หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเนินหินดาด...สวนเกษตรปลอดสารพิษ  (อ่าน 226966 ครั้ง)
สุ ป่าริมห้วย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:23:16 AM »

โอ้โฮ...คุณหมอแฟนติดตามกันเยอะมาก อายจัง อายจัง อายจัง
 แล้วอย่าลืมเล่า ตอน"ระพินทร์ สุ1000 ผะเชิญน้องตะเคียนทอง"ด้วยล่ะ เจอแน่ๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

pp_79
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:50:07 AM »

สวัสดีครับคุณหมอ  ยิ้มเท่ห์

ขออนุญาตปูเสื่อรอชมด้วยคนนะครับ...เล่าเรื่องได้น่าติดตามมากครับ  ยิงฟันยิ้ม เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: sompol, Papa63

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:40:00 AM »

คุณสุครับ  เรื่องน้องตะเคียนมีแน่ครับ แต่รักแล้วรอหน่อย
ตอนนี้เพิ่งเริ่มสวนยางเองครับ  สวนพิมพลอย ยังไม่เกิดเลย
สงสัยผมจะแก่แล้ว...เลยอารัมภบทนาน
เค้าว่า..คนแก่ชอบเล่าเรื่องความหลัง  สงสัยจะจริงแฮะ

คุณ PP  ปูเสื่อแล้วอย่าลืมหมอนนะครับ
ของผม หนังชีวิตจริง   ว่ากันยาวเลยครับ
พยายามเก็บรายละเอียดมากที่สุด
เผื่อว่า ผู้ที่กำลังเจอสถานการณ์คล้ายๆ กัน  จะได้บทเรียนจากความเห็นของเพื่อนๆ ใน กพพ. นี้
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 12:39:44 PM »

เสียรู้...เสียค่าโง่....ค่านายหน้า

ตามที่ได้ตกลงว่าจ้างปรับพื้นที่ และปลูกยางพารา พันธ์ 600  ด้วยระยะ 3*6 เมตร นั้น
อาทิตย์ต่อมาก็ได้ไปอีกเพื่อตามดูว่า เงินที่เราจ่ายล่วงหน้าไปนั้น มันจะสูญ หรือไม่
ปรากฏว่าได้ผลงานครับ  เค้าปรับพื้นที่ด้วยรถไถ และล้มกอไผ่ทั้งหลายแล้วใช้วิธีสุมไฟแล้ว
และก็ได้ปลูกยางพารา  ในแถวที่ปลูกได้ง่ายๆ ไปแล้วบางส่วน
ก็หลายร้อยต้นอยู่ครับ
เบิกเงินต่อทันที ในส่วนที่เหลือ  ทยอยจ่าย อีก 20,000 บาทครับ  ไม่กล้าให้มากกว่านี้
จากนั้น  ก็ใช้วิธีโอนเงินทางธนาคาร อีก 2 ครั้ง   ตามจำนวนยาง  1450 ต้น

เราก็ชักเอะใจ....นั่งคำนวณ จำนวนยาง ไม่น่าจะมากขนาดขั้นนี่น่า
ไม่เป็นไรอาทิตย์ไปใหม่  เอาลูกน้องไปด้วย จะได้นับต้นยาง
ปรากฏ..นับได้  1300 ต้น ครับ
เอาละซิ   แล้วอ้อยที่เข้าปากช้าง จะดึงออกมาได้ไหมล่ะ.....ต้องเจรจา
แล้วก็ตอนเดินทางแวะปั้มน้ำมัน ก็เจอรถนำกล้ายางมาด้วย ขนาด 3ฉัตร ใหญ่กว่าของเราอีก
คุยไปคุยมาได้ความว่า  ต้นละ 18 บาท ครับ.......กรรมแล้วกู
เจอ 2 เด้ง   แพงกว่า   แล้วยัง นับเกินอีก 150 ต้น
ทำไงดีครับท่าน

เราเป็นคนต่างถิ่น  จะมีเรื่องกับคนพื้นที่  จะเกิดอะไรขึ้น......
ไม่เข้าถ้ำเสือ  .....  หรือจะได้ลูกพยัคฆ์
ก็ไปคุยกับเค้าดีๆครับ  บอกว่ามาเคลียร์บัญชี จะได้จ่ายส่วนที่ยังขาดอยู่  ระหว่าง  เจ้าของที่  คนขายกล้ายาง และคนปลูก   
ปรากฏว่าคนปลูกให้การตรงกับเราครับ  คงเห็นว่า เรามีลูกน้องมานับจริงๆ
คนขายกล้ายางจึงยอมจำนน  ยอมรับครับ หน้าตาเคร่งเครียด   แต่ไม่มีเงินจะคืน
ตรงนี้ผมก็คิดมาแล้วครับ  บอกว่าผมไม่ได้ต้องการเงินคืน  โอ้โฮ  หน้าตาแกดีขึ้นทันทีเลยครับ
ผมขอเป็นต้นยาง เพื่อเอาไว้ปลูกซ่อม ซึ่งคาดว่าจะต้องมีการตายบางส่วนแน่นอน

จึงตกลงกันได้ตามนั้น    เฮ้อ.....โล่งอกไปที 
ถ้าดันทุรัง ดึงอ้อยจากปากช้าง ...ไม่รู้จะได้กลับกรุงเทพรึเปล่านะ ครั้งนั้น
จากนั้นแกก็เลยคุยดี  แล้วก็เฉลยว่าจริงๆ ต้นยางของแกก็ราคา 18 บาท เหมือนกัน
แต่อีก 7 บาท นั้นเป็นค่านายหน้าของคนที่ติดต่อซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2012, 12:41:21 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 04:59:07 PM »

อย่าไปสนใจนายหน้าคนนั้นเลยนะ อาชีพของเขา ( แต่แอบ เสียดาย )
อย่างน้อย เค้าก็ติดต่อให้เราได้
ที่สำคัญ ทำให้เราได้รู้จัก ลุงปลูกยาง
ซึ่งจะกล่าวถึงอีกในตอนต่อๆไป
TUI
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:52:40 PM »

ครั้งแรกมักจะต้องจ่ายค่าวิชาเสมอครับ

ผมก็เคยโดนมาแล้วเหมือนกันครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 07:21:26 AM »

ผมพยายามเก็บเอาปัญหาพวกนี้มาเล่าให้ฟังครับ
บทเรียนต่างๆที่เราได้เสียค่าเล่าเรียนไปแล้ว
ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง
อ้อย...เข้าปากช้าง
ค่านายหน้าซื้อกล้ายาง
ทั้งนี้เกิดจากความใจร้อนกลัวจะปลูกยางไม่ทันฝน  และความที่เราเชื่อใจคนมากไป
บางคนอาจคิดว่า......
เป็นความผิดของ คนกลางบ้าง  คนขายกล้ายางบ้าง
แต่ถ้าเรามองให้ดี ....เป็นความผิดของผมเองครับ
ขณะที่เราช้นิ้วป้ายความผิดไปให้คนอื่นนั้น ชี้เพียงนิ้วชี้นิ้วเดียว
แต่นิ้วกลาง นาง ก้อย  อีก 3 นิ้ว มันรวมหัวกัน ชี้กลับมาที่ตัวเรานะครับ

หวังเพื่อนๆ อาจนำไปใช้โดยน่าจะเสียค่าเล่าเรียนที่ถูกลงนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 07:28:13 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 07:31:38 AM »

ภาวะจำยอม
   พื้นที่ปลูกยางมีไม่ถึง  15 ไร่ ครับ 
เพราะพ่อตาผู้ล่วงลับได้ทำนิติกรรมที่ดินจำยอม
ให้ใช้เป็นทางผ่าน กว้าง 10 เมตร ยาวตลอดทั้งแถบ  คิดเป็นพื้นที่ประมาณ ไร่ครึ่ง 
จริงๆ ก็เป็นผลประโยชน์ร่วมกันครับ แลกกันกับทางเข้าที่ดินซึ่งเป็นพื้นที่ของคนอื่น 
โดยเจ้าของที่ดินในสุดเป็นผู้ประสานงานเพราะเค้าเป็นที่ดินแปลงใหญ่
รู้สึกว่าจะยอมเสียเงินให้เจ้าของที่ที่อยู่ติดถนนนิดหน่อยครับ
ส่วนที่ถัดเข้ามาถือเป็นผลประโยชน์ร่วมกัน  ของเราเป็นแปลงที่ 3 หรือ 4 นี่แหละครับ

จริงๆ แล้วที่ภาวะจำยอม ยังคงเป็นกรรมสิทธ์ของเรานะครับ 
เพียงแต่ว่าเราต้องยอมให้ผู้อื่นเค้าใช้เป็นทางผ่าน 
คงจะสร้างสิ่งปลูกสร้าง หรือขุดบ่อน้ำไมได้มังครับ
เดี๋ยวเกิดมีเรื่องฟ้องร้อง อาจเป็นปัญหาขึ้นมาได้
คิดว่าจะปลูกไม้ยืนต้น 2 ข้างทางเลยครับ เพราะกว้างตั้ง 10 เมตร  ถนนจะได้ร่มรื่นด้วย
ตรงนี้ ใครมีประสบการณ์  แลกเปลี่ยนความเห็นกันได้เลยนะครับ
ครูซอส
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 07:58:59 AM »

การบริจาค ที่ดินทำทาง กระเบื้องสร้างโบสถ์ โรงเย็น เครื่องช่วยหายใจ
สิ่งเหล่านี้ซอสเคยทำมา ทำแล้วรู้สึกมีความสุขค่ะ
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:10:13 AM »

ภาวะจำยอม
   พื้นที่ปลูกยางมีไม่ถึง  15 ไร่ ครับ 
เพราะพ่อตาผู้ล่วงลับได้ทำนิติกรรมที่ดินจำยอม
ให้ใช้เป็นทางผ่าน กว้าง 10 เมตร ยาวตลอดทั้งแถบ  คิดเป็นพื้นที่ประมาณ ไร่ครึ่ง 
จริงๆ ก็เป็นผลประโยชน์ร่วมกันครับ แลกกันกับทางเข้าที่ดินซึ่งเป็นพื้นที่ของคนอื่น 
โดยเจ้าของที่ดินในสุดเป็นผู้ประสานงานเพราะเค้าเป็นที่ดินแปลงใหญ่
รู้สึกว่าจะยอมเสียเงินให้เจ้าของที่ที่อยู่ติดถนนนิดหน่อยครับ
ส่วนที่ถัดเข้ามาถือเป็นผลประโยชน์ร่วมกัน  ของเราเป็นแปลงที่ 3 หรือ 4 นี่แหละครับ

จริงๆ แล้วที่ภาวะจำยอม ยังคงเป็นกรรมสิทธ์ของเรานะครับ 
เพียงแต่ว่าเราต้องยอมให้ผู้อื่นเค้าใช้เป็นทางผ่าน 
คงจะสร้างสิ่งปลูกสร้าง หรือขุดบ่อน้ำไมได้มังครับ
เดี๋ยวเกิดมีเรื่องฟ้องร้อง อาจเป็นปัญหาขึ้นมาได้
คิดว่าจะปลูกไม้ยืนต้น 2 ข้างทางเลยครับ เพราะกว้างตั้ง 10 เมตร  ถนนจะได้ร่มรื่นด้วยตรงนี้ ใครมีประสบการณ์  แลกเปลี่ยนความเห็นกันได้เลยนะครับ

ปลูกต้นตะเคียนทองเลยคุณหมอ...
   เสร็จแล้วผูกผ้าแพรเจ็ดสีทุกต้น ยาวตลอดแนว สวย..ไม่เหมือนใครดีด้วยค่ะ แบบที่เคยแนะนำสุไงค่ะ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เย้...
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:20:08 AM »

คุณหมอเล่าเรื่องน่าติดตามอ่านครับ
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:51:50 AM »

โอ้โฮ..... คุณสุ
ดอกนี้...จัดหนัก เลยนะครับ
ย้อนศร ได้สะใจดีแท้
นี่แหละหนา   ที่เขาว่าไว้ ....
กรรมใดใครก่อ....ทุกข์นั้นถึงตัว

จริงๆ แล้วผมปลูกต้นสักเรียงไว้ทั้ง 2 ข้างทางเลยครับ
แต่ว่าปีนั้นมันแล้งจัด
ตายไปนิดหน่อย แค่ 90 % เท่านั้นเอง
เดี๋ยวต้องหาตะเคียนไปปลูกทนแทนตามคำแนะนำซะแล้ว
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:06:30 AM »

วัวกับยางพารา
   พอปลูกยางเสร็จ  คนปลูกยางก็ถามว่า “ แล้ววัวล่ะ จะทำไง ”
ลุงปลูกยางคนนี้แหละ ที่เข้าข้างผม ตอนไปเจรจาเคลียร์ค่าต้นกล้ายาง   
หลายคนอาจสงสัยเหมือนผมว่า ..วัว กับ ยางพารา เป็นเกี่ยวข้องกันอย่างไร
เราก็พยายามคิดไม่ว่าจะในกรอบ นอกกรอบ ก็คิดไม่ออก เราปลูกยางพารา  ดันมาถามเรื่อง วัว
ไม่เคยคิดจะเลี้ยงวัวซักกะหน่อย  แล้วก็ยังไม่มีที่อยู่จะเลี้ยงวัวไปทำไม
ยอมแพ้ครับ ถามกลับไป วัวมันมาเกี่ยวอะไรด้วยล่ะ
ใครคิดออกไหมครับ  ผมฟังแล้วหงายท้องผลึ่งเลยครับ
“แถวนี้เค้าเลี้ยงวัวกัน  พอเราไม่อยู่ เดี๋ยววัวมันจะมากินต้นยาง  มันชอบ”
………..
แล้วจะทำไงดี   คิดไปคิดมา
ลองย้อนถามแกดูซิว่าแกจะว่าไง ... แล้วปลูกอย่างไงล่ะ ถึงปล่อยให้วัวมากินยางได้
แกตอบทันทีเลยครับ....  จ้างปลูก...ก็ปลูกให้แล้ว  ไม่ได้จ้างให้เฝ้านี่นา
เออ...จริงของแกนะ   เราจ้างแกปลูกเฉยๆ
ล้อมเสาปูนขึงลวดหนามซะเลยซิ กันวัวด้วย  กั้นเขตแดนซะด้วยเลย  ตะแกแนะนำ
ค่าแรงหลุมละ 45 บาท ของต่างหาก (เสาปูนต้นละ 70  ลวดหนามหลายสิบม้วน  ปูน  หิน  ทราย )
สรุปรวมความแล้ว  ค่าล้อมรั้ว เสียเงินมากกว่า ค่าปลูกยางครับ........กรรมของเวร
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 02:09:39 PM »

ตัวตุ่น
   เพื่อนๆ รู้จักตัวตุ่นมั้ยครับ
ผมเองเมื่อก่อนก็ไม่เคยรู้จักตัวตุ่น
รู้จักแต่รุ่นพี่ ที่ชื่อ ตุ่น ตัวป้อมๆ ผิวขาว ตาตี่ คางสั้นๆ ใส่แว่น ตาหนาเตอะ สรุปแล้วหน้าตาน่ารัก ครับ
ไม่เกี่ยวกันครับ  กับไอ้เจ้าตัวตุ่นที่ว่านี่

ตุ่น  เป็นสัตว์ประเภทเดียวกับหนู  อาศัยอยู่ใต้ดิน ขุดดินเก่ง
เออจริง...มันอยู่ใต้ดิน ถ้ามันขุดดินไม่เก่ง มันจะอยู่ใต้ดินได้ไงนิ

ปัญหา ก็คือ มันเป็นแขกที่ไม่ได้รับเชิญ มาอยู่ในสวนยางครับ
คราวนี้ก็เป็นเรื่องสิครับ
อยู่ๆ ต้นยางที่กำลังเจริญเติบโตตามใบสั่ง   มันล้มลง
ตายแหงแก๋

จากการชันสูตรพลิกศพ  พบว่า.....รากหายหมด ครับ
กองพิสูจน์หลักฐาน ตรวจสอบพื้นที่ พบว่ามีรู อยู่ใต้ดิน บริเวณศพต้นยาง
คดีมีมูล สรุปคำพิพากษาโดยจำเลยไม่ได้มาฟังคำตัดสิน........ตุ่น ผิด
ต้องกำจัดตุ่น มันชอบกินรากยางมันหวาน  ทำไงดีไม่งั้นต้นยางจะเสียหายมากกว่านี้

ลุงปลูกยาง..แนะนำ :-  จ้างคนดักซิ  ตัวละ 100 บาท แล้วเค้าก็เอาไปกิน
จริงๆ มารู้ทีหลังครับ ตุ่น ไม่ได้ชอบกินรากยางหรอกครับ
มันกินไส้เดือน และ ไส้เดือนฝอย  แต่บังเอิญ พวกนี้มันอาศัยอยู่ที่รากต้นยางครับ
ต้นยางพาราก็เลย ถูกฆาตกรรม โดยมิได้เจตนาครับ
บอกลุงปลูกยาง  ......... อยากทำอะไรก็ทำ  แล้วมาเบิกเงินเอา
ผมไม่ได้สั่งฆ่า นะครับ  แค่จ่ายเงิน
เจิ้ล
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 02:18:17 PM »

แกงอ่อมตุ่นอร่อยนะครับ...เป็นรองแค่หนูเท่านั้น อันนี้ไม่ลองไม่รู้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chatmane, rrwork, Papa63
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 02:33:51 PM »

แถวนั้นเค้าเลี้ยงวัว แบบบุบเฟ่ท์ครับ
ปล่อยให้มันหากินเอง ไปเรื่อยๆ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์