

แบบนี้เคยทำแล้วกะกิ่งชวนชมง่ายมาก...  เดี๋ยวจะไปลองกับมะนาวจริงๆครับ

อ้อ...รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมครับ พอดีไม่กล้าตัดสินใจโดยข้อมูลมีน้อยๆ

อยากจะปลูก ส้มมือเก็บไว้มั่ง ไปเจอกิ่งชำสักสองฟุต เจ้าของว่าส้มมือ ก็เห็นแต่ใบ แต่กิ่ง

ผมว่าจะตามไปดูต้นจริงๆที่เขาตัดมาชำ แต่ยังไม่ได้ไปสักที

รบกวนถามครับว่าลักษณะกิ่งก้านใบส้มมือ มีจุดตายยังไงตรงไหนบ้างครับ หากไม่ทราบก็ไม่เป็นไร
(พอดีเห็นพี่ชาย ใกล้ชิดกับวงศ์ๆนี้)

ขอบคุณครับผม ยิ้มเท่ห์

ธรรมดาครับผมมันตระกูลเดียวกันกับคุณ กุ้ง สุทธิราช วงศ์เทวัญ ส้มโอมือผมตัดชำไว้หลายต้นครับ เอาไว้ประดับบารมีเสริมฮวงจุ้ยที่สวน ตัดชำได้ครับไม่มีปัญหา รากออกง่ายด้วยเพราะเป็นสายเลมอน จุดตายที่คุณว่าผมเดาไม่ถูกหมายความว่าไง เดาๆเอาก็ต้องควั่นที่ใต้ข้อใบหรือใต้ตาครับจะดีที่สุด ออกรากไวดีมาก ทั้งการตอนและตัดชำ ถ้าจะเอาตัวอย่าผมมีอยู่ลักษณะใบจะออกยาวรีปลายใบมนๆครับ ยังไงสงสัยทิ้งคำถามไว้ครับผมต้องไปขายตั๊กแตนทอดแล้ว โชคดีครับ

ขอบคุณครับ ผมถามไม่ชัดเจนเอง  ยิงฟันยิ้ม
คือว่าผมจะซื้อกิ่งชำมาปลูก แต่ไม่แน่ใจว่ากิ่งนั้นมันใช่ส้มมือหรือเปล่าน่ะครับพี่
อยากจะดูจากกิ่งจากใบมันเป็นหลักไว้ครับว่ามันเป็นยังไง 

คำว่าจุดตาย.....ขออภัย ผมใช้ผิดที่ มันเป็นศัพท์เฉพาะวงการครับ  ยิงฟันยิ้ม
ลักษณะของใบบางทีดูยากครับที่ผมสังเกตใบจะเหมือนกับเลมอนลูกยาวมากแยกกันไม่ออกเลยต้องติดแท็กไว้ไม่งั้นลืมครับ พรุ่งนี้ผมจะไปสวนเพื่อเตรียมส่งพัสดุในวันศุกร์จะถ้ายรูปมาให้ดูครับ คำว่าจุดตายในวงการคุณน่าจะอยู่ในหน่วยรบหรือความมั่นคงสักแห่ง พอดีผมก็สังกัดหน่วยกู้ยืมครับศัพท์เฉพาะทางผมก็จุดสลบครับ โดนเป็นสลบโดยเฉพาะตอนเช็คบิลร้านคาราโอเกะ โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

Nine.
*

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:17:46 AM »

ขอบคุณครับผม... ยิ้มเท่ห์

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 08:26:39 PM »

ขอบคุณครับผม... ยิ้มเท่ห์
ยินดีรับใช้ครับ  ยิ้มเท่ห์ วันนี้เพิ่งมาถึงสวนยุ่งจนลืมขอเป็นพรุ่งนี้ครับ ขอโทษที

Liked By: Mahajoan, Nine.

oFFja
*

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:07:14 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ คุณชาย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:16:27 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ คุณชาย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยินดีรับใช้ครับ โชคดีครับ ยังติดค้างอีกหลายท่านหลายเรื่องเลยขอโทษทีช่วงนี้บาดเจ็บอยู่ครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Mahajoan

NARONG_PU
*

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:34:43 PM »

ขอบคุณคับ พี่ชาย แหมแท็คติคเยอะจิงๆๆเลย ผมจะบอกให้คับพี่ชายหน้าตาเป็นยังไง พี่ชายเนี่ยสเป็คของสาวๆๆญี่ปุ่นเลย
ตัวใหญ่หุ่นล่ำ ประมาณ บัวขาว ป.ประมุขเลยคับ ตอนอบรมที่ม.เกษตรห้อมล้อมไปด้วยสาวๆๆเลย
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #102 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 09:05:35 AM »

ขอบคุณคับ พี่ชาย แหมแท็คติคเยอะจิงๆๆเลย ผมจะบอกให้คับพี่ชายหน้าตาเป็นยังไง พี่ชายเนี่ยสเป็คของสาวๆๆญี่ปุ่นเลย
ตัวใหญ่หุ่นล่ำ ประมาณ บัวขาว ป.ประมุขเลยคับ ตอนอบรมที่ม.เกษตรห้อมล้อมไปด้วยสาวๆๆเลย

สาธุ๊ๆๆๆๆๆๆๆ โชคดีครับพี่  ยิ้มเท่ห์

Nayea
*

« ตอบ #103 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 10:05:37 PM »

ถามหน่อยครับ การตอนในลักษณะนี้ทำได้ทุกฤดูหรือเปล่าครับ 
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #104 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 12:19:53 AM »

ถามหน่อยครับ การตอนในลักษณะนี้ทำได้ทุกฤดูหรือเปล่าครับ 

ไม่ครับ ทำได้ประมาณปีละ 365 วัน ยิ้มเท่ห์

sompong1
*

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 06:43:36 AM »

ขอบพระคุณท่านมากครับที่ให้ความรู้  เวลานี้ผมเพิ่งจะปลูกมะนาวไว้ 3 ต้นเองครับ  โตเมื่อไรจะลองตอนดูครับ
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 02:31:26 PM »

ขอบพระคุณท่านมากครับที่ให้ความรู้  เวลานี้ผมเพิ่งจะปลูกมะนาวไว้ 3 ต้นเองครับ  โตเมื่อไรจะลองตอนดูครับ

ยินดีรับใช้ครับ  ยิ้มเท่ห์

damdao
*

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:54:57 PM »

สวัสดีค่ะ คุณชาย
         ได้เพาะต้นลิ้นฟ้าด้วยเมล็ด ต้นก็งอกงามดีแต่ว่ารากแก้วของต้นลิ้นฟ้าทะลุกระถางลงดินไปลึกมากแล้ว ไม่ทราบว่าสามารถขยายพันธุ์ด้วยการตอนได้ไหมค่ะ  ขอบคุณค่ะ ...ดาวค่ะ...   
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:29:00 PM »

สวัสดีค่ะ คุณชาย
         ได้เพาะต้นลิ้นฟ้าด้วยเมล็ด ต้นก็งอกงามดีแต่ว่ารากแก้วของต้นลิ้นฟ้าทะลุกระถางลงดินไปลึกมากแล้ว ไม่ทราบว่าสามารถขยายพันธุ์ด้วยการตอนได้ไหมค่ะ  ขอบคุณค่ะ ...ดาวค่ะ...   
การขยายพันธุ์ต้นเพกาผมยังไม่เคยครับยังไงทดลองเองก่อน ยิ้มเท่ห์ ต้นเป็นยังไงผมยังไม่รู้จักเลยครับ ต้องขอโทษจริงๆ การออกรากของพืชแต่ละชนิดแตกต่ากัน แต่ที่ชัวร์ผมว่าน่าจะทาบกิ่งขนาดมะขามยังติดครับ  ยิ้มเท่ห์

ฟาร์มงัวยิ้ม
*

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:00:55 PM »

เดาไว้ไม่ผิดว่าเป็นวิธีนี้ แต่เทคนิค(หรือเกษตรดี) แพรวพราวยอดเยี่ยมมากครับขอแสดงความนับถือครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:29:49 PM »

เดาไว้ไม่ผิดว่าเป็นวิธีนี้ แต่เทคนิค(หรือเกษตรดี) แพรวพราวยอดเยี่ยมมากครับขอแสดงความนับถือครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยังมีอีกหลายเรื่องที่ผมได้รับการถ่ายทอดมาจากท่านอาจารย์ครับที่สุดยอดที่สุดของผมคือให้ท่านอาจารย์รวีเลี้ยงข้าวมาหลายมื้อแล้ว  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Pa ketnet, mskh875, tavatnet

rangsan_10
*

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:01:18 PM »

ยิ้มเท่ห์ +10 likes ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tavatnet
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15   ขึ้นบน
  พิมพ์