หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนผักหวานป่ารอบบ้าน ที่มุกดาหาร  (อ่าน 19430 ครั้ง)
Nikhomkhamsoi
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 11:46:29 AM »

บ้านเราอยู่ อ.นิคมคำสร้อย จ.มุกดาหาร เมื่อ ๒-๓ ปีที่แล้วเราลองศึกษาและทดลองทำสวนผักหวานป่า ตอนนี้เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วเด้อ

* PA150130.JPG (105.54 KB, 490x653 - ดู 3547 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2008, 11:59:58 AM โดย narong2517 » บันทึกการเข้า

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 11:54:52 AM »

สนใจมากคร้าบ  ขอรูปด้วยคร้าบ  ขอบคุณหลายๆๆ เด้อ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 12:05:20 PM »

สนใจมากคร้าบ  ขอรูปด้วยคร้าบ  ขอบคุณหลายๆๆ เด้อ

จัดให้... ตอนนี้มีประมาณ ๓๐ - ๔๐ ต้น ที่น่าจะรอดแล้ว บางต้นหน้าแล้งนี้น่าจะเก็บแกงได้บ้างแล้ว

Liked By: Papa63, pongdat, khunwah

* PA140075.JPG (97.66 KB, 367x490 - ดู 3521 ครั้ง.)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 12:09:29 PM »

อีกรูปครับ...

Liked By: Papa63, khunwah

* PA140076.JPG (77.64 KB, 367x490 - ดู 3516 ครั้ง.)
ชาวนา™

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 12:29:47 PM »

ขอรบกวนถามหน่อยนะครับ

1. ต้นพันธุ์ซื้อจากที่ไหน  ขนาดความสูงเท่าไหร่  รวมทั้งราคา
2. พอจะแนะนำเทคนิคการปลูกผักหวานป่า ให้สมาชิกได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: Papa63, pranod99
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 01:43:39 PM »

ขอรบกวนถามหน่อยนะครับ

1. ต้นพันธุ์ซื้อจากที่ไหน  ขนาดความสูงเท่าไหร่  รวมทั้งราคา
2. พอจะแนะนำเทคนิคการปลูกผักหวานป่า ให้สมาชิกได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

พูดแล้วเหมือนโม้ ที่จริงผมทำงานที่พัทยานะ (เป็นโปรแกรมเมอร์) ภูมิลำเนาอยู่มุกดาหาร แต่ด้วยความชอบในงานเกษตรเป็นการส่วนตัวจึงลองทำดู...ลงมือปลูกเองตอนกลับไปเยี่ยมบ้าน จากนั้นก็ทิ้งไว้ให้คุณแม่ดูแลให้ แล้วเราก็จะคอยโทรศัพท์ไปถามข่าวคราว...555 (ตอบคำถาม)
๑. กิ่งพันธุ์ ผมดั้นด้นไปซื้อที่สวนลุงสังวาลย์ จ.สระบุรีโน่นเลย ราคาถุงละ ๑๕ บาท
๒. ส่วนเทคนิคการปลูกก็คงจะเหมือนกับที่หลายๆ เว็บมีข้อมูลไว้ แต่จากประสบการณ์ของเราเอง ขอแบ่งปันดังนี้ครับ
- กิ่งพันธุ์ควรมีอายุอยู่ในถุงไม่เกิน ๑ ปี (ล่าสุดเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาเราไปซื้อแบบยังเป็นเมล็ดอยู่เลย)
- ตอนปลูกอย่าให้ตุ้มดินแตกหรือรากขาดเด็ดขาด และควรรดน้ำทุกวัน (อย่าไปเชื่อเด็ดขาด หากใครบอกว่าผักหวานป่าไม่ชอบน้ำ)
- ผักหวานชอบดินดีนะ หากมีขี้วัวบำรุงเยอะๆ จะชอบมาก
*** สงกรานต์ปีหน้าเราจะขยายพื้นที่อีกสัก ๑๐๐ - ๒๐๐ ต้น ว่าจะซื้อเมล็ดพันธุ์มาเพาะเองเพราะประหยัดได้เยอะเลย
*** ถึงตอนนี้ยอมรับว่าหมดตังค์กับเรื่องนี้ไปเยอะพอสมควร แต่ใจรักที่จะทำ ก็เลยยอมลงทุน

Liked By: Papa63, pranod99, yaisee, khunwah
ชาวนา™

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 01:46:49 PM »

ขอบคุณมากๆ ครับที่ช่วยแบ่งปันข้อมูล

ปีหน้าผมก็จะไปเที่ยวงานผักหวาน  ที่สระบุรี  พร้อมทั้งตั้งใจจะซื้อต้นพันธุ์สัก 100 ต้นก่อนเพื่อทดลอง  เพราะสนใจจะปลูกผักหวานหลายไร่เหมือนกันครับ

Liked By: Papa63, pranod99
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 03:44:56 PM »

ขอบคุณมากๆ ครับที่ช่วยแบ่งปันข้อมูล

ปีหน้าผมก็จะไปเที่ยวงานผักหวาน  ที่สระบุรี  พร้อมทั้งตั้งใจจะซื้อต้นพันธุ์สัก 100 ต้นก่อนเพื่อทดลอง  เพราะสนใจจะปลูกผักหวานหลายไร่เหมือนกันครับ

อย่าลืมชวนกันเด้อ

Liked By: pranod99

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
taksinr
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 04:00:24 PM »

ผมว่าเอาเมล็ดมาเพาะเองดีกว่านะครับ ประหยัดด้วย ปีทีแล้วผมสั่งของคุณประกอบ ที่ www.pakwanpa.com ราคาเมล็ดละ 2 บาทครับคือเอาลงแปลงเลยครับ แต่ว่าไม่ค่อยได้มาดูเลยตายเกือบหมดเลย แต่ไปเป็นไรครับปีนี้เอาใหม่หาคนดูแลได้แล้วล่ะ รับรองครับ รอดทุกต้น ได้เมล็ดมาก็ขุดดินแค่มิดเม็ดแล้วเอาฟางคลุมแล้วรดน้ำเลยไม่เกิน 2 เดือนเห็นต้นแน่ ๆ ครับ แต่ว่าโดนกิ้งกือตัวแดงกัดวันละหลายสิบต้นเลย ท่านได้มีวิธีไล่ กำจัดแนะนำด้วยนะครับ แบบว่าไม่อยากฆ่าน่ะครับ ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ

Liked By: pranod99, khunwah
chirawat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 04:16:31 PM »

สวนอยู่อำนาจเจริญ ต้องการปลูกผักหวานป่าเหมือนกันแต่ยังหาพันธ์ไม่ได้ ไม่ทราบว่ามีเม็ด หรือพันธ์บ้างไหมคะ ราคาเท่าไหร่ช่วยตอบด้วย

*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 04:40:03 PM »

สวนอยู่อำนาจเจริญ ต้องการปลูกผักหวานป่าเหมือนกันแต่ยังหาพันธ์ไม่ได้ ไม่ทราบว่ามีเม็ด หรือพันธ์บ้างไหมคะ ราคาเท่าไหร่ช่วยตอบด้วย

ต้องรอซื้อช่วงเมษายนปีหน้าครับ... ผมจะไปซื้อที่สระบุรี อืม...ซื้อไปเผื่อเอาไหม แต่ต้องไปรับที่นิคมคำสร้อยเด้อ...

*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 04:44:47 PM »

ผมว่าเอาเมล็ดมาเพาะเองดีกว่านะครับ ประหยัดด้วย ปีทีแล้วผมสั่งของคุณประกอบ ที่ www.pakwanpa.com ราคาเมล็ดละ 2 บาทครับคือเอาลงแปลงเลยครับ แต่ว่าไม่ค่อยได้มาดูเลยตายเกือบหมดเลย แต่ไปเป็นไรครับปีนี้เอาใหม่หาคนดูแลได้แล้วล่ะ รับรองครับ รอดทุกต้น ได้เมล็ดมาก็ขุดดินแค่มิดเม็ดแล้วเอาฟางคลุมแล้วรดน้ำเลยไม่เกิน 2 เดือนเห็นต้นแน่ ๆ ครับ แต่ว่าโดนกิ้งกือตัวแดงกัดวันละหลายสิบต้นเลย ท่านได้มีวิธีไล่ กำจัดแนะนำด้วยนะครับ แบบว่าไม่อยากฆ่าน่ะครับ ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ

ง่ายที่สุด ไม่ต้องฆ่าก็ได้ครับ แค่กระทืบแรงๆ ก็พอ 555 หรือว่าจะใช้ปูนขาวโรยรอบๆ ก็ได้ครับ

nui
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 02:17:25 PM »

สวัสดีทุกท่านครับ สมาชิกใหม่ครับ สนใจผักหวานป่าครับ อยากจะลองปลูกมั่ง ว่าแต่ว่าใบผักหวานป่ามันใบใหญ่ขนาดนี้เลยหรือครับ
คือผมเคยซื้อที่ตลาดที่เค้าเก็บมาขายมาจากป่าจริงๆ(ไม่เคยเห็นต้นจริงๆ)แบบว่าชอบกินน่ะครับ แกงอร่อยดี
หรือว่าต้นในรูปมันคนละพันธุ์กัน เห็นที่เค้ามาขายมันจะใบเล็กๆยอดฝอยๆ ถ้ามีรูปยอดของมันช่วยเอามาโชว์หน่อยครับ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 09:56:44 PM »

สวัสดีทุกท่านครับ สมาชิกใหม่ครับ สนใจผักหวานป่าครับ อยากจะลองปลูกมั่ง ว่าแต่ว่าใบผักหวานป่ามันใบใหญ่ขนาดนี้เลยหรือครับ
คือผมเคยซื้อที่ตลาดที่เค้าเก็บมาขายมาจากป่าจริงๆ(ไม่เคยเห็นต้นจริงๆ)แบบว่าชอบกินน่ะครับ แกงอร่อยดี
หรือว่าต้นในรูปมันคนละพันธุ์กัน เห็นที่เค้ามาขายมันจะใบเล็กๆยอดฝอยๆ ถ้ามีรูปยอดของมันช่วยเอามาโชว์หน่อยครับ

ตอนที่เขาแตกยอดออกมาใหม่ๆ ก็มีลักษณะยอด+ใบเล็กๆ เหมือนที่เอามาแกงกินนั่นและครับ

หล่อเล็ก
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 04:13:15 AM »

ต้องรอซื้อช่วงเมษายนปีหน้าครับ... ผมจะไปซื้อที่สระบุรี อืม...ซื้อไปเผื่อเอาไหม แต่ต้องไปรับที่นิคมคำสร้อยเด้อ...

ฝากซื้อด้วยนะครับ  ราคาเมล็ดละเท่าไร  พร้อมค่าส่งทางไปรษณีย์  อยากได้เหมือนกัน
mapang
*

พอเพียงทำได้...ด้วยมือและใจ

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 05:20:59 PM »

เป็นผักที่น่าสนใจ..กันอย่างแพร่หลาย
  แต่ตอนนี้ขอศึกษาไปก่อน..(เก็บข้อมูลชาวบ้าน)

"มะปราง" เบญจมาศ   ชมชื่น
375/4 ม.13 ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู 39180
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์