หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน+แบบฝึกหัดเพื่อหาตัวตนของคนปลูก  (อ่าน 16909 ครั้ง)
Greengarden
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 12:23:02 PM »

ลงดินเรียบร้อย ครับ

สภาพใบไม่สวยเท่าใดนัก มีรอยหยักให้เห็น

สาเหตุไม่ได้มาจากหนอน แต่เป็นเจ้าพวกนี้

เกิดจากไก่บ้านๆพวกนี้ ส่งสัยจะรู้ว่ามีประโยชน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2014, 12:39:06 PM โดย Greengarden » บันทึกการเข้า

Greengarden
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 12:36:59 PM »

อันนี้สั่งซื้อมาครับหม่อนหิมาลายันครับ ขาวกับแดง
ทางไปรษณีย์ไทย ล้างรากมาเรียบร้อย

จัดลงดินพักฟื้นไว้ก่อน

เข้าผะอบ พบกันใหม่2อาทิตย์ ห้ามโดนแดด ใส่น้ำในกระถางแค่7ช้อนโต๊ะ(เค้าบอกมา)
แต่ผมดันใส่ไป14ช้อน กลัวมันตาย

สุดท้ายจะออก หัว หรือออกก้อย ยังมีต่อ
ขอแค่ LIKEเดียว
Greengarden
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 07:55:17 PM »

ต้นมะพร้าวทะเลทราย คุณ mesa

มะเขือการ์ตูน คุณ suttpongkung
Greengarden
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 08:31:12 PM »

หม่อนหิมาลายัน ที่ซื้อมาครับ หลังจากผ่านการอบ
พักในกระถางอยู่2เดือน

พันธ์นี้ใบใหญ่ดี แต่ออกลูกยากจัง ว่าจะต่อยอดเสียบตา ก็กลัวจะเสียต้นตอปล่าว
รอดูผลก่อนดีกว่า

เดี๋ยวถ้าออกผลแล้ว จะเอามาอัพน่ะครับ ยิงฟันยิ้ม
ถ้าหากว่าไม่เสร็จเจ้าไก่ซะก่อน
Hippo
*

เด็กหญิงฮิปโป กระต่ายเฮฮา

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:58:34 PM »

ทานตะวันรอดไม๊คะ
คุณแม่บ้านครับ
ต้องขอโทษมากๆครับ ครั้นอยู่บนที่เพาะยังงามเห็น
เมื่อลงดินได้ 3 วันเป็นอันหาย โดนเจ้ากระต่ายเด็ดไปวันละ 5-6หยอด สุดท้ายเกลี่ยง ร้องไห้
รวมไปถึง ต้นดอกชมจันทร์ มันก็ชอบ กินยอดแล้วแตกใหม่ ยังกลับมากินอีก
ดีที่เป็นคนชอบปลูก เลยใจเย็นบ้าง(อารมณ์เกือบหลุดไปหลายครั้ง)

ไม่อย่างงั้น คงได้กินยอดผัก ผ่านทางเนื้อกระต่ายเป็นแน่แท้  ลังเล ลังเล

อ่า.. ใจเย็นนะคะ
เค้าน่ารักออก หางกลมๆ สั้นๆ โดดไป ดีดมา.. ดูเพลินตาดี เนอะๆ

เพิ่งทราบว่ายอดมะม่วงหิมพานต์ทานได้
เอาไปทำอะไรทานคะ ขอลอกเมนูหน่อย

ปล.เลี้ยงหม่อนเก่งมากเลยค่ะ ติดลูกด้วย ของปุ๊กติดลูกแล้วก็เหี่ยวร่วงไปซะเฉยๆ ไม่เคยได้กินเลย (หม่อนกินผลธรรมดาน่ะค่ะ)

นู๋ ฮิ ป โ ป.. แก้วตาดวงใจของมี๊
Greengarden
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 09:23:36 PM »

ทานตะวันรอดไม๊คะ

คุณแม่บ้านครับ
ต้องขอโทษมากๆครับ ครั้นอยู่บนที่เพาะยังงามเห็น
เมื่อลงดินได้ 3 วันเป็นอันหาย โดนเจ้ากระต่ายเด็ดไปวันละ 5-6หยอด สุดท้ายเกลี่ยง ร้องไห้
รวมไปถึง ต้นดอกชมจันทร์ มันก็ชอบ กินยอดแล้วแตกใหม่ ยังกลับมากินอีก
ดีที่เป็นคนชอบปลูก เลยใจเย็นบ้าง(อารมณ์เกือบหลุดไปหลายครั้ง)

ไม่อย่างงั้น คงได้กินยอดผัก ผ่านทางเนื้อกระต่ายเป็นแน่แท้  ลังเล ลังเล

อ่า.. ใจเย็นนะคะ
เค้าน่ารักออก หางกลมๆ สั้นๆ โดดไป ดีดมา.. ดูเพลินตาดี เนอะๆ

เพิ่งทราบว่ายอดมะม่วงหิมพานต์ทานได้
เอาไปทำอะไรทานคะ ขอลอกเมนูหน่อย

ปล.เลี้ยงหม่อนเก่งมากเลยค่ะ ติดลูกด้วย ของปุ๊กติดลูกแล้วก็เหี่ยวร่วงไปซะเฉยๆ ไม่เคยได้กินเลย (หม่อนกินผลธรรมดาน่ะค่ะ)

ครับตอนนี้ไม่เจอมาหลายเดือนแล้ว ก็คิดถึงจ้าวกระต่ายเหมือนกัน พอดีเจ้าของเค้าย้ายบ้านไปแล้ว

ยอดมะม่วงหิมๆ ใช้ทานเป็นผักแกล้มครับ กับขนมจีน กับน้ำพริกก็อร่อยนักแล
แต่ มะม่วงหิมจะมีอยู่2พันธ์ ยอดขาวและยอดแดง ทานยอดได้ทั้ง 2 พันธ์ แต่ที่ทานอร่อยจะเป็นพันธ์ยอดขาวครับ
รสชาติจะไม่ฝาดรสมันๆ แต่ยอดแดงจะติดฝาดเปรี่ยวเล็กน้อย
ถ้ารู้จัก"มันปู"ก็จะเหมือนกัน มีทั้ง ยอดขาวและยอดแดง ยอดขาวจะมันกว่า

อย่างในรูปจะมีทั้งยอดขาวและแดง

ปล.ส่วนกิ่งหม่อนต้องขอบคุณ เจ้าของกิ่งครับที่ส่งกิ่งพันธ์ดีมา ส่วนผมมีหน้าที่ปักลงดินครับ
ดูแลน้ำท่า สม่ำเสมอ หรือเป็นเพราะอากาศที่นี้ด้วยก็ไม่รู้ได้
ไม่ลองเด็ดใบให้เหลือแต่ยอด ดูครับ ลูกอาจจะออกอีก
 ยิ้ม ขอให้ติดผลครับ
Greengarden
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 08:16:20 PM »

ต้นกล้า การเวก ของคุณMARRY ครับ

อันนี้ ทับทิม อินเดีย คุณ pood64 ครับ

Greengarden
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 03:31:23 AM »

ส่งต่อเลยนอนไม่หลับ
ว่านสี่ทิศสีส้ม คุณ sujirada

ว่านมหาลาภ คุณ eliot

eliot
*

กินง่าย อยู่ง่าย ตามวิถีพอเพียง

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 11:17:00 PM »

ตรวจแล้วให้เต็ม 10 คะแนนเลยครับ ออกดอกพร้อมกับที่บ้านผมเลย สวยงามครับ คุณ Greengarden เก่งมากครับ ปลูกอะไรก็งามไปซะทุกอย่าง

Liked By: sawitree57, jomk, Supapor, Huy54

ความรัก ต้องเริ่มจากตัวเองก่อน รักตัวเองให้เป็นก่อน แล้วค่อยเผื่อแผ่ไปสู่คนรอบข้าง
Greengarden
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 11:15:32 AM »

ตรวจแล้วให้เต็ม 10 คะแนนเลยครับ ออกดอกพร้อมกับที่บ้านผมเลย สวยงามครับ คุณ Greengarden เก่งมากครับ ปลูกอะไรก็งามไปซะทุกอย่าง

ขอบคุณครับ ขอน้อมรับคำชม ที่ไม่งามก็มีน่ะครับ ต้องฝึกไปเรื่อยๆ
Greengarden
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 08:37:04 PM »

มะเดื่อฝรั่งครับ  ซื้อเมล็ดมาฝึกเพาะดู งอกด้วยแฮ่ะ

Greengarden
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 08:03:38 PM »

แยกต้นมะเดื่อฝรั่งลงถุงครับ

Liked By: eliot, Huy54
Greengarden
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 08:13:55 PM »

อัพเดทครับ แถบเป็นลมเกิดอะไรขึ้น ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

มีผู้หวังดีช่วยกำจัดหนอนและแมลงศรัตรูพืช เข้ามาคุ้ยเขี่ยหาอาหาร
คือเจ้าไก่ อีกแล้วครับ ระเนระนาดหมด ร้องไห้ ร้องไห้ :'(อย่าให้เจอน่ะ โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: Huy54
unun06
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 08:16:20 PM »

เพาะเก่งจังค่ะ  อายจัง อายจังไม่ทราบว่าเพาะจากผลสดหรือผลอบแห้งค่ะ
ที่บ้านลองเพาะจากผลอบแห้ง ขึ้นมาแค่ต้นเล็ก ๆ ต้นเดียว
ไม่รู้ว่าจะไปรอดหรือเปล่า  ลังเล ลังเล ลังเล

Liked By: Huy54, eliot
Greengarden
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 11:37:42 PM »

เพาะเก่งจังค่ะ  อายจัง อายจังไม่ทราบว่าเพาะจากผลสดหรือผลอบแห้งค่ะ
ที่บ้านลองเพาะจากผลอบแห้ง ขึ้นมาแค่ต้นเล็ก ๆ ต้นเดียว
ไม่รู้ว่าจะไปรอดหรือเปล่า  ลังเล ลังเล ลังเล

เพาะจากเมล็ดที่สั่งซื้อมาจากเวฟนี้ครับ
ลองหาดูน่ะครับ
อัตราการงอกเป็นที่น่าพอใจครับ
ทดสอบแช่น้ำแล้วจมทุกเมล็ดครับ

Liked By: Huy54, unun06
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์