หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเนินหินดาด...สวนเกษตรปลอดสารพิษ  (อ่าน 226975 ครั้ง)
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 05:10:20 PM »

ขอบคุณครับหมอที่เข้ามาร่วมแชร์ประสบการณ์ด้วยกันแถมยังบรรยายได้อรรถรสอีกด้วย อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 09:58:26 AM โดย กัญจน์ » บันทึกการเข้า

natwara
*

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 07:33:34 PM »

ร้อนมากไหมคะคุณหมอ  น้ำแข็งไสสักถ้วยคงจะีดีขึ้นค่ะ 
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:38:38 PM »

ขอบคุณครับ คุณ natwara
ของผมใส่เม็ดบัวนะครับ  ลูกชิดก็ได้  ขนมปังก็ดี  รึจะเป็นเฉาก๊วยก็เยี่ยม  วุ้นมะพร้าวก็ยอด
เอางี้และกัน  ใส่มันหมดทุกอย่างเลยครับ
แล้วที่ชอบมากเลยก็คือ มีใบสาระแน ปิดหน้ามาด้วย  เหมาะกับนิสัยผมเลยครับ

เมื่อวานผมไปบ้านคุณยศมาแล้วครับ ปุ๊บปั๊บไปเลย ก็เลยไม่ได้ชวน
ไปเอากิ่งพันธุ์ไม้ ที่สั่งคุณเกิ้ลไว้
ได้กินน้ำมะพร้าว หว๊าน.....หวาน   อร๊อย......อร่อย  อย่าให้เซดเลยครับ
ไว้เที่ยวถ้าผมต้องไปอีกครั้ง จะชวนนะครับ คาดว่าเดือนหน้าครับ
คุณสุ.... แอบฟังอยู่รึเปล่า  ไปด้วยกันมั้ยครับ  จะได้รอ
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:40:16 AM »

หาทำเลปลูกบ้าน

ผมใช้เวลาเดินทางจากบ้านกรุงเทพ ไปสวนประมาณ 4 ชั่วโมง ระยะทาง 300 กม.  กลับอีก 4 ชั่วโมง
ถ้าไม่ได้ค้างคืน ก็จะมีเวลาอยู่ที่สวนยาง เพียงไม่กี่ชั่วโมงเองครับ
ถ้าอยากค้าง ก็ต้องไปหา โรงแรม หรือ รีสอร์ท  คืนละ 800 – 1000 บาท
พอมาคิดดูว่าถ้าอยากมาใช้ชีวิตที่เหลืออยู่กับธรรมชาติ ก็คงต้องปลูกบ้านอยู่
แล้วที่ดินตรงนี้ของแม่ยาย  เราแค่ยึดครองโดยพฤติกรรมชั่วคราวไปก่อน
ถ้าทำตัวไม่ดีอาจถูกเรียกคืนได้
แต่กรณีตัวลูกสาว(หมายถึงตัว ผบ.ทบ.ของผม)  คุณแม่บอก ขายขาด.....ไม่รับคืน

ขนาดกะเหรี่ยงบ้านนอก ยังไม่อยากอยู่
แล้วคนกรุงอย่าง ผบ.ทบ.สุดที่รักของเรา  จะอยู่ได้อย่างไรเล่า
หาที่ใหม่ดีกว่า เป็นกรรมสิทธ์ของเราเอง  คิดได้ดังนั้น จึงปรึกษาตาลุงปลูกยาง
เข้าทางเลยครับท่าน   เงินค่านายหน้าลอยมาเห็นๆ
แต่เค้าเรียกเก็บจากคนขายครับ เราไม่เกี่ยว ประมาณ 3-5%
แป๊บเดียวได้เรื่อง แกโทร.ตามให้มาดูที่

ตรงเสเปคเลยครับ   ทิวทัศน์สวยงาม
ติดถนนซีเมนต์ของ อบต.  แยกจากทางหลวงชนบทประมาณ 500 เมตร
สายไฟฟ้าลากผ่านหน้าที่เข้าซอยไปข้างใน
ประปาภูเขา ขนาด 2-3 นิ้ว ลากจากข้างในผ่านออกมาข้างนอก
ราคาไร่ละ 2+,+++ บาท  ประมาณ 100 ไร่  เจ้าของขายยกแปลง
ขนาดใหญ่ไปหน่อย  นอกจากรู้สึกจะเกินตัว  แล้วก็ยังจะหมดตัวด้วย
แต่คิดว่า ซื้อที่ยังไงก็ไม่ขาดทุน  ตัดแบ่งขายก็ยังได้

เอกสารสิทธิ์ เป็น ภบท.5 
ปัญหา......อีกแล้วครับท่าน  เรื่องเอกสารสิทธิ ซึ่งหลายๆ คนก็คงเหมือนผม ที่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
ที่เราได้ยินได้ฟังมา ก็จะมี  สปก.( ใบอ่อน-ใบแข็ง)   ภบท.5    นส.3    นส.3ก.    โฉนด
ถ้าเปรียบเทียบความเสี่ยงกัน ธนาคารยอมรับ 2 อย่างเท่านั้น คือ  นส.3ก. และ โฉนด ครับ
อย่างอื่นยังมีความเสี่ยง  เรื่องขนาดของพื้นที่ และ การโอนสิทธิ  ต้องศึกษาให้ดีนะครับ
TUI
*

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 04:22:21 PM »

300 กิโล ค่อนข้างไกล
กลับอีกเท่านึง

แต่แลกกับภูมิทัศน์ คุ้มค่าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
KruPoom
*

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:28:06 PM »

คุณหมอคะที่ตั้ง100ไร่คงต้องใช้ม้าเป็นพาหนะแน่เลยอยากเห็นรูปคุณหมอแต่งชุดคาวบอยจังอิอิ

Liked By: Papa63
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:47:40 PM »

"ระพินทร์ สุ1000" บิ้วอารมณ์นาน..จัง  แฟนๆมารอบ่นกันอุบแล้วค่ะ
   หายเงียบไปตั้งแต่10โมงเช้า หรือโดนคุณอาว์ตุ้มบ่น...หว่า.ว่าเล่นแต่เน็ต.  ยิ้มกว้างๆ รูดซิบปาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 12:27:02 AM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 06:47:50 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ  ท่านเจ้าของกะทู้
ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่าน  ไปอยู่มุมสมาชิกครับ
ยินดีต้อนรับ เข้าสู่มุมสมาชิกอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลุงต้า

ทีมงานเกษตรพอเพียง.คอม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 07:31:23 AM »

คุณ Tui   ก็ไกลอยู่ครับสำหรับการเดินทาง ไป-กลับ ในวันเดียว
ก็เลยถูก ยัยป้าตุ้ม ตั้งกฏเหล็ก(ด้วยรักและห่วงใย)ครับ ห้ามเดินทางคนเดียว  เค้ากลัวผมเหนื่อยขากลับ แล้วขับรถง่วง

ครูปุ๋ม   ต้องติดตามตอนต่อไปครับครู ว่าจะได้ขี่ม้ารึเปล่า

คุณสุครับ  ไม่ได้บิ้วครับ ติดงานครับ
จะพยายามเร่งเครื่องนะครับ  แต่ว่า คนแก่ เครื่องเก่า ไม่รู้จะเร่งขึ้นมั้ย
ป่านนี้ยัยป้าตุ้ม เค้ายังไม่รู้ตัวเลยว่าได้เป็นดารา "รุ่นเดอะ"

ขอบคุณลุงต้าครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 09:28:35 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 07:51:08 AM »

ดวงดี  หรือ ดวงไม่ดี กันแน่

กลับบ้านเตรียมรวบรวมเงิน ใหญ่เลยครับกะว่า งานนี้เอาแน่
ทั้งๆที่ผมไม่เคยมีเงินในธนาคารถึงล้านเลยครับ  ติดต่อหยิบยืมญาติพี่น้อง ตามสูตร

ตาลุงปลูกยาง แกบอกว่า ให้ จนท.ที่ดินเค้ามาวัดที่ก่อนนะ เพราะเราจะซื้อที่ดิน ไม่ได้ซื้อกระดาษ
แกรอบคอบดีนะ เรายังคิดไม่ถึงเลย   เจ้าของที่เลยต้องไปตามที่ดินมาทำรังวัด
ปรากฏว่า ที่ดินหายไปหลายสิบไร่...... เอาละซิ ทำไงดี
เจ้าของที่ แกโมโหใหญ่  หาว่าผมเล่นเหลี่ยมกับ จนท.ที่ดิน (คนเดียวกับที่รังวัดที่ให้แม่ยายผม)
แล้วแกก็ยืนราคาเต็มทั้งแปลง  ไม่ยอมคิดเป็นไร่
นั่นหมายถึง...การขึ้นราคาเอาดื้อๆ เลยครับ

ตาลุงปลูกยางที่เป็นคนพามา แกก็อยากให้เราได้ที่แปลงนี้ อยู่ใกล้บ้านแกด้วยครับ
ถึงขนาด บอกว่า แกจะลดค่านายหน้าให้เรา 2 หมื่นบาท  งงมั้ยครับ
ก็ค่านายหน้าเรียกเก็บจากคนขาย  แล้วจะมาบอกลดให้เราได้ยังไงกัน
แกบอก เก็บจากทางโน้นจริง  แต่เอามาลดให้ผมไง เพื่อจะได้ประหยัดอีก 2 หมื่น ... ดีเหมือนกันนิ

แต่ผมก็ไม่ชอบครับ การผิดคำพูด แบบนี้ ของเจ้าของที่
รวมทั้งเอกสารสิทธิ์ที่เป็น ภบท.5  ยังมีความเสี่ยงสูง
กว่าจะโอนเป็นโฉนดได้ ต้องใช้เวลาอย่างน้อย 10 ปี
ไม่เหมือน นส.3ก. หรือ โฉนด  ที่ธนาคารยอมรับ

สรุปไม่ซื้อครับ..........  ไม่รู้ว่า ดวงดี หรือดวงไม่ดี กันแน่ที่ไม่ได้ที่แปลงนี้
ดวงดี ........  ไม่ต้องเป็นหนี้  และ ไม่ต้องรับความเสี่ยงเรื่อง เอกสารสิทธิที่ดิน
ดวงไม่ดี .......  ไม่ได้ครอบครองเป็นเจ้าของที่ดินสวยๆ
เค้าก็ขายคนอื่นไปในสัปดาห์ต่อมา
เสียดาย............... ที่สวย จริงๆ ครับ
เลยอดแต่งชุด คาวบอย ขี่ม้า ตรวจงานเลยครับ 
TUI
*

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 08:16:56 AM »

ดีแล้วครับที่ไม่ซื้อ  น่าจะดวงดีนะครับ
 ที่เป็น ภบท.5 ยังไม่เป็นเอกสารสิทธิ์
มีความเสี่ยงสูงครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยินดีด้วยครับ เข้ามารวมกลุ่มกัน ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดีใจครับที่มีคนเห็นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 09:26:29 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 08:33:53 AM »

ยินดีต้อนรับสู่มุมสมาชิกครับคุณหมอ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 09:25:41 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:38:49 AM »

ขอต้อนรับสู่บ้านใหม่ครับ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:49:29 AM »

พรรคพวกที่ถูกชะตา

การที่เราเป็นคนต่างถิ่น เข้าไปอยู่ใหม่ โดยยังไม่มีบ้านของตัวเอง  รู้สึกอ้างว้างนะครับ
ทุกครั้งที่ไป ก็จะไปหาตาลุงปลูกยาง ที่เป็นนายหน้าหาที่ให้ด้วย
ไปหาแกที่บ้านบ้าง โทรให้ไปเจอกันที่สวนบ้าง
รู้สึกถูกชะตากับแกแฮะ
ตั้งแต่  แกตรงไปตรงมา  ตอนนับต้นยาง  และไปเคลียร์กับเจ้าของกล้ายาง
ถ้าแกยืนยันเข้าข้างเจ้าของกล้ายาง  เราจะไปทำอะไรเค้าได้  เพราะเค้าเป็นพวกเดียวกัน

อีกทั้งตอนจะซื้อที่ดิน แกก็เตือนให้รังวัดก่อน  ทั้งๆ ที่แกน่าจะได้ค่านายหน้าง่ายๆ
ก็เลยรู้สึกว่า ไว้ใจได้ ซื่อสัตย์ สุจริตดี
มีอะไรก็พูดกันตรงๆ  แต่จะฟังกันรู้เรื่องรึเปล่า อีกเรื่องนึง เพราะแกมีสำเนียงมอญอยู่ด้วย
เกิดที่พม่าครับ มาโตเมืองไทย มีครอบครัวเป็นคนไทย  เป็นคนไทยไปแล้วครับ

แกมีหลานตัวเล็กๆ อยู่ 2-3 คน  เวลาเราไปก็จะซื้อขนมติดมือไปฝากหลานแก  ชอบใจกันใหญ่
ตอนกลับแกก็จะหาของในสวนของแกเองให้เรากลับมา เช่น มะละกอ  ส้มโอ  หน่อไม้ 
เรียกว่ามี มิตรจิต- มิตรใจ ต่อกัน ว่างั้นเถอะ

จริงๆแล้ว เรื่องนี้ เป็นสิ่งจำเป็นนะครับ การผูกมิตรกับคนพื้นที่ ที่เราเข้าไปอยู่ใหม่
แต่ต้องเลือกคบหาหน่อยนะครับ  ถ้าเจอคนไม่ดี จะเกิดความเสียหายได้มากเลยทีเดียวเชียวละคุณ

ผมโชคดี ที่เจอลุงปลูกยางคนนี้  แกเป็นคนเก่าแก่ที่นั้น รู้จักคนเยอะ
ถ้าเป็นเรื่อง เพชรพระอุมา  อาจจะเปรียบเหมือน  ระพินทร์ กับ ตาบุญคำ  ก็ว่าได้ครับ

แกก็บอกเหมือนกันว่า รู้สึก ถูกชะตา กับเรา 2 คน
แกถึงอยากให้เราได้ที่ดินตรงนั้น 
แล้วก็ ใกล้บ้านแกด้วย  จะได้ดูแลกันได้
ไม่เป็นไร ... เดี๋ยวแกหาให้ใหม่
คนอยากขายที่ดินมีอีกเยอะ

เห็นมั้ยครับ... นี่ก็เป็นปัญหาของเกษตรกรไทย ต้องขายที่ดินทำกิน
บางคนอายุมากแล้ว  ลูกๆเข้าไปทำงานในเมือง  ไม่ยอมมาช่วยทำการเกษตร
บางคนก็มีหนี้สิน ไม่มีเงินใช้หนี้  ก็เลยต้องขายที่

ก็เลยมาเป็นหน้าที่ของพวกเรา คนที่มีความรู้ พอมีฐานะ ทำการทดแทนคุณของแผ่นดินเกิด
โดยการทำการเกษตรกรรม เพื่อสืบสานสายเลือดของบรรพบุรุษไทย ตามที่ใจชอบ
ไม่ว่าจะเป็นการทำนา  ทำสวน  ทำไร่  หรือการปลูกป่า  แล้วแต่ใครจะถนัดแบบไหน
ดีกว่า ให้นายทุนกว้างซื้อที่ดิน เอาไปให้ชาวต่างชาติเช่าทำการเกษตร ส่งอาหารกลับไปบ้านเขา
ดีไม่ดีเอาไปแปรรูปเสร็จ  ส่งกลับมาขายให้คนไทย ตามระเบียบ
ครูซอส
*

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:54:23 AM »

มารอฟังเรื่องราวของคุณหมอค่ะ ยิงฟันยิ้ม

TUI
*

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 11:02:15 AM »

ดีแล้วครับที่ไม่ซื้อ  น่าจะดวงดีนะครับ
 ที่เป็น ภบท.5 ยังไม่เป็นเอกสารสิทธิ์
มีความเสี่ยงสูงครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยินดีด้วยครับ เข้ามารวมกลุ่มกัน ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดีใจครับที่มีคนเห็นด้วย

ผมเคยมีอดีตที่เจ็บปวดกับ ที่แบบนี้ครับ

เคยไปซื้อที่แก่งหางแมว 300 ไร่ ต่อมาถูกโกงหมดเลย เพราะไม่มีเอกสารสิทธิ์

เรื่องมันยาวครับ นึกถึงที่ไรเจ็บใจทุกครั้งเลยครับคุณหมอ...... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์