หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเนินหินดาด...สวนเกษตรปลอดสารพิษ  (อ่าน 219447 ครั้ง)
สวนพิมพลอย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 03:57:38 PM »

คุณ TUI ครับ
เสียใจด้วยครับ กับเรื่องถูกโกงที่
อดีต ที่ผ่านไปแล้ว เรานำมาเป็นบทเรียน อย่าให้เกิดซ้ำ
แต่อย่านำมา ย้ำคิด ย้ำทุกข์  ครับ 
ต้องปล่อยวางให้มันผ่านไป  คิดซะว่า เป็นกรรม ที่เราอาจะทำไม่ดีกับใครไว้

ท่าน ว.วัชรเมธี เคยสอนไว้ว่า ให้คิดถึงแต่ปัจจุบัน และทำดีที่สุดในขณะนี้
อนาคต จะดีเอง    แล้วในวันข้างหน้าเวลามองอดีตก็จะเห็นสิ่งที่ดี

แต่ถ้าเราเฝ้าย้อนเอาความทุกข์ในอดีต ที่เจ็บช้ำ มาคิด แบบทุกข์แล้ว ทุกข์อีก
ท่านเปรียบเหมือน สัตว์เลี้ยงชนิดหนึ่งที่มีความสามารถพิเศษ เคี้ยวอาหารได้ตลอดเวลา
แม้ในยามที่ไม่มีอาหารกิน ก็ขยอกอาหารที่กินเข้าไปแล้วออกมาเคี้ยวกินใหม่ได้อีก

fishtathaithai
*

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 04:14:23 PM »

สวัสดีค่ะคุณหมอ  ได้อ่านเรื่องราวของสวนนี้แล้วเหมือนได้อ่านนิยายเลยค่ะ  ตอนนี้ชักอยากให้นางเองปรากฎตัวเร็วๆจังค่ะ  พระเอกนำไปเยอะแล้ว น่าติดตาม ยิงฟันยิ้ม
TUI
*

« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 04:17:02 PM »

รอติดตามต่อครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 04:30:24 PM »

ข้อความที่ 99 พอดีเลย ชิงเอาไว้เองครับ

คุณ fishtathaithai  เรื่องจริงท้างน้าน คร๊าบ  ผมขอยืนยัน นั่งยัน และนอนยัน
นางเอกในเรื่องนี้เหรอครับ แหะๆ ใจเย็นๆครับ  ได้เจอแน่  เดี๋ยวจะไปหาภาพก่อนครับ
พอดีที่บ้านน้ำท่วม แค่ครึ่ง....หน้าต่าง ของหายหมดครับ

คุณ TUI  ครับ    ถึงแม้เราจะอยู่กันคนละฝั่ง
ในกรุงเทพ ผมอยู่เหนือ  คุณอยู่ใต้
ในสวน  ผมอยู่ตะวันตก  คุณอยู่ตะวันออก
แต่เราก็เป็นเพื่อน พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้
ต้องขอขอบคุณ ทีมงานเกษตรพอเพียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 04:31:57 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
TUI
*

« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 04:43:16 PM »

ข้อความที่ 99 พอดีเลย ชิงเอาไว้เองครับ

คุณ fishtathaithai  เรื่องจริงท้างน้าน คร๊าบ  ผมขอยืนยัน นั่งยัน และนอนยัน
นางเอกในเรื่องนี้เหรอครับ แหะๆ ใจเย็นๆครับ  ได้เจอแน่  เดี๋ยวจะไปหาภาพก่อนครับ
พอดีที่บ้านน้ำท่วม แค่ครึ่ง....หน้าต่าง ของหายหมดครับ

คุณ TUI  ครับ    ถึงแม้เราจะอยู่กันคนละฝั่ง
ในกรุงเทพ ผมอยู่เหนือ  คุณอยู่ใต้
ในสวน  ผมอยู่ตะวันตก  คุณอยู่ตะวันออก
แต่เราก็เป็นเพื่อน พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้
ต้องขอขอบคุณ ทีมงานเกษตรพอเพียงครับ
Web นี้มีประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับพวกเราชาวเกษตร
ทำให้พวกเรามารวมกลุ่มกัน สำหรับพวกที่มีความรักในต้นไม้ ดอกไม้ ธรรมชาติ
และยังมีการแนะนำสิ่งที่เป็นประโยชน์ สามารถนำไปปรับใช้ได้จริง

สักวันคงได้มีโอกาสเจอคุณหมอตัวเป็น ๆ สักครั้งนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

rommany
*

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:08:34 PM »

แหมๆเผลอแป้ปเดียวคุณนายตุ้มดังใหญ่แล้ว_เอเจ้าตัวงานยุ่งอยู่ละซี   ว่าแล้วเชียวชื่อสวนนี้ไม่น่ามีคนอื่นนะคะ.  อ่อแล้วไก่ไข่พี่ออกไข่รึยังคะโดนแซงแล้วนะ
sompol
*

« ตอบ #102 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 12:39:32 AM »

...ยินดีต้อนรับคุณหมอสู่มุมสมาชิกครับ...น่าอ่านน่าติดตามมากครับ...ผมก็กำลังเริ่มปลูกยางครับ...เป็นแฟนเพชรพระอุมาเหมือนกันครับ ผมอ่านตั้งแต่เรียน มอต้น...ทางไปโรงเรียนผ่านห้องสมุดศูนย์การศึกษานอกโรงเรียน...ทำทีถีบจักรยานไปโรงเรียนแต่เช้า...แต่ไปเข้าห้องสมุดอ่านเพชรพระอุมา...เป็นสมาชิกห้องสมุดไม่ได้...เล่มใหนโดนยืมไปก็รอครับไม่อ่านข้าม...อ่านจนถึงเวลาเสียงระฆังเข้าแถวเคารพธงชาติครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #103 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 07:29:51 AM »

แหมๆเผลอแป้ปเดียวคุณนายตุ้มดังใหญ่แล้ว_เอเจ้าตัวงานยุ่งอยู่ละซี   ว่าแล้วเชียวชื่อสวนนี้ไม่น่ามีคนอื่นนะคะ.  อ่อแล้วไก่ไข่พี่ออกไข่รึยังคะโดนแซงแล้วนะ

แมม  ดีจังได้เจอแมมในนี้
ไก่ เริ่มออกไข่ฟองเมื่อวานนี้จ๊ะ  ตามมาติดๆ  ต่อให้ก่อน 4 วัน
ตอนนี้เหลือ 4 ตัว  ตอนมาจากสวนมี 7   งูเหลือมกัดตายไป 3
เจ้าเม็ดขนุน  เจ้าบรานว์  และเจ้าแสบ  จัดการงู ให้เรียบร้อยแล้ว
ห่านก็ออกไข่แล้วนะ ออกมา 3   แตกไป 1   เปลือกนิ่มและเสีย 1
เหลือ 1  เจ้ากระจิ๊ดริด ฟักอยู่ทั้งวัน ทั้งคืนเลย

Liked By: rrwork, Papa63
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #104 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 08:53:02 AM »

...ยินดีต้อนรับคุณหมอสู่มุมสมาชิกครับ...น่าอ่านน่าติดตามมากครับ...ผมก็กำลังเริ่มปลูกยางครับ...เป็นแฟนเพชรพระอุมาเหมือนกันครับ ผมอ่านตั้งแต่เรียน มอต้น...ทางไปโรงเรียนผ่านห้องสมุดศูนย์การศึกษานอกโรงเรียน...ทำทีถีบจักรยานไปโรงเรียนแต่เช้า...แต่ไปเข้าห้องสมุดอ่านเพชรพระอุมา...เป็นสมาชิกห้องสมุดไม่ได้...เล่มใหนโดนยืมไปก็รอครับไม่อ่านข้าม...อ่านจนถึงเวลาเสียงระฆังเข้าแถวเคารพธงชาติครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีแชร์ ประสบการณ์ การปลูกยาง นะครับ
เรือง เพชรพระอุมา ถ้าเคยอ่านสมัยมัธยม ละก็  ขอแนะนำให้อ่านใหม่อีกครั้งครับ
เพราะคนเราเมื่ออายุมากขึ้น มีประสบการณ์ชิวิตมากขึ้น มุมมองเราจะเปลี่ยนไป
จะมองโลกกว้างขึ้น  อรรถรสในการอ่านหนังสือ จะมากขึ้น
แต่ต้องระวังสุขภาพนะครับ  เพราะมัน ติด ครับ
ถ้าอยู่ในกรุงเทพ  สามารถยืมได้ที่ ห้องสมุดประชาชน กทม. มักจะอยู่ที่สำนักงานเขตครับ
บางที่ใหม่เอี่ยมเลย

Liked By: sompol, yudhapol, rrwork, Papa63
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:39:17 AM »

ได้เป็นเจ้าของสวนซะที

ไม่นานนัก  เราก็ได้เป็นเจ้าของที่ดินเกษตรกรรมตามที่ต้องการ
เจ้าของแก่แล้วครับ อายุประมาณ 80 ปี ลูกไปทำงานและมีบ้านในกรุงเทพ
ตัวแกไปๆ มาๆ  ไม่ได้จ้างใครมาช่วย ทำเอง  ทำชักไม่ไหว ลูกไม่ชอบ ก็เลยขายครับ

เอกสารสิทธิ์ เป็นโฉนด ครับ  ราคาต่อไร่มากกว่าเดิม 2 เท่ากว่า พื้นที่ 25 ไร่
ติดถนนลาดยาง ทางหลวงชนบท  ไฟฟ้า  ประปา พร้อม
เพราะลุงแกมีบ้านอยู่แล้ว มีเลขที่บ้านเรียบร้อย

พื้นที่เป็นสวนส้มโอ ประมาณ ร้อยกว่าต้น  ผลไม้อื่นๆ ประปราย
พื้นที่ที่เหลือ แกให้เค้าเช่าปลูกมันสำปะหลัง  ข้าวโพด
สภาพโดยรวม หญ้าสูงท่วมหัวครับ  ลุงแกทำคนเดียวไม่ไหว ก็เลยปล่อย

สภาพบ้าน เสียดายผมไม่ได้ถ่ายรูปตอนนั้นไว้
เป็นโรงเรือนชั้นเดียวติดพื้น ใช้ต้นไม้มาทำเป็นเสา มี 15 ต้น  3 แถวๆ ละ 5 ต้น  ปลวกกินทุกต้น
หลังคาเป็นกระเบื้องลอนเก่าๆ ผุๆ  เทพื้นคอนกรีต สูงๆ ต่ำๆ คาดว่าแกทำเองนานมาแล้ว
แกกั้นผนังส่วนเดียวพื้นที่  ¼ ของโรงเรือน เรียกว่า บ้าน มีประตูหน้าต่าง เรียบร้อย
ที่เหลือมีไม้ผุ แปะไว้ พอให้รู้อาณาเขตโรงเรือน
มีส้วมและห้องน้ำ ห่างออกไปอีก 30 เมตร

ตกลงซื้อครับ
ลุงแกขอค่าบ้านที่ผมบรรยายไปนั้นเพิ่มอีก 5 หมื่น
ผมสงสารครับ  แต่มันเกินไป ผมจะขอให้ 3 หมื่นแล้วกัน
ป้า เมียแกขอให้พบกันครึ่งทาง เป็น 4 หมื่น ก็เลยตกลงกันครับ
ถ้าแกรื้อไป ผมคิดว่าของที่ได้มันจะไม่พอค่าแรงรื้อครับ  เพราะส่วนใหญ่จะเสียหายหมด
ปัญหา....ผมจะทำอย่างไร กับโรงเรือนผุๆ หลังนั้น
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 04:33:02 PM »

พระเรียกไปเตือน

หลังจากไฟเข้าสวนยางแล้ว  เราก็ได้ดำเนินการปลูกซ่อม
แล้วใช้รถไถ เคลียร์พื้นที่ริมรั้วด้านที่มีปัญหา  เพื่อเป็นการร้อมคอกไม่ให้วัวหายซ้ำอีก
ลุงปลูกยางเค้าขอปลูกข้าวโพดในร่องยาง ซัก 2 – 3 ปี ก่อนที่ยางจะโต
เราเห็นว่าก็ดี จะได้มีคนดูแลสวนยางให้เราด้วย  แล้วก็เป็นคนที่เราไว้ใจได้
พอเก็บเกี่ยวข้าวโพดเสร็จ แกก็ลงถั่วเขียวคลุมดินต่ออีก
พอหน้าแล้ง ก็ใช้ปูนขาวทาต้นยางเพื่อ ลดการคายน้ำ  คราวนี้ก็รอยางโตครับ

สิ่งดีๆ อีกอย่างเวลาที่เราไปค้างคืนที่ ทองผาภูมิ ก็คือ...
ตอนเช้าเราจะตื่นแต่เช้ามืด เพื่อไปใส่บาตร ที่ตลาด
ก็หาซื้อข้าวและกับข้าวที่ตลาดนั่นแหละครับ เลือกร้านที่อร่อย แบบที่ว่าเราเองเลือกกินร้านนี้
อันนี้ยัยป้าตุ้ม แกรู้ดีครับ  เพราะตอนที่แกเป็น “วิศวกะ” ควบคุมการก่อสร้างบ้านให้ชาวต่างชาติ 1 สัปดาห์
ร้านอาหารทุกร้านในตลาด   ผ่านการตรวจสอบหมดครับ   
ผลงานนี้ต้องยกย่องครับ  เพราะครั้งต่อๆมา พอผมไปด้วย ผมไม่ต้องทดสอบร้านอาหารเองครับ มีโพยแล้ว

พระจากหลายๆวัด  จะเดินบิณฑบาตรกันเป็นแถว สวยงาม
รู้สึกว่าได้เติมเต็มในสิ่งที่เราขาดไปตอนอยู่ในกรุงเทพ  เนื่องจากต้องรีบเร่งไปทำงานแต่เช้า
หากเป็นวันพิเศษทางศาสนา เราก็ไปร่วมเวียนเทียนกันที่วัด
เราเลือกวัดท่าขนุน ครับ  อยู่ฝั่งตรงข้ามกับตลาด  มีสะพานไม้เดินข้ามไปได้ 
แต่เราเลือกที่จะขับรถอ้อมไป  จะได้ไม่ต้องถือของหนักเดินไกลๆ

วัดท่าขนุนนี้สร้างโดยหลวงปู่สาย  ยังมีโลงแก้ว บรรจุศพที่ไม่เน่าของหลวงปู่อยู่ที่วัดด้วย
ท่านเจ้าอาวาสคนปัจจุบัน เป็นสายท่านอาจารย์ฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง ครับ
มีลูกศิษย์ลูกหามากมาย  รวมทั้งเพื่อนๆ ของยัยป้าตุ้ม ผู้เป็น ผบ.ทบ.สุดที่รักของผม อีก 2-3 คน
เราจึงได้มีโอกาสเข้าวัดนี้ บ่อยกว่าวัดในกรุงเทพเสียอีก

วันนึงท่านเจ้าอาวาส ก็ได้ให้ลูกศิษย์ที่เป็นเพื่อนยัยป้าตุ้ม โทร.มาตาม
บอกว่า  ท่านบอก ว่างๆให้หาโอกาสไปพบ มีเรื่องจะคุยด้วย
พอไปถึง ท่านก็เตือนเลยว่า คนกรุงเทพน้ำตาตก และสูญเงินไปกับการซื้อที่ดินที่ทองผาภูมิหลายคนนะ
จะซื้อจะหาดูให้มันรอบคอบหน่อย
พอเราบอกว่าซื้อแล้ว  ท่านถามทันทีเลยว่า เอกสารสิทธิ์ เป็นประเภทไหน
พอรู้ว่าเป็นโฉนด ท่านก็บอกโล่งอกไป  เพราะกลัวว่าเราจะไม่รู้เรื่อง สปก. กับ ภบท.5

อย่างนี้ผมพอจะอุปโหลกตัวเองว่าเป็นคนดีได้เน๊อะ
เพราะสำนวนว่า .... คนดี ผีคุ้ม
ของผมนี่ พระเรียกไปเตือน        เรียก ....พระคุ้ม   ได้มั้ยคร๊าบ
pink lady
*

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 05:23:38 PM »

ดีใจด้วยนะคะคุณหมอ ได้เป็นเจ้าของสวนเต็มตัวแล้ว ขอสมัครเป็นแฟนคลับของสวนพิมพลอยด้วยคนค่ะ
TUI
*

« ตอบ #108 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 08:33:32 PM »

แปลกมากครับ
หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง
เป็นหลวงพ่อของผมด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #109 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:53:14 PM »

ยินดีต้อนรับครับ คุณผู้หญิงสีชมพู

อ้าว คุณTUI  อย่างนี้ก็เป็น "พรรคพวกที่ถูกชะตา" กันน่ะซิครับ 

Liked By: pink lady, mochivan
TUI
*

« ตอบ #110 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:00:14 PM »

ยินดีต้อนรับครับ คุณผู้หญิงสีชมพู

อ้าว คุณTUI  อย่างนี้ก็เป็น "พรรคพวกที่ถูกชะตา" กันน่ะซิครับ 
ทุกวันนี้ที่เป็นผู้เป็นคนมาได้
ก็เพราะบารมีของหลวงพ่อแหละครับ

โชคดีครับ เรามาเจอกันได้ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #111 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 10:43:33 PM »

การที่เราได้ดีมาจนปัจจุบันนี้
บารมีของท่าน เป็นส่วนนึงครับ
อีกส่วนหนึ่งที่สำคัญมาก ก็คือ เราต้องทำกรรมดีมาครับ

และถ้าจะให้อนาคตของเราดีขึ้นอีก
ปัจจุบันเราก็ต้องทำกรรมดีเพิ่มขึ้นอีก
แล้วอนาคต จะดีเอง

ถ้าทำอย่างนี้แล้วยังไม่ได้ดี
ก็ต้องยอมรับว่าเป็นชะตา และกรรมเก่า
แต่การยอมรับ ไม่ใช่ยอมแพ้นะครับ ยังคงสู้ชีวิตต่อไป
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์