ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ตั้งไก่ต่อครับ  (อ่าน 6076 ครั้ง)
จิ๊กโก๋บ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:16:08 PM »

ไก่ตั้งไก่ต่อคือไก่อะไรครับ แล้วในรูปนี้คือไก่ตั้งไก่ต่อหรือเปล่าครับ

คนขายบอกว่ามันหายากนะ ผมก็เลยคว้าเอาไว้ก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Nutthavud
seller
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 04:47:24 PM »

ไก่ตั้งไก่ต่อคือไก่อะไรครับ แล้วในรูปนี้คือไก่ตั้งไก่ต่อหรือเปล่าครับ

คนขายบอกว่ามันหายากนะ ผมก็เลยคว้าเอาไว้ก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คือไก่ป่าหรือไก่ป่าลูกผสมที่เขาเอาไว้ต่อไก่ป่ามากินกันครับ ผูกกไก่แบบนี้ไว้ในป่าที่มีไก่ป่าอยู่ พอไก่ตัวผู้มันขันเจ้าถิ่น(ไก่ป่า)ก็จะออกมาแล้วคนต่อก็จะยิง เคยได้ยินมาว่าแบบนี้ครับ

ลงมือซะ !!
ต้อย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 06:31:23 PM »

มันเป็นศาสตร์และศิลป์ครับ ทางเหนือเรียกไก่ตั้ง ภาคอื่นเรียกไก่ต่อ ไก่ตั้งก็มีสายพันธ์ของไก่ตั้ง มีทั้งดีและไม่ดีเหมือนไก่ชน ต้องดูหลายๆอย่างๆ เช่นเกล็ด ขน หงอน เดือย ฯ ในรูปเป็นไก่ต่อครับ แต่ไม่แน่ใจว่า สามารถเอาไปต่อได้ไหมนะครับ ต้องดูกันตอนโตอีกทีว่ามีลักษณะต่างๆตามตำราหรือไม่ แต่ที่สังเกตดู เหมือนจะเป็นไก่ต่อผสมไก่พม่ามาครับ แต่ตั้วเมียสีสันจะออกไก่ต่อเยอะ ส่วนไก่ตัวผู้จะออกไกชนพม่าเยอะครับ แต่ยังไงต้องดูตอนโตกันอีกทีนะครับ ( การวิเคราะห์ไก่๒ตัวนี้ของเจ้าของกระทู้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ยิ้มเท่ห์) ยิ้มเท่ห์
รูปลูกไก่ตั้งในอดีตเมื่อ ๒ปีก่อน ซ้ายมือตัวผู้ อีก ๒ตัวเป็นตัวเมีย เป็นหูขาวด้วยครับ

Liked By: Ekachaiyan, 8888
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 06:35:50 PM โดย ต้อย » บันทึกการเข้า
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:18:06 PM »

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

prateeb
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 12:53:59 PM »

คุณพี่จิกโก๋เอาทุกรูบแบบเลยนะครับ โดยเฉพาะที่เกียวกับไก่ ช่วงนี้ฟาร์มไก่เบตงและไก่ดำเป็นไงบ้างอยากเห็นความคืบหน้าจังเลย
ว่างๆโพสรูปลงโชวด้วยนะครับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 09:25:04 PM »

คุณพี่จิกโก๋เอาทุกรูบแบบเลยนะครับ โดยเฉพาะที่เกียวกับไก่ ช่วงนี้ฟาร์มไก่เบตงและไก่ดำเป็นไงบ้างอยากเห็นความคืบหน้าจังเลย
ว่างๆโพสรูปลงโชวด้วยนะครับ
ความสุขเล็กๆ ตอนนี้มีไก่บราม่าด้วยอีก 8 ตัว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เมื่อสองวันก่อนเอาไก่งวงน้อย 6 ตัวไปเป็นไก่ต่อได้ห่านมา 10 ตัว..อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Nutthavud

beth
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 09:43:59 PM »

ขอโทาที่ตอบช้าเพื่อบางคนไม่ทราบข้อมูล..จะบอกว่าไก่ที่ท่านได้มาเป็นไก่ลูกผสมไม่เหมาะกับการไปต่อไก่ป่า...แต่ก้ไม่แน่หรอกบางที่เสียงดีอาจต่อไก่เข้าก็ได้..แต่ถ้ามองจากกายภาพไม่เหมะสมเป้นไก่ต่อแน่นอนเพราะที่บ้านมีเลี่ยงอยู่เกือบสิบตัวก้พอมองออกว่าแบบไหนไก่ต่อ..คุณสมบัติ..อาจจะตอบขัดใจเจ้าของกระทูก็ขออภัย..แต่อยากให้ความรู้เท่านั้นเอง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:23:58 PM »

ขอโทาที่ตอบช้าเพื่อบางคนไม่ทราบข้อมูล..จะบอกว่าไก่ที่ท่านได้มาเป็นไก่ลูกผสมไม่เหมาะกับการไปต่อไก่ป่า...แต่ก้ไม่แน่หรอกบางที่เสียงดีอาจต่อไก่เข้าก็ได้..แต่ถ้ามองจากกายภาพไม่เหมะสมเป้นไก่ต่อแน่นอนเพราะที่บ้านมีเลี่ยงอยู่เกือบสิบตัวก้พอมองออกว่าแบบไหนไก่ต่อ..คุณสมบัติ..อาจจะตอบขัดใจเจ้าของกระทูก็ขออภัย..แต่อยากให้ความรู้เท่านั้นเอง
ขอบคุณครับถือว่าแบ่งปันความรู้กันครับ ถ้ายังไงอยากเห็นรูปไก่ต่อที่เป็นไก่ต่อจริงๆด้วยครับ
ถึงว่าคะยั้นคะยอขายให้ผม เห็นว่าผมไม่รู้ ผมซื้อมาตัวละร้อย ตอนนี้ตัวผู้ตายไปแล้วด้วยครับ

แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 05:53:56 AM »

ยิ้มเท่ห์ ไก่ตั้งผมครับ หมานดีครับ ได้เชลยมาหลายตัวแล้ว อิอิ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้ม สมัยก่อนตอนที่สัตว์ป่ายังเยอะ จะมีไก่ตั้งไก่ต่อบางตัวที่เอาออกไปตั้งล่อไก่ป่าแล้วยังจะมีจำพวกเก้งกวางเข้ามาด้วย ทั้งนี้ต้องดูลักษณะของไก่ด้วยเรียกว่า ไก่หมาน

Liked By: ต้อย

เลี้ยงไก่งวง ไก่ดำ ไส้เดือนAF กบนาและปลูกผักหวานป่าครับ
229 หมู่8 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 54130 โทร086-9217843
ต้อย
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:08:24 AM »

ยิ้มเท่ห์ ไก่ตั้งผมครับ หมานดีครับ ได้เชลยมาหลายตัวแล้ว อิอิ  ยิ้มเท่ห์

ยิ้ม สมัยก่อนตอนที่สัตว์ป่ายังเยอะ จะมีไก่ตั้งไก่ต่อบางตัวที่เอาออกไปตั้งล่อไก่ป่าแล้วยังจะมีจำพวกเก้งกวางเข้ามาด้วย ทั้งนี้ต้องดูลักษณะของไก่ด้วยเรียกว่า ไก่หมาน

หมานเก้ง กวาง หมูป่าพอน่าสน ถ้าหมานงู หมานหมานี่ ลาบน่าจะลำครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์

Nutthavud
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:09:29 AM »

อยากทราบว่าทำไมไม่เอาไก่ป่าแท้มาเป็นไก่ตั้งไก่ต่อหรอครับ

ลงมือซะ !!
ต้อย
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:46:54 PM »

อยากทราบว่าทำไมไม่เอาไก่ป่าแท้มาเป็นไก่ตั้งไก่ต่อหรอครับ
ไก่ป่าแท้ๆ เลี้ยงให้เชื่องยังยากครับ การที่เอาไก่ป่าไปเป็นไก่ต่อยิ่งยาก เพราะไก่จะตื่น จะดิ้นครับ  ยิ้มเท่ห์

Nutthavud
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 01:41:14 PM »

ไก่ป่าแท้ๆ เลี้ยงให้เชื่องยังยากครับ การที่เอาไก่ป่าไปเป็นไก่ต่อยิ่งยาก เพราะไก่จะตื่น จะดิ้นครับ  ยิ้มเท่ห์
และถ้าได้ไข่มาจากป่าและเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆจะเชื่องไหมครับ หรือว่าสัญชาติญาณยังอยู่

ลงมือซะ !!
ต้อย
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 01:53:36 PM »

และถ้าได้ไข่มาจากป่าและเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆจะเชื่องไหมครับ หรือว่าสัญชาติญาณยังอยู่
เท่าที่ทราบมา ไม่เชื่องครับ โตมาหน่อย เข้าป่าหมดละครับ ถึงแม้เอาไก่ป่ามาผสมชั้นเดียวลูกโตมาก็เข้าป่าครับ หรือเชื่องแต่ให้จับตัวเล่นไม่ได้ และนอนต้นไม้ ครับ แต่ไม่สุดความสามารถของคนครับ แต่มีน้อย(มาก)ที่เลี้ยงไก่ป่าเชื่องจับเล่นได้ครับ  ยิ้มเท่ห์
exuspc
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:06:55 AM »

ชมของผมบ้าง

Liked By: Nutthavud, ต้อย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์