หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตอนกิ่งโดยไม่ต้องควั่นกิ่งและไม่ต้องขูดเยื่อเจริญ  (อ่าน 260821 ครั้ง)
avc4000
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 05:42:25 PM »

ป่านนี้ ท่าน'จารย์รวี กะ ท่าน'จารย์สามารถ คงปลื้มใจศิษย์คนนี้ไม่น้อย ตอนเรียนก็นั่งหน้าห้อง ตั้งใจเรียนอีกต่างหาก ต่างกับผมทุกอย่าง ^_^ ขอบคุณมากครับ สำหรับเทคนิคลีลาดีๆ ที่ไม่เคยขาด

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 06:22:49 PM »

ถ้าใช้วิธีนี้กับ มะกรูด..รากจะงอกเร็วกว่าเดิมไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

บอกได้เลยว่าไม่ครับ นับจากวันที่ตอนไปเลย 3 เดือน ยังไงถ้าอยากได้มะกรูดมารับที่บ้านผมครับให้ฟรี 1 ต้นสงสัยคุณตอนจนต้นจะตายแล้วมั้งเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าอยากให้เร็วกว่านี้ ได้ที่ประมาณ 25 วันครับใช้วิธีทาบกิ่งเอา แต่ผมชอบให้พืชใช้รากของตัวมันเองมากกว่าตามที่ท่านอาจารย์สอนมา สงสัยจังทำไมชอบจังกับเจ้ามะกรูดเนี่ย  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 06:27:33 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 06:25:50 PM »

ป่านนี้ ท่าน'จารย์รวี กะ ท่าน'จารย์สามารถ คงปลื้มใจศิษย์คนนี้ไม่น้อย ตอนเรียนก็นั่งหน้าห้อง ตั้งใจเรียนอีกต่างหาก ต่างกับผมทุกอย่าง ^_^ ขอบคุณมากครับ สำหรับเทคนิคลีลาดีๆ ที่ไม่เคยขาด

แค่ข้อมูลเล็กๆน้อยๆมาเล่าสู่กันฟังเท่านั้นครับ ทางใต้เป็นยังไงบ้างครับ โชคดีครับพี่ ยิ้มเท่ห์

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:39:35 PM »

ถ้าใช้วิธีนี้กับ มะกรูด..รากจะงอกเร็วกว่าเดิมไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

บอกได้เลยว่าไม่ครับ นับจากวันที่ตอนไปเลย 3 เดือน ยังไงถ้าอยากได้มะกรูดมารับที่บ้านผมครับให้ฟรี 1 ต้นสงสัยคุณตอนจนต้นจะตายแล้วมั้งเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าอยากให้เร็วกว่านี้ ได้ที่ประมาณ 25 วันครับใช้วิธีทาบกิ่งเอา แต่ผมชอบให้พืชใช้รากของตัวมันเองมากกว่าตามที่ท่านอาจารย์สอนมา สงสัยจังทำไมชอบจังกับเจ้ามะกรูดเนี่ย  ยิ้ม

สงสัยจังทำไมชอบจังกับเจ้ามะกรูดเนี่ย.....เพราะมันยากไง..เลยอยากลอง..

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
jobrard
*

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:45:49 AM »

ยิ้มเท่ห์

ความรู้ใหม่เลย ไว้จะลองดูนะครับ

แล้วจะมาส่งการบ้านครับ
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:34:36 PM »

ขอบคุณค่ะ

สงสัยจังทำไมชอบจังกับเจ้ามะกรูดเนี่ย.....เพราะมันยากไง..เลยอยากลอง..

เดี๋ยวงานหน้าผมจะลงเรื่องการทาบกิ่งแบบของผมให้ดูกันง่ายอีกแหละครับ ทาบยังไงก็ติด รอแป๊บเคลียงานก่อนครับเอามะกรูดนี่แหละ ที่อยากให้ทำคือหาต้นตอไว้เลยเอาที่มีรากแล้วก็ดีครับ ส้มหรือมะนาวพวงเลมอนอะไรก็ได้เทือกนี้ เอาที่ตระกูลใก้ลมะนาวหน่อยจะดีรับรอง 30 วันตัดมาปลูกได้เลยโชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 12:36:16 PM »

ยิ้มเท่ห์

ความรู้ใหม่เลย ไว้จะลองดูนะครับ

แล้วจะมาส่งการบ้านครับ

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมครับ โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

tavid
*

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:20:50 PM »

มาขอเข้าเรียนด้วยคนครับ จะกลับไปลองตอนส้มจี๊ดดูซะหน่อย

โอ้เทพแห่งเครื่องจักรกลเกษตรพอเพียงมาด้วยตัวเองเลย นับเป็นเกียรติอย่างสูงครับ (ยังไม่ได้อุดหนุนเครื่องตัดหญ้าท่านเลย ช่วงนี้งานผมยุ่งมากๆเดี๋ยวตามไปอุดหนุนครับ)โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

ตามมาดูทุกที่แหละครับพี่ชาย แต่มาแบบเงียบๆ 555

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
wirot
*

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:52:22 PM »

พอปาดเปลือกแล้วเอาเศษไม้กั้นไว้ ตอนหุ้มตุ้มก็จะเกิดโพรงอากาศใต้เปลือกไม่เป็นไรใช่ไหมครับ แล้วรากจะออกจากตรงไหนครับ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:27:22 PM »

มาขอเข้าเรียนด้วยคนครับ จะกลับไปลองตอนส้มจี๊ดดูซะหน่อย

โอ้เทพแห่งเครื่องจักรกลเกษตรพอเพียงมาด้วยตัวเองเลย นับเป็นเกียรติอย่างสูงครับ (ยังไม่ได้อุดหนุนเครื่องตัดหญ้าท่านเลย ช่วงนี้งานผมยุ่งมากๆเดี๋ยวตามไปอุดหนุนครับ)โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

ตามมาดูทุกที่แหละครับพี่ชาย แต่มาแบบเงียบๆ 555

ตามอับดุลมาเรยครับนายจ๋า โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:30:05 PM »

พอปาดเปลือกแล้วเอาเศษไม้กั้นไว้ ตอนหุ้มตุ้มก็จะเกิดโพรงอากาศใต้เปลือกไม่เป็นไรใช่ไหมครับ แล้วรากจะออกจากตรงไหนครับ

บ่อเป็นหยังดอกอ้าย รากจะเกิดรอบๆตรงที่มีดชี้และรอยแผลปาด ที่ปีกก็จะกลายเป็นรากไปด้วยครับ เดี๋ยวจะลงให้ดูครับรอนิ๊ส โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์

Nine.
*

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:39:22 PM »

ขอบคุณครับ  ;)พี่ชาย ท่ายาก เอ๊ย..พี่ชาย ท่ายาง ยิงฟันยิ้ม

ผมลองทำที่พี่แนะนำมาทุกอย่าง สำเร็จครับ ตั้งแต่ ตอนใส่ถุง ชำแบบรักในผืนทราย

แบบนี้เคยทำแล้วกะกิ่งชวนชมง่ายมาก...  เดี๋ยวจะไปลองกับมะนาวจริงๆครับ

อ้อ...รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมครับ พอดีไม่กล้าตัดสินใจโดยข้อมูลมีน้อยๆ

อยากจะปลูก ส้มมือเก็บไว้มั่ง ไปเจอกิ่งชำสักสองฟุต เจ้าของว่าส้มมือ ก็เห็นแต่ใบ แต่กิ่ง

ผมว่าจะตามไปดูต้นจริงๆที่เขาตัดมาชำ แต่ยังไม่ได้ไปสักที

รบกวนถามครับว่าลักษณะกิ่งก้านใบส้มมือ มีจุดตายยังไงตรงไหนบ้างครับ หากไม่ทราบก็ไม่เป็นไร
(พอดีเห็นพี่ชาย ใกล้ชิดกับวงศ์ๆนี้)

ขอบคุณครับผม ยิ้มเท่ห์

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:49:04 PM »

ขอบคุณครับ  ;)พี่ชาย ท่ายาก เอ๊ย..พี่ชาย ท่ายาง ยิงฟันยิ้ม

ผมลองทำที่พี่แนะนำมาทุกอย่าง สำเร็จครับ ตั้งแต่ ตอนใส่ถุง ชำแบบรักในผืนทราย

แบบนี้เคยทำแล้วกะกิ่งชวนชมง่ายมาก...  เดี๋ยวจะไปลองกับมะนาวจริงๆครับ

อ้อ...รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมครับ พอดีไม่กล้าตัดสินใจโดยข้อมูลมีน้อยๆ

อยากจะปลูก ส้มมือเก็บไว้มั่ง ไปเจอกิ่งชำสักสองฟุต เจ้าของว่าส้มมือ ก็เห็นแต่ใบ แต่กิ่ง

ผมว่าจะตามไปดูต้นจริงๆที่เขาตัดมาชำ แต่ยังไม่ได้ไปสักที

รบกวนถามครับว่าลักษณะกิ่งก้านใบส้มมือ มีจุดตายยังไงตรงไหนบ้างครับ หากไม่ทราบก็ไม่เป็นไร
(พอดีเห็นพี่ชาย ใกล้ชิดกับวงศ์ๆนี้)

ธรรมดาครับผมมันตระกูลเดียวกันกับคุณ กุ้ง สุทธิราช วงศ์เทวัญ ส้มโอมือผมตัดชำไว้หลายต้นครับ เอาไว้ประดับบารมีเสริมฮวงจุ้ยที่สวน ตัดชำได้ครับไม่มีปัญหา รากออกง่ายด้วยเพราะเป็นสายเลมอน จุดตายที่คุณว่าผมเดาไม่ถูกหมายความว่าไง เดาๆเอาก็ต้องควั่นที่ใต้ข้อใบหรือใต้ตาครับจะดีที่สุด ออกรากไวดีมาก ทั้งการตอนและตัดชำ ถ้าจะเอาตัวอย่างผมมีอยู่ลักษณะใบจะออกยาวรีปลายใบมนๆครับ ยังไงสงสัยทิ้งคำถามไว้ครับผมต้องไปขายตั๊กแตนทอดแล้ว โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 08:52:45 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

Nine.
*

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 04:07:34 PM »

ธรรมดาครับผมมันตระกูลเดียวกันกับคุณ กุ้ง สุทธิราช วงศ์เทวัญ ส้มโอมือผมตัดชำไว้หลายต้นครับ เอาไว้ประดับบารมีเสริมฮวงจุ้ยที่สวน ตัดชำได้ครับไม่มีปัญหา รากออกง่ายด้วยเพราะเป็นสายเลมอน จุดตายที่คุณว่าผมเดาไม่ถูกหมายความว่าไง เดาๆเอาก็ต้องควั่นที่ใต้ข้อใบหรือใต้ตาครับจะดีที่สุด ออกรากไวดีมาก ทั้งการตอนและตัดชำ ถ้าจะเอาตัวอย่าผมมีอยู่ลักษณะใบจะออกยาวรีปลายใบมนๆครับ ยังไงสงสัยทิ้งคำถามไว้ครับผมต้องไปขายตั๊กแตนทอดแล้ว โชคดีครับ

ขอบคุณครับ ผมถามไม่ชัดเจนเอง  ยิงฟันยิ้ม
คือว่าผมจะซื้อกิ่งชำมาปลูก แต่ไม่แน่ใจว่ากิ่งนั้นมันใช่ส้มมือหรือเปล่าน่ะครับพี่
อยากจะดูจากกิ่งจากใบมันเป็นหลักไว้ครับว่ามันเป็นยังไง 

คำว่าจุดตาย.....ขออภัย ผมใช้ผิดที่ มันเป็นศัพท์เฉพาะวงการครับ  ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 06:33:39 PM »

มาด้อมๆมองๆ ในดงมะนาว มีกิ่งชำส้มมือด้วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
MANA1908
*

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 07:17:57 PM »

มานั่งรอชม ขอตั๊กแตนแก้เปรี้ยวปากซักถุง แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15   ขึ้นบน
  พิมพ์