หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะม่วงพันธุ์อะไรครับ ลูกกลมๆ  (อ่าน 4846 ครั้ง)
ukrit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:14:38 AM »

ผลที่เห็นในภาพ ยังไม่สุก พึ่งถ่ายเมื่อเช้านี้
ไม่สุก รดชาติ เปรี้ยวมาก
ตอนสุก ไม่ทราบ ครับ เพราะ พึ่งซื้อสวนมา

รูปร่าง กลมๆ มีผิวสี อมแดง ผลใหญ่

meowkku
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:27:29 AM »

เข้าใจว่าเป็น พันธุ์ อาร์ทูอีทู นะคะ  ดูจากที่นี่ค่ะ (ขอบคุณเจ้าของลิ้งค์นะคะ)

http://www.bankasetporpeang.com/webboard/index.php?topic=74.0;prev_next=next

http://www.cpcrop.com/%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%A5%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%95%E0%B8%A0%E0%B8%93%E0%B8%91/%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B9%84%E0%B8%A1/%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%87/tabid/88/language/en-US/Default.aspx
ukrit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:31:36 AM »

ขอบคุณครับ น่าจะใช่ แสดงว่าตอนสุกเนี่ย ผิวแดงน่าดูเลยนะครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:36:00 AM »

ไม่ใช่น่าจะใช่ครับ มันใช่เลยคือ มะม่วง R2E2 แน่นอน ที่บ้านผมปลูกอยู่เดี๋ยวตอนสุกสีของลูกจะเหมือนแอปเปิ้ล
ขนาดลูกไม่ต่ำกว่า 1 กิโลกรัมต่อลูกครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
meowkku
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:49:34 AM »

เคยคิด อยากซื้อมาปลูกนานแล้วค่ะ  แต่ก็รอไว้ก่อนทุกที

เหตุผล เพราะตอนนั้น ราคายังสูง
แต่ที่สำคัญกว่านั้น คือ ซื้อมาแล้วกลัวไม่ได้พันธุ์แท้ ปลูกไปแล้วเป็นมะม่วงพันธุ์อื่น
ถ้าได้ต้นพันธุ์จากต้นจริงๆ แบบนี้ คงได้ปลูกไปนานแล้วค่ะ

พื้นที่ปลูกน้อย เลยคิดนานค่ะ  แต่ ลูกสวยน่ารักดีนะคะ  น่าปลูกมากๆ
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:06:02 PM »

เคยคิด อยากซื้อมาปลูกนานแล้วค่ะ  แต่ก็รอไว้ก่อนทุกที

เหตุผล เพราะตอนนั้น ราคายังสูง
แต่ที่สำคัญกว่านั้น คือ ซื้อมาแล้วกลัวไม่ได้พันธุ์แท้ ปลูกไปแล้วเป็นมะม่วงพันธุ์อื่น
ถ้าได้ต้นพันธุ์จากต้นจริงๆ แบบนี้ คงได้ปลูกไปนานแล้วค่ะ

พื้นที่ปลูกน้อย เลยคิดนานค่ะ  แต่ ลูกสวยน่ารักดีนะคะ  น่าปลูกมากๆ
มะม่วง R2E2 ตอนดิบจะเปรี้ยวมากแต่พอสุกกลับหวานและมีกลิ่นหอมนิดๆ อร่อยดีครับ เป็นจุดเด่นของร้านเวลามีลูกค้า เข้ามาล้างรถ จะต้องเดินมาดูและถามเสมอว่าเป็นมะม่วงอะไร แต่เขาจะหวงลูกครับ ปีนึงให้ลูกประมาณ 10-20
ลูกเอง ปีนี้ได้แค่ 8 ลูก(ผมปล่อยธรรมชาติไม่เคยดูแลใส่ปุ๋ยเลย)

ยิ้มเท่ห์

Liked By: meowkku

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
ukrit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:21:26 PM »

ที่สวน มี 3 ต้นครับ
หลายคนบอกสุกก็ไม่อร่อย แทบคายทิ้ง บางสวน บอกอร่อย

เดี๋ยว ผมจะลองดูนะครับ จะมาแจ้งให้ทราบ ว่า เป็นอย่างไร

ขอบคุณครับสำหรับ ทุกคำตอบ
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:30:04 PM »

ลูกละประมาณ 1 โล ท๊อป เซ็นทรัล ขายโลละ 135.-    ยิ้ม
minja
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 01:17:25 PM »

คล้ายพวกมะม่วงเค้นท์ ทอมมี่ ที่บ้านปลูกต้นหนึ่งพันธุ์เค้นท์ ตอนสุกจะหวานอร่อยมากๆ ชอบกินสุก แต่กระรอกก็ชอบเหมือนกัน โกรธ

Liked By: meowkku
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 02:01:16 PM »

วันนี้ถ่ายรูปมะม่วง R2E2 ที่บ้านมาให้ดูครับยังไม่แก่นะครับยังลูกโตกว่านี้อีก   ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
arjanaud
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 02:18:40 PM »

เพิ่งรู้เหมือนกันว่าพันธุ์ R2E2 ตอนเด็กๆเห็นคนแก่ๆแถวบ้านเรียกมะม่วงกำปั้น ก็เลยเรียกมายันโต หุหุ ^_^
meowkku
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 02:20:02 PM »

ลูกมะม่วง อ้วนกลม น่ารักมากเลยค่ะ

มะม่วงต้นนี้ ปลูกได้กี่ปีแล้วคะ ?
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 02:23:14 PM »

เพิ่งรู้เหมือนกันว่าพันธุ์ R2E2 ตอนเด็กๆเห็นคนแก่ๆแถวบ้านเรียกมะม่วงกำปั้น ก็เลยเรียกมายันโต หุหุ ^_^
คล้ายกันครับ มะม่วงกำปั้นกับ R2E2 แต่ขนาดผิดกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 02:24:05 PM »

ลูกมะม่วง อ้วนกลม น่ารักมากเลยค่ะ

มะม่วงต้นนี้ ปลูกได้กี่ปีแล้วคะ ?

ของผมปลูกมา 5 ปีแล้วครับเป็นกิ่งตอนที่ซื้อมาจากพิษณุโลก เอามาปลูกไว้ที่แพร่  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: weewiijung

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
meowkku
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 02:35:24 PM »

ของผมปลูกมา 5 ปีแล้วครับเป็นกิ่งตอนที่ซื้อมาจากพิษณุโลก เอามาปลูกไว้ที่แพร่  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์

ปลูกไว้ทุ่งนาแบบนี้ ลูกแก่ ลูกสุก เหลือมาถึงเจ้าของบ้านไหมคะ ??
ที่ถามแบบนี้ เพราะ ละแวกใกล้เคียงแถวบ้าน มีปัญหาขโมยค่ะ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 07:24:03 PM »

ของผมปลูกมา 5 ปีแล้วครับเป็นกิ่งตอนที่ซื้อมาจากพิษณุโลก เอามาปลูกไว้ที่แพร่  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์

ปลูกไว้ทุ่งนาแบบนี้ ลูกแก่ ลูกสุก เหลือมาถึงเจ้าของบ้านไหมคะ ??
ที่ถามแบบนี้ เพราะ ละแวกใกล้เคียงแถวบ้าน มีปัญหาขโมยค่ะ

ไม่หายหรอกครับ ต้นมะม่วงอยู่ในรั้วบ้านครับ มีแต่คนจะมาขอซื้อลูกมะม่วงตอนสุก มาขยั้นขยอกันทุกปี
แม่ของผมท่านก็ไม่ขาย ให้ลูกละ 100 บาทก็ไม่ขาย เอาไว้โชว์กับเอาไว้กินตอนสุกครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์