หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเนินหินดาด...สวนเกษตรปลอดสารพิษ  (อ่าน 219350 ครั้ง)
สวนพิมพลอย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 07:34:19 AM »

คุณ narong 545
"อย่าได้ทำให้มันลุกขึ้นมาเด็ดขาดนะในเมื่อมันอยากนอนก็ให้นอนตรงนั้นแหละดีจะได้ไม่ล้มอีก หาไม้มาค้ำตามกี่่งที่พ้นดินที่เหลือติดดินจัดการให้เรียบ"

ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ ตรงใจเลยครับ
เดี๋ยวขอเก็บลูกก่อน  แหะ..แหะ...ไม่งกเลยครับ แค่เสียดาย
แล้วจะตัดกิ่งที่เอนราบ 3-4 กิ่ง ทางขวามือออก
เหลือไว้เพียง 2 กิ่งทางซ้ายที่ อยู่ในแนวตั้ง
แล้วใช้ไม้ค้ำประคองไว้ไม่ให้เอนต่อไป
จากนั้นรากและดิน จะต้องร่วมมือประสานงานกัน ตามธรรมชาติครับ เพื่อความอยู่รอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2012, 12:46:36 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า

สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #161 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:06:51 AM »

มะละกอ 3 ชั้น
นอกจากส้มโอที่ลุงเจ้าของเก่าทิ้งไว้ให้ผมแล้วนั้น ยังมีไม้ผลอื่นๆอีกมากมาย ไว้จะค่อยๆเล่าทีละอย่างแล้วกันครับ
อีกอย่างนึงที่มีค่อนข้างมาก และเป็นที่เชิดหน้าชูตาสวนได้ ก็คือมะละกอ
จริงๆ แล้วผมไม่ค่อยรู้จักหรอกครับว่า มะละกอ มันมีกี่สายพันธุ์
ไอ้ที่รู้ก็มีแค่ ฮอลแลนด์ ลูกเล็กๆ หวานกรอบ
มะละกอส้มตำ อวบๆ เขียวๆ
มะละกอ แขกดำ ยาวใหญ่ สุกแล้วหวานดี

ในสวนมีทั้ง 3 อย่างเลยครับ กินทันบ้าง ไม่ทันบ้าง ก็ปล่อยให้เป็นอาหารของนกและค้างคาวไป
ที่ว่าเชิดหน้าชูตาสวนก็เพราะว่า มะละกอ แขกดำ ที่เราเก็บมากรุงเทพ แล้วก็เอามาแบ่งปันกันกินนั้น
รสชาด หวานดี ที่สำคัญคือ ขนาดใหญ่มาก ยาวเกินศอกครับ
แย่งก้นขอเมล็ด เพื่อเอาไปเพาะกันเป็นแถวเลย

วันก่อนก้มหน้าก้มตาเดินเพราะอากาศร้อนจัด เดินช้าอาจจะสุกไปทั้งตัว
ข้างทางโคนไม้ มีใบไม้อะไรสดุดตา เหมือนมะละกอ เดินเข้าไปดู ใช่จริงๆ ด้วย

ใบมันใหญ่เหมือนมะละกอใหญ่ ไม่ใช่มะละกอเกิดใหม่ต้นเล็กๆ
เงยหน้าขึ้นมา ว่ามันขึ้นอยู่โคนต้นอะไร
พบว่าต้นมะละกอครับ มีลูกด้วย
แสดงว่ามันแตกกิ่ง ออกมาจาต้นแม่นั่นเอง ไม่ใช่ต้นเกิดใหม่

เงยหน้าขี้นไปอีก ก็เจอว่าข้างบนก็เป็นมะละกอที่กำลังออกลูกอยู่เหมือนกันครับ
เพิ่งเคยเห็น นี่แหละครับ มะละกอ 3 ชั้น

ไม่ทราบใครเคยเห็นมะละกอแปลกๆ แบบนี้บ้าง
หรือว่าผมอ่อนประสบการณ์ ก็เลยเพิ่งจะเห็นก็ไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2012, 10:13:08 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
Nine.
*

« ตอบ #162 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:38:45 AM »

หมอครับ หากมะละกอยอดขาด ยอดหัก ก็จะแตกกิ่งก้านเป็นลักษณะนี้แหละครับ ยิงฟันยิ้ม
แล้วก็พันธุ์ที่ลูกยาวๆหากความหวานดีๆ น่าเก็บเมล็ดไว้ทำพันธุ์ก็ดีครับ
แล้วก็กิ่งที่แตกๆออกมานั้น(ได้ขนาดกิ่งสักข้อมือกำลังดี) หากหมอชอบต้นไหนเป็นพิเศษ
ลองค้น"การตอนมะละกอ" แล้วก็ลองตอนปลูกเก็บไว้ใกล้ๆบ้านดูครับสนุกๆ

อ๊ะ..... งั้นต้องมีการทดลองกันหน่อยแล้ว
ขอบคุณครับที่แนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2012, 11:20:07 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
8888
*

« ตอบ #163 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 10:45:31 AM »

ถ้าเราหักยอดแล้วจะแตกยอดใหม่  งั้นเราหักสักห้ารอบจะกลายเป็นพุ่มไหมครับ
คงจะแปลกดีที่มะละกอมีหลายชั้นกลายเป็นพุ่ม.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวผมจะไปลองดูครับ
แล้วจะไปเดินดูของเก่าด้วย เผื่อเจอมะละกอพุ่ม

Liked By: rrwork
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2012, 11:21:30 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
yudhapol
*

« ตอบ #164 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:04:16 AM »

สวัสดีครับคุณหมอ แวะมาชมสวนพิมพลอย และพกความอิจฉามาด้วยไม่ใช่อิจฉาที่สวนผลไม้อุดมสมบูรณ์หรอกครับ แต่เป็นเพราะซีรี่ย์ห้าเหมือนกันท่านได้หลานเชยชมแล้ว ส่วนผมตัววุ้นยังมองไม่เห็นเลย.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอให้สนุกในการทำสวนนะครับ.. อายจัง อายจัง

ยินดีต้อนรับครับครู
ไอ้ตัวเล็ก เจ้าของสวนพิมพลอย น่ะ ไม่ใช่หลานครับ
ลูกสาวของผมเอง หลานสาวของแม่ยายครับ

555..เจอมุขหมอเสียแล้ว... ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2012, 11:31:32 AM โดย yudhapol » บันทึกการเข้า
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #165 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 05:13:54 PM »

มะขามเปรี้ยวยักษ์

เอาละซิ คนมีเวรกรรมเหมือนกัน เล่นผมซะงงไปหมด  มาบอกให้ผมปลูกมะขาม
เพราะเท่าที่ผมรู้มามะขามหวานดูแลยากมาก  มีทั้งหนอน และเชื้อรา
เมื่อเก็บแล้วก็ต้องเอามาอบ เพื่อให้เก็บไว้ได้นานหน่อย  กรรมวิธีดูแลหลายอย่าง
มันไม่เหมาะกับคนมีรสนิยมอย่างผม    ครือ..ว่า  ขี้เกียจ ว่างั้นเถอะ
อีกทั้งเวลาขาย จะทำอย่างไร มิต้องไปนั่งขายที่งานเกษตรแฟร์ทุกปีรึ  แหมเราเคยแต่ไปช้อปนิ

พูดไม่ออก  บอกไม่ถูก   อึ้งไปชั่วครู่  ตรูสุดจะทน จนต้องถามออกไป  นึกยังไงจะให้ปลูก มะขามหวาน
คนมีเวรกรรมเหมือนกัน ร้อง เฮ้ย ใครบอกให้คุณปลูก มะขามหวาน  ผมแนะนำให้คุณปลูกมะขามเปรี้ยวตะหาก

ยิ่งไปกันใหญ่เลยครับ  มะขามหวานโลละ 50 – 100 บาท  ยังไม่คิดจะปลูก จะให้ปลูกมะขามเปรี้ยวโลละไม่กี่บาท 
ขณะนั้นส้มมะขามกิโลละประมาณ 30 บาทครับ  ฝักมะขามเปรี้ยวแก่ราคากิโลละ 5 – 10 บาท   ขึ้นอยู่ที่ว่า  ใครจะเป็นคนเก็บ  เพราะต้องมีค่าแรงเก็บ
แกมองหน้าผม เหมือนเด็กไม่รู้ประสาอะไรเลย  ซึ่งก็จริงของแก  เพราะถ้ารู้ดีจะไปถามแกรึ

จากนั้นจึงเป็นการสาธยายคุณงามความดีของมะขามเปรี้ยวให้ผมฟัง  ตั้งแต่  ความอดทนของต้นมะขาม
ความแข็งแรงที่ไม่มีโรคง่ายๆ เหมือนมะขามหวาน  ความดกของฝักมะขาม  อายุที่ยืนยาว  ตลอดจนการใช้ประโยชน์สารพัดตั้งแต่  ยอด ใบ  ฝักอ่อน ฝักดิบ ฝักแก่  ตลอดไปจนถึงต้นมะขามที่แก่แล้ว
ที่สำคัญ ตอนนี้ มีมะขามที่ผ่าเหล่า ออกมาจากมะขามเปรี้ยวธรรมดาๆ ที่ฝักเล็กๆ  ออกมาเป็น มะขามเปรี้ยวยักษ์  ที่ฝักใหญ่มาก  ประมาณ  5-6 ฝัก / กิโล  เมื่อโตเต็มวัยแล้วต้นนึง จะออกฝักได้มาก ตั้งแต่  500 กก. จนถึง 1 ตัน เลยที่เดียว
ส่วนความต้องการของตลาด  แกบอกไม่ต้องห่วง  มีคนไปซื้อถึงที่เชียวละ
เริ่มเคลิ้มแล้วครับ  ตรงสเปค ของคนมีรสนิยม....  อดทน  ดูแลง่าย  โรคน้อย  ผลผลิตมาก  มีคนมาซื้อถึงที่
ไม่เลือกก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ

อีกแล้วครับท่าน กลับบ้าน 2-3 วัน มีหนังสือ การปลูกมะขามมาวางบนโต๊ะ  ฝีมือยัยป้าตุ้ม ตามเคย
พอถามแกว่า อ่านแล้วยัง  แกบอกทันที  “หึ  ซื้อมาให้อ่านไง  จะได้รู้เรื่อง”
ทำให้เราชักเริ่มสงสัยว่า หนังสือ คู่มือการปลูกไผ่ ที่แกควักมาโชว์น่ะ แกอ่านรึยัง
หรือว่าซื้อมาแค่เป็นหลักฐานว่าแกเลือกแล้ว  จากนั้นก็มอบหน้าที่ให้ผมจัดการต่อ ตามสไตล์ ผบ.ทบ.

สรุปแล้ว เลือกได้คนละอย่างแล้วครับ
ยัยป้าตุ้ม เลือก ไผ่
ผมเลือก มะขามเปรี้ยวยักษ์
ต่อไปก็เป็นการตามหากิ่งพันธุ์  และการปลูก
prml
*

« ตอบ #166 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:04:47 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สวัสดีครับคุณหมอ  อิอิอิ   ไม่ได้ส้มโอ  เอามะละกอก็ได้นะครับบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สวัสดีครับ บาย ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. เรื่องเพชรพระอุมาเห็นในพันธุ์ทิพย์เขาว่ากันว่า ท่านมุ้ยจะทำต่อหลังที่ท่านทำพระนรเศวรเสร็จสมบูรณ์แล้วครับ

กิ่งพันธุ์ส้มโอแม้ไม่ได้ แต่ผลส้มโอได้แน่่ครับ
ส่วนมะละกอ  ได้ทั้งลูกเลยครับ เนื้อกิน เมล็ด เก็บไปปลูก
หนังเพชรพระอุมา สร้างเสร็จเมื่อไร..........เสร็จผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 07:50:11 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
changbenz
*

« ตอบ #167 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:21:54 AM »

อ่านมาตั้งนานเเล้วยังไม่เคยเเสดงความคิดเห็นเลยวันนี้ขอนิดนึงครับ กระทู้คุณหมออ่านสนุกมากเลยครับชวนติดตามรอดูผลงานมะขามเปรี้ยวยักษ์อยู่นะครับที่สวนผมมีทดลองอยู่1ต้นปลูกข้างถนนลูกรังเลยครับหินลูกรังล้วนๆปลูกเสร็จก็แยกทางกันเลยครับน้ำปุ๋ยไม่เคยได้กินจะปีนึงเเระขยับสูงมาได้ไม่กี่เซนต์เอง เดี๋ยวลอกของคุณหมอดีกว่าครับ

ยินดีต้อนรับครับ และขอบคุณที่ให้กำลังใจ มีแรงใจเล่าต่อไปครับ
ต้นไม้ทุกอย่างมันก็ต้องการการดูแลครับ  เราดูแลมันแบบไหน ก็จะตอบสนองกลับมาแบบนั้น
ยินดีให้ลอกการบ้านครับ

Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 07:53:42 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
KruPoom
*

« ตอบ #168 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 03:26:21 PM »

เอาขนุนมาให้ชิมค่ะคุณหมอไม่รู้พันธุ์ไรติดมากับสวนที่ลุงเล็กเจ้าของเดิมแกคุยนักคุยหนาพอเห็นเนื้อข้างในก็สมราคาคุยหน่อยต้นนี้ออกลูกแค่1เองส่วนต้นขนุนมี5-6ต้นจะเริ่มบำรุงดินให้ดกกว่านี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คงจะหวานกรอบน่าดูนะครับ ขอบคุณที่ทำให้ผมน้ำยายไยย ได้บ่อยๆ
ที่สวนพิมพลอยก็มีขนุนเหมือนกันครับ แล้วจะเล่าให้ฟัง..... เรื่องมันยาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 07:56:10 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
TUI
*

« ตอบ #169 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 10:41:14 PM »

ติดตามมะขามเปรี้ยวยักษ์ครับ
เพราะผมก็ลังเลอยากปลูกอยู่เหมือนกัน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เพิ่งเริ่มตัดสินใจเลือกเองครับ เรื่องราวจะเป็นอย่างไรต่อไป
โปรดติดตาม...............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 07:57:46 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #170 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 08:17:45 PM »

คุณ tui   " ติดตามมะขามเปรี้ยวยักษ์ครับ
เพราะผมก็ลังเลอยากปลูกอยู่เหมือนกัน "

รายละเอียดมะขามเปรี้ยวยักษ์ หาอ่านได้ในกระทู้ ถาม-ตอบ ปัญหา ของคุณชมจันทร์ เรื่อง มะขามเปรี้ยวยักษ์ ยักษ์จริงมั้ย
มีคนออกความเห็นไว้มากมายครับ  ซึ่งผมมาอ่านเจอหลังจากปลูกไปแล้ว 2 ปีครับ

ส่วนมะขามเปรี้ยวยักษ์ของสวนพิมพลอยนั้นเป็นความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณาญาณ ก่อนตัดสินใจ ครับ
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #171 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:06:55 AM »

งานเกษตรแฟร์

ในช่วงแรก พ.ศ.2453 ถึง พ.ศ.2454 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ได้ทรงสนับสนุนและเป็นผู้ริเริ่มการจัดงานการแสดงกสิกรรมและพาณิชการ ซึ่งในปัจจุบันคือ งานเกษตรแห่งชาติ ขึ้นในช่วงนี้มีการแสดงมหรสพ แตรวง รวมทั้งจัดแสดงสินค้าเกษตรและเครื่องมือเครื่องจักรที่ใช้ในการเพาะปลูกจากในประเทศและต่างประเทศ มีการทำโรงนาสาธิตให้ประชนดูเป็นตัวอย่าง มีการประกวดพันธุ์ข้าวและพันธุ์พืช มีการแนะนำให้รู้จักระบบชลประทานและรัฐบาลสนับสนุนลงทุนจัดงานให้ทั้งหมด
ส่วนการแสดง กสิกรรม และพาณิชยการครั้งที่ 2 ช่วงนี้ประชาชนรู้รักพัฒนาพันธุ์พืชและพันธุ์สัตว์พัฒนาวิธีการปลูก แต่ช่วงนี้ไม่มีการแสดงมหรสพเพราะอยู่ในระหว่างการไว้ทุกข์พระบรมศพรัชกาลที่ 5 การจัดงานครั้งนี้จึงอยู่ในสมัยรัชกาลที่ 6 พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัฐบาลมีนโยบายลดค่าใช้จ่ายในการจัดงานลง การส่งพันธุ์พืชและพันธุ์สัตว์ก็มีจำนวนลดลงด้วย
แรกๆ การจัดงานวันเกษตรจะไม่มีคำว่า "แห่งชาติ" โดยจะเป็นชื่องานว่า "งานวันเกษตร" ต่อมาปรากฏว่างานวันเกษตรได้รับความสนใจจากประชาชนในเขตกรุงเทพมหานครและจังหวัดใกล้เคียงเป็นอย่างมาก ขอบเขตของการจัดงานได้ขยายออกไปอย่างกว้างขวางจนเกินงบประมาณและกำลังคน ประกอบกับบ้านเมืองประสบปัญหาเศรษฐกิจ จึงเป็นเหตุให้ต้องหยุดการจัดงานไปหลายปี

ต่อมารัฐบาลได้เล็งเห็นความสำคัญของการจัดงานลักษณะนี้ จึงมีมติให้กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร่วมกับมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์จัดงานวันเกษตรแห่งชาติขึ้น ตั้งแต่วันที่ 3-4 มกราคม พ.ศ.2491 โดยรัฐบาลให้การสนับสนุนด้านงบประมาณ ซึ่งส่วนราชการทั้งสองได้ร่วมกันจัดติดต่อกันเรื่อยมาเป็นประจำทุกปี ณ บริเวณมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน วัตถุประสงค์ของการจัดงานถือหลักการเดิมของการจัดงานนิทรรศการครั้งแรก คือการจัดแสดงต่างๆ และรณรงค์ให้ประชาชนประกอบการเพาะปลุก เลี้ยงสัตว์ และค้าขายให้เจริญทันสมัย โดยมีจุดประสงค์ให้ประชาชนทั่วไปรวมทั้งเกษตรกร ได้เรียนรู้พัฒนาการวิชาการใหม่ๆ และเน้นนโยบายที่จะให้เกษตรทุกภาคได้รับความก้าวหน้า และพัฒนาการวิชาการการเกษตรใหม่ๆ และเน้นนโยบายที่ให้เกษตรทุกภาคได้รับทราบความก้าวหน้า และพัฒนาการทางด้านการเกษตรอย่างทั่วถึงทั้งประเทศ นอกจากนั้นยังเน้นให้เกษตรที่ทำงานหนักมาทั้งปีได้มีโอกาสพักผ่อนหย่อนใจและหาความสำราญในการเที่ยวงาน จึงมีมติเห็นชอบให้จัดงานวันเกษตรแห่งชาติขึ้น ทั้งในส่วนภูมิภาคสลับกับส่วนกลาง โดยความร่วมมือกับมหาวิทยาลัยในภูมิภาคต่างๆ

ต่อมาการจัดงานวันเกษตรแห่งชาติได้เริ่มจัดขึ้นในวันที่ 2 กุมภาพันธ์ของทุกปี และได้เปลี่ยนไปจากเดิมเนื่องจากพื้นที่ส่วนใหญ่ก่อสร้างอาคารของมหาวิยาลัยเกษตรศาสตร์และของกระทรวงกระเกษตรเสียเป็นส่วนมาก การจัดงานจึงไม่สามารถทำกิจกรรมต่างๆ เหล่านั้นได้อย่างเต็มที่นัก ซึ่งกิจกรรมส่วนใหญ่เป็นเรื่องของการจัดตลาดนัด และจำหน่ายผลิตภัณฑ์ต่างๆ เป้าหมายของงานเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมมากคือ เน้นทางด้านธุรกิจ ผู้ที่มาเที่ยวงานส่วนใหญ่เป็นนิสิตนักศึกษาและข้าราชการในมหาวิทยาลัยเกษตรเป็นส่วนใหญ่ และบุคคลภายนอกที่มาเดินเที่ยวชมงาน ส่วนพวกเกษตรกรจะมีแต่พวกที่เป็นแม่ค้าหรือพ่อค้าขนสินค้ามาเพื่อขายเท่านั้นมิได้สนใจใฝ่รู้พัฒนาการใหม่ๆ ทางด้านการเกษตร และบุคลากรมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ต่างเรียกชื่องานนี้ว่า "งานเกษตรแฟร์"

งานวันเกษตรแห่งชาติ ปี 2555
กระทรวงเกษตรฯ จับมือ มช.จัดงานวันเกษตรแห่งชาติ 2555    วันที่ 1-10 พ.ค.นี้ที่ แม่เหียะมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มุ่งเทิดพระเกียรติปีมหามงคลพร้อมนำเสนอความรู้ด้านการเกษตรแก่ประชาชน อธิการบดี มช.เผย 3 คณะ 1 สถาบันเตรียมผลึกกำลังเนรมิตพื้นที่กว่า 800 ไร่เป็นอุทยานการเกษตรต้อนรับผู้สนใจ

งานเกษตรแฟร์ บางเขน ปี2555

สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #172 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:18:36 AM »

ตามหากิ่งพันธุ์มะขามเปรี้ยวยักษ์

จากการอ่านหนังสือทำให้เราได้ทราบว่า  เจ้ามะขามเปรี้ยวยักษ์นี้ แท้จริงแล้วมันก็มาจากมะขามเปรี้ยวธรรมดา ๆ นี่เอง  แต่บังเอิญมีอยู่ต้นนึงมันเกิดการผ่าเหล่า (ภาษาทางอังกฤษเค้าว่า Mutation) ขึ้นมา  แล้วเกิดฝักที่มีขนาดใหญ่โตมโหฬาร ผิดแผกไปจากต้นอื่นๆ  ซึ่งเจ้ามะขามเจ้าปัญหาต้นนี้ อยู่ในไร่ของ พลโทรวมศักดิ์  ชัยโกมินทร์  จังหวัดกาญจนบุรี   และท่านก็ได้แจกจ่ายเมล็ดพันธุ์ให้ผู้คนนำไปปลูก เพื่อเป็นการขยายพันธ์  ต่อมาจึงเรียกมะขามเปรี้ยวยักษ์นี้ว่า มะขามพันธุ์ชัยโกมินทร์

แต่การปลูกด้วยการเพาะเมล็ด ก็อาจเกิดการผิดเพี้ยนไปจากเดิมบ้าง    ไม่เหมือนกันการขยายพันธุ์ด้วยวิธีที่ไม่ใช่การเพาะเมล็ด    ที่จะรักษาคุณสมบัติไว้ได้แน่นอนกว่า     จึงได้มีการขยายกิ่งพันธุ์ด้วยการทาบกิ่งเกิดขึ้น เพราะการตอนกิ่งมะขามไม่ประสบผลสำเร็จ

เมื่อเราตัดสินใจเลือกมะขามเปรี้ยวยักษ์แล้ว  อีกเดือนต่อมาก็มีงานเกษตรแฟร์ ที่ม.เกษตร บางเขน ปลายเดือนมกราคม   การสำรวจงานนี้จะพลาดไปได้อย่างไร สำหรับคนชอบต้นไม้อย่าง ยัยป้าตุ้ม  ที่เดินพร้อมรถเข็นช้อปปิ้งคันเล็กๆ  ที่จริงๆเค้าอยากใช้คันใหญ่นะครับ จะได้จุของได้เยอะหน่อย  แต่คนที่เคยไปงานเกษตรแฟร์คงทราบดี ว่าคนเดินกันยั้วเยี้ยเพียงใด  ถ้าใช้คันใหญ่คงจะเดินไม่ได้เป็นแน่แท้ทีเดียวเจียวละครับ

แล้วด้วยความสามารถของยัยป้าตุ้มในการเลือกซื้อของใส่รถเข็นคันเล็กประจำตัวแล้วเดินไปเรื่อยๆ  ก็จะมีผู้คนสอบถามตลอดทางเลยครับว่า “ซื้อมาจากไหน อยากได้บ้าง”    ยัยป้าตุ้มก็ยิ้มแก้มปริเลยว่าซื้อของเก่ง  ใครเห็นก็อยากได้บ้าง   แต่จริงๆ แล้วเค้าถามว่า “รถเข็นแบบนี้น่ะ ซื้อมาจากไหน”  555

พอกลับบ้าน ก็เล่าให้ผมฟังว่าร้านต้นไม้เต็มไปหมด  มีอยู่ร้านนึง ขายกิ่งพันธุ์มะขามเปรี้ยวยักษ์อย่างเดียวเลย ให้ผมไปคุยกับเค้า  จึงทราบว่า  เขาเป็นสวนในจังหวัดนครปฐม “ไร่วิวัชจรัลวงศ์”   มี website เป็นของตนเอง  www.np-garden.com  ปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ จากสายพันธุ์ ชัยโกมินทร์   พอเค้าทราบว่าสวนผมอยู่ทองผาภูมิ รีบสนับสนุนเลยครับว่า เหมาะทั้งภูมิประเทศ และภูมิอากาศ  เพราะเจ้ามะขามเปรี้ยวนี้มันชอบ ทั้งฝน ทั้งแล้ง ทั้งร้อน อดทนเป็นเลิศ  และให้ผลผลิตได้ดี  จึงได้จองมะขามทาบกิ่ง  200 ต้น  จะต้องไปรับของเดือนพฤษภาคม รอฝนครับ จึงจะปลูกได้

พอถึงกำหนด เราก็ไปรับกิ่งพันธุ์ พร้อมกับถือโอกาส ไปสำรวจสวนมะขาม  ตลอดจนรับคำอธิบาย เกี่ยวกับการปลูก และการดูแล  ที่ไม่มีอะไรมาก  คือ ปลูกระยะ 10 ม. * 10 ม.  เพราะต้นมะขามอายุยืนมาก ขนาดจะใหญ่โตขึ้นเรื่อยๆ ชอบแดด  จึงปลูกในระยะกว้างไม่ให้ใบเกยกัน  รองก้นหลุมด้วยมะพร้าวและปุ๋ยคอก  จะเป็นอาหารให้ต้นมะขามได้ 1 ปี  ประมาณ 4-5 ปี จะเริ่มให้ผลผลิต  แล้วก็จะมีคนไปซื้อถึงที่เลย  หรือจะขายฝักคืนให้เขาก็ได้

ขณะคุยกัน ผมก็เหลือบไปเห็นห็องลักษณะเป็นโกดังเก็บของเข้า  ก็ถามเค้าว่าใช้ทำอะไร ดูค่อนข้างมิดชิด   
เค้าบอก มันคือห้องเย็นที่ทำไว้รอรับซื้อฝักมะขามเปรี้ยวยักษ์ จากลูกค้าที่ซื้อกิ่งพันธุ์ไป  แต่ยังไม่เคยได้ใช้งานเลย 
เพราะลูกค้าสามารถขายผลผลิตได้เองทั้งหมด

เกิดความมั่นใจในการปลูกมะขามเปรี้ยวยักษ์ ขึ้นมาเลยครับ 
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #173 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:29:50 PM »

คราวก่อนเอารูป ส้มอึด ลงให้ดูแล้ว
คราวนี้มาดู มะละกอทรหด กันบ้างครับ
ต้นแม่ล้มแล้ว ต้นลูกอีก 2ต้น ไม่ยอมแพ้  ตัวงอเอนตั้งตรง  ขอสู้ชีวิตต่อไป
ทำไงดีครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #174 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:35:55 PM »

มะขามเปรี้ยวยักษ์)))...ครูพิมซื้อมา 10 ต้นค่ะ รอปลูก...ขอลุ้นสิบต้นก่อนละกันเนาะ
ตอนอยู่กะเขามันก็ฝักใหญ่ยักษ์ พอมาอยู่กะเรามันจะแคระหรือเปล่ายังไม่ทราบเลยค่ะ
แต่ที่แน่ๆชื่อมันน่าปลูก...ปลูกโลดค่ะคุณหมอ... ยิงฟันยิ้ม

ครูพิมครับ มะขามเปรี้ยวยักษ์ 10 ต้น นี้ ซื้อมาแล้วเหมือนได้เปล่านะ
เพราะจ่ายตังไปแล้ว  ของก็ได้มาแล้ว ปล่อยไว้เฉยๆก็เสียของ  จึงเหมือนได้เปล่า
ปลูกโลดครับ  อีก 4-5 ปี ค่อยคิดว่าจะทำไงดีกับฝักมะขาม 5 ตัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 07:47:44 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #175 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:24:46 PM »

เข้ามาอ่านการร่ายลีลาเพลงอักษรที่ชวนติดตามของ พนมทวน สวนพิมพลอย(พนมเทียน / เพชรพระอุมา)เอ๊ย!คุณหมอ ยิงฟันยิ้ม
ได้อรรถรสทั้งสาระและความฮาครับ  อายจัง
จะรอติดตามตอนต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับครับ
ข้อคิดของผม ถ้าเราอยากมีความสุข เราก็ต้องจดจำเหตุการณ์ดีๆ แล้วเอามานั่งคิดไปอมยิ้มไป และแบ่งปันเล่าให้คนอื่นฟัง
ส่วนความทุกข์ระทม นำมาเป็นบทเรียน อย่านำมา เคี้ยวเอื้อง ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 07:53:16 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์