หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตอนกิ่งโดยไม่ต้องควั่นกิ่งและไม่ต้องขูดเยื่อเจริญ  (อ่าน 265978 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
เกษตรกรมือใหม่
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:12:43 AM »

จากนั้นกลับมาที่เชือกรัดตุ้มตอนต้องเอาออกครับจำเป็น จำเป็น จะตัดหรือแก้ออกก็ได้ครับ

เสร็จแล้วนำกิ่งพันธุ์ลงปลูกเลยครับ ไม่ต้องแกะถุงพลาสติกออก รับรองกิ่งพันธุ์ไม่ตายรากไม่ขดแน่นอน

คิดได้ยังไง อิอิ

ลองแล้วจะรู้ครับ ว่ามันสุกรจริงๆเลย

rinne.ch
*

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 10:21:12 AM »

รินเคยใช้วิธีนี้กับพวกกิ่งหิรัญญิการ์ กับกระดังงามาเลย์ค่ะ เพราะสองต้นที่ว่ามันขูดเยื่อแล้วกิ่งแห้งตายค่ะ รินเลยใช้วิธีปาด ซึ่งได้ผลดีมากๆ ค่ะ

ยังไม่แน่นอน
orrwi
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:24:16 AM »

อาจารย์ก็น้ะ... ใคร ๆ เขาก็รู้ อาจารย์เป็นระดับไหน เป็นถึงศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ และสามารถ ตอบปัญหา เขียนคำอธิบายได้ดีเยี่ยมเข้าถึงหูชาวบ้านเกษตรกร เข้าใจง่าย..เออแต่แปลกอย่างหนึง ทำไมเขาลงรูปใหญ่ ๆ กันได้  ป้าบีบรูปไม่ให้เกิน 50 อะไรนั่นน่ะ รูปเลยเล็ก ๆ   ป้าอยู่รายการ ครูวิอยากไปทำสวนที่สุพรรณ  เป้าหมาย ซื้อกิ่งมะกรูด ของ รศ.ดร. ชาย  ท่ายาง ไปปลูก แล้วทำกิ่งขาย จะได้ไหมหนอ   เพราะไม้ผลเดี๋ยวเจอเพลี้ยกระสอบ  ขายกิ่งท่าจะดี เอางี้ ป้าวิซื้อกิ่งท่าน เวลาป้าทำกิ่งสำเร็จ ป้าเอามาฝากท่านขายได้ปล่าว กลัวทำตลาดไม่เป็น  แต่อยากมีสวนปลูกต้นไม้ อ่ะ...

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
farmer by finger
*

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:27:27 PM »

ดูจะง่าย กว่าเก่าเยอะ ขอบคุณครับ
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:29:43 PM »

รินเคยใช้วิธีนี้กับพวกกิ่งหิรัญญิการ์ กับกระดังงามาเลย์ค่ะ เพราะสองต้นที่ว่ามันขูดเยื่อแล้วกิ่งแห้งตายค่ะ รินเลยใช้วิธีปาด ซึ่งได้ผลดีมากๆ ค่ะ

ใช้ได้ดีกับพืชที่มีเปลือกบางๆด้วยครับ หรือพูดง่ายๆคือหาเปลือกยาก ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ ขอให้โชคดี  ยิ้มเท่ห์

Liked By: TUI, Papa63, dyoooo

ydde
ในปี 55 จะขอรวบรวมฟิกส์ให้ได้อย่างน้อย 30 สายพันธุ์
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน+Stay Hungry, Stay Foolish+

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:40:59 PM »

ผมก็ใช้วิธีการปาดกิ่ง ตอนกิ่งส้มกัมคอท หรือส้มเปลือกหวาน  แต่ผมปาดข้างเดียว   รากออกช้า แต่ก็รอดมาได้เกือบทุกกิ่งครับ

ณฐนน (Eddy)  135 ม.9  ต.ข่วงเปา  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่  50160

+++ปลูกมะเดื่อฝรั่งจนชิน  ขอเปลี่ยนไปเล่นลิ้น(มังกร)ดีฝ่า  อิอิ+++
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:50:08 PM »

ดูจะง่าย กว่าเก่าเยอะ ขอบคุณครับ

ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:50:51 PM »

อาจารย์ก็น้ะ... ใคร ๆ เขาก็รู้ อาจารย์เป็นระดับไหน เป็นถึงศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ และสามารถ ตอบปัญหา เขียนคำอธิบายได้ดีเยี่ยมเข้าถึงหูชาวบ้านเกษตรกร เข้าใจง่าย..เออแต่แปลกอย่างหนึง ทำไมเขาลงรูปใหญ่ ๆ กันได้  ป้าบีบรูปไม่ให้เกิน 50 อะไรนั่นน่ะ รูปเลยเล็ก ๆ   ป้าอยู่รายการ ครูวิอยากไปทำสวนที่สุพรรณ  เป้าหมาย ซื้อกิ่งมะกรูด ของ รศ.ดร. ชาย  ท่ายาง ไปปลูก แล้วทำกิ่งขาย จะได้ไหมหนอ   เพราะไม้ผลเดี๋ยวเจอเพลี้ยกระสอบ  ขายกิ่งท่าจะดี เอางี้ ป้าวิซื้อกิ่งท่าน เวลาป้าทำกิ่งสำเร็จ ป้าเอามาฝากท่านขายได้ปล่าว กลัวทำตลาดไม่เป็น  แต่อยากมีสวนปลูกต้นไม้ อ่ะ...

อย่าเรียกผมแบบนั้นเลยครับ อายครับผมเรียนมาน้อยครับ จบแค่โรงเรียนเทศบาลทุกอย่างเรียนรู้กันได้ครับ อยู่ที่ว่าใครจะสนใจที่จะเรียนรู้หรือเปล่า การทำกิ่งพันธุ์ออกจำหน่ายไม่ใช่ปัญหาครับ แต่จะทำยังไงให้มีคุณภาพดีคนที่ซื้อไปปลูกแล้วได้ผลผลิตดีไม่มีโรคติดไปนี่สำคัญกว่าครับ ที่ผมพบเห็นบ่อยๆคือบางร้านมีทุกสายพันธุ์ที่เราต้องการขอให้บอกชื่อมาร้านเขามีหมด ยกมาให้เอาไปปลูกกลับไม่ใช่ที่เราต้องการเสียทั้งเงิน เสียเวลา เสียความรู้สึกครับ กิ่งพันธุืที่คุณพี่ปลูกถ้าบำรุงให้ดี ลูกดกลูกใหญ่ ยังไงก็ขายได้ลูกค้าแห่มาที่สวนหัวกระไดไม่แห้งครับ สวนผมต้องแบกปืนลูกซองเฝ้ากันเลยช่วงนี้ เพลี้ยกระสอบลงสวนข้างๆ ถ้าปลูกดูแลดีสวยๆกิ่งพันธุ์ก็ขายแทบไม่ทันครับ สวนผมก็มีจะคนละแวกบ้านมาซื้อกันบ่อยมากไม่รู้มาจีบเจ้าของสวนรึเปล่า สั่งกิ่งพันธุ์กันทีละมากๆก็สนุกดีครับถ้าทำให้ดีมีคุณภาพขายดีแน่นอนครับเพราะหลายสวนมีปัญหามักมาปรึกษากับผมถึงวิธีปลูกวิธีแก้เพราะต่างก็หวังให้มะนาวในสวนได้ผลดี ขอให้โชคดีนะครับ ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 11:54:57 PM »

ผมก็ใช้วิธีการปาดกิ่ง ตอนกิ่งส้มกัมคอท หรือส้มเปลือกหวาน  แต่ผมปาดข้างเดียว   รากออกช้า แต่ก็รอดมาได้เกือบทุกกิ่งครับ

เอาไปสองนิ้วโป้ง พืชที่ออกรากยากสามารถใช้ได้ดีครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 12:04:10 AM »

ถ้าคุณ ชาย ท่ายาง ไปประกวด เดอะ สตาร์ ผมจะโหวตให้ได้แชมป์เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 09:55:40 AM »

ถ้าคุณ ชาย ท่ายาง ไปประกวด เดอะ สตาร์ ผมจะโหวตให้ได้แชมป์เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ชมหรือว่าก็ไม่รู้เนี่ย โชคดีครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

อันนี้ให้คุณภาครับ เทพีแม่หมูพันธุ์ดี นำไปก่อนผมตามไปทีหลัง  ยิงฟันยิ้ม

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:18:26 AM »

แว๊ก..รู้อีก ว่า เข้ามาดู...พาดพุง ตลอดนะพี่ชาย.. จุมพิต

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:21:08 AM »

แว๊ก..รู้อีก ว่า เข้ามาดู...พาดพุง ตลอดนะพี่ชาย.. จุมพิต

พวกชอบถ้ามองก็เงี้ยะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

TUI
*

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:26:01 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับการให้ความรู้
สังคมเราจะดีก็เพราะมีคนอย่างคุณชาย เยอะ ๆ ครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:28:55 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าผอมแล้ว อย่ามารักละกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เคยตอนมะกรุด 10 กิ่ง..ตายสนิท 10 กิ่งเดี่ยวลองเอา วิธีนี้ไปลองใหม่..
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆค่ะ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
neiizpooh
*

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:48:56 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15   ขึ้นบน
  พิมพ์