หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเนินหินดาด...สวนเกษตรปลอดสารพิษ  (อ่าน 217714 ครั้ง)
daecha1121
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:46:05 AM »

ตั้งชื่อสวนได้ดีมากน่าสนใจเลยเข้ามาทักทาย ผมก็ใช้คอมฯไม่เป็นจิ้มทีละตัว จิ้มผิดตัวหนังสือหายหมดต้องจิ้มใหม่(ไม่ได้พิมพ์) ลงรูปก็ไม่เป็นรอลูกชายสอนครับ มาให้กำลังใจสู้สู้ครับ

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 12:48:02 PM »

มาเข้าแถว รอปล้น

โคราช บ้านเอง จ้า
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 02:47:28 PM »

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ
ผมขออนุญาต ไม่ตอบรายคนนะครับ เกรงว่าหลุดไปคนใดคนหนึ่ง แล้วจะน้อยใจ
ก็เลยขี้โกงนิดหน่อย
ต้อนรับรวดเลยละกันครับ
คงไม่ว่ากันนะครับ

ปัญหาของ สวนพิมพลอย  108-1009  นั้น
ลองกลับไปอ่านใหม่ซิครับ แค่เขียนไป 2 ตอนก็มีปัญหาตั้งเยอะแยะ
แต่ว่าบางเรื่อง จัดการไปแล้วครับ
ถูก-ผิด อย่างไรไม่รู้
ถึงได้อยากทราบความเห็นของท่านผู้ชมทั้งหลายไงครับ
เริ่มเรื่องของผมก็เริ่มด้วยปัญหาแล้ว....ทำไมต้องทองผาภูมิ
พอดีในเรื่องมันก็มีคำตอบในตัวเองแล้วครับ ก็เลยผ่าน
ส่วนเรื่องครัวแปดริ้ว.....ยังตอบไม่ได้ครับ
ทำไมต้องทำเอง....ไม่ให้เค้าเช่า ง่ายดี
ทำไม จนท.ที่ดิน ไม่รับเงินทิป จากแม่ยายผม

เรื่องพวกนี้ ถ้าเราช่างคิด....มันเป็นปัญหาทั้งนั้นนะครับ
เพียงแต่ใครจะตอบอย่างไร คิดบวก คิดลบ อย่างไร อีกเรื่องนึงครับ
ผมเล่าให้ฟังว่าที่ผ่านมา  ผมแก้ปัญหาแบบนี้
เผื่อใครเจอคล้ายๆกัน  จะได้มาแลกเปลี่ยนความเห็นกันไงครับ
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 02:51:09 PM »

ทองผาภูมิ ดินแดนแห่งเพชรพระอุมา   

ที่ดินของเรา(ตีขลุมเลย ที่จริงของแม่ยาย)   อยู่เลยตลาดทองผาภูมิไปนิดหน่อย เลยที่ทำการอำเภอและที่ทำการที่ดินทองผาภูมิไปนิดเดียว  แต่ต้องเลี้ยวอกกจากถนนลาดยางเข้าไปตามทางลูกรังประมาณ 500 เมตร 
ซึ่งดูเหมือนดีนะครับ  แต่ว่าน้ำ-ไฟ ไม่มีนะครับ  มีแต่ที่ดิน ต้นสักรอบๆพื้นที่ซัก 7 – 8 ต้น แล้วก็กอไผ่ในพื้นที่เต็มไปหมด รวมทั้งต้นไม้อะไรก็ไม่รู้ รกเต็มไปหมด  เนื่องจากขาดการดูแลครับ
ผมเหลียวไปรอบๆ ดูพื้นที่ เข้าท่าแฮะ ใกล้ภูเขาเล็กๆ  ถ้าลึกเข้าไปอีกหน่อยประมาณ 1 กม. ก็จะเป็นแม่น้ำแควน้อย ที่ไหลออกมาจาเขื่อนเขาแหลม แต่มองไม่เห็นนะ บรรยากาศใช้ได้เชียวละ  แล้วจะทยอยลงรูปให้ดูนะครับ

จากการที่เราเคยอ่าน อมตะนิยายของพนมเทียน “เพชรพระอุมา”  ที่นี้เอง ที่ทำการของพรานใหญ่ ระพินทร์ ไพรวัลย์ มัคคุเทศน์ป่าผู้ยิ่งยง ผู้พาทีมบุกป่าฝ่าดงดิบขึ้นไปตามทางเทือกเขาพระศิวะ ซึ่งก็คือเส้นทางปิล็อก และเขาช้างเผือกนั่นเอง 
ข้างบนเป็นอุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ และเนินเสาธงเขตติดต่อกับประเทศเพื่อนบ้าน พม่า บริเวณที่มีกะเหรี่ยง และมอญเป็นหลัก   น่าจะเป็นจุดที่ผู้กองระพินทร์แห่งตชด. ถูกกองกำลังกะเหรี่ยงของแงซายตีแตก   แม้ว่าบางคนจะบอกว่า พนมเทียน เขียนนิยายเรื่องนี้ลอกแบบมาจาก “เพชรพระศิวะ” ของฝรั่ง  แต่ผมก็ว่าเขียนได้มันมากครับ  สำหรับหนอนหนังสือ ต้องมีสักครั้งในชีวิตที่ต้องอ่าน “เพชรพระอุมา” ให้จบ
สำหรับผู้ที่ยังไม่เคยอ่าน แนะนำอย่างยิ่งครับ
แต่เมื่อคุณเริ่มอ่านต้องระวังรักษาสุขภาพด้วยนะครับ
เพราะตอนที่ผมอ่าน แทบจะไม่ได้กิน ไม่ได้นอน เลยทีเดียวละ  มันมากครับ ขอบอก
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 02:57:23 PM »

คิดอย่างไรถึงจะทำสวน
   อันตัวผมนั้นอันที่จริงเป็นเด็กบ้านนอก  เกิดที่ อำเภอที่มีประชากรน้อยที่สุดในประเทศไทย
นั่นคือ อ.สองพี่น้อง   จ.สุพรรณบุรี    จะไม่น้อยได้อย่างไรครับท่าน ทั้งอำเภอมีอยู่แค่สองพี่น้อง …555
เรียนชั้นประถมต้นที่ บ้านนอก  จนจบ  ป.4  พ่อจึงส่งเข้ากรุงเทพ
ก็เลยเป็นบ้านนอกเข้ากรุงตั้งแต่เด็กเลยครับ  สำเนียงแบบสุพรรณขนานแท้ ถูกเพื่อนๆ ล้อประจำ
ตอนนี้แหละครับ พอเข้ากรุงก็เริ่มเป็นชาวสวนเรื่อยมาเลย
เพราะอะไรน่ะหรือ.....
เข้าเรียนชั้นประถมปลายที่ ...โรงเรียน สวนอนันต์   
เข้าเรียนชั้นมัธยม ก็ยังเป็นเด็กสวนอีก  เพราะเข้าเรียนที่ ...โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย  แถวสะพานพุทธ
อีตอนเข้ามหาวิทยาลัย  ก็อยากจะเข้าเรียนเกษตร นะครับ ....แต่โชคไม่ดี
สอบติดแพทย์ ที่ ศิริราช   ก็เลยอดเรียนเกษตร
ถึงแม้ไม่ได้เป็นเกษตรกร  แต่เลือดชาวสวนเข้มข้นครับ
คิดว่าซักวัน พออายุมากขึ้น จะขอทำสวน ตามที่เคยไฝ่ฝัน
ครั้งนี้จึงเป็นโอกาสของเรา  ตอนที่ ยัยป้าตุ้ม ผู้เป็น ผบ.ทบ. มาบอกอยากปลูกยาง จึงแกล้งทำเป็นอิดออดนิดหน่อยพอเป็นพิธี  เดี๋ยวเค้าเปลี่ยนใจ จะอดเป็นเกษตรกร
จริงๆ จังหวะเหมาะเลยครับ  การทำสวนต้องใช้เวลาปลูกไม้ยืนต้น ประมาณ 5-6 ปี 
จึงจะเริ่มมีรายได้เข้ามาเลี้ยงตัว  เราจะได้เลิกทำงานได้ โดยมีรายได้ทางสวนรองรับ
ถ้ารอให้เกษียณ แล้วค่อยเริ่มมาทำสวน  ผมคิดว่า   บ้อลัด.....ไม่มีเรี่ยวแรง แน่ครับ
เริ่มด้วยยางพาราก่อนครับ  เดี๋ยวอย่างอื่นค่อยๆตามมา
ADISAK
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 03:33:25 PM »

ขออนุญาตเข้ามาเยี่ยมชมด้วยคนนะครับ พี่
ทองผาภูมิ เคยออกทริบกับเพื่อน ๆ ครับ แถว ท่อก๊าซ ช่วง สิงหา ทั้งเมฆ ทั้งหมอก ทั้งฝน น้ำตกใส ไหลเย็น เสื้อเปียกทั้งวัน ครับ  หาแสงแดดไม่เจอ ตากเสื้อ ด้วยเตาไฟ สุดยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 03:35:08 PM โดย ADISAK » บันทึกการเข้า

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
TUI
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 03:40:24 PM »

ติดตามอย่างจดจ่อครับ
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 03:45:13 PM »

อ.ทองผาภูมิ  จ.กาญจนบุรี
อยู่ตอดชายแดนพม่า  ซึ่งใกล้ทะเลอันดามัน ประมาณ 50 กม.เท่านั้น
ทำให้มีฝนตกมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 02:45:18 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
rosera
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 04:11:06 PM »

มาติดตามด้วยคนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กัญจน์
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 04:21:46 PM »

มาติดตามจุดเริ่มต้นของการเดินทางของจอมพรานผู้ยิ่งใหญ่รพินไพรวัลย์อมตะนวนิยายที่อยากให้หลายท่านได้อ่านผมคนหนึ่งที่ชื่นชอบการเขียนของพนมเทียนครับท่าน
paparara
เรามีความสุขเมื่อเป็นผู้รับ แต่จะสุขมากกว่าเมื่อเป็นผู้ให้
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 04:23:33 PM »

เข้ามาเยี่ยมชมค่ะ ยิ้มเท่ห์  เคยไปเที่ยวทองผาภูมิ สวยมากค่ะ อายจัง อายจัง มีบ่อน้ำร้อนด้วย บรรยากาศดีมากๆ ชอบสุดๆ อยากไปเที่ยวอีกแต่ยังไม่มีโอกาศเลยค่ะ

น้ำพุร้อนอยู่ใกล้ๆ คนละฝั่งแม่น้ำครับ เค้าทำเป็นสระว่ายน้ำเลยครับ มีห้องน้ำให้เปลี่ยนเสื้อผ้าเรียบรอ้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 02:42:46 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า

kmsmily
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 09:27:12 PM »

ทุกครั้งที่ผู้กองระพินทร์  สั่งให้ตั้งแคมป์พักแรม ก่อนนอนจะเอาจิต(นึกเห็น) วงรอบแคมป์เริ่มจากขวาไปซ้ายเป็นทักษิณาวัต  ท่องคาถา 7 จบ ป้องกันสรรพภัย 
ให้คณะเดินทาง หมอดาริน(หวานใจผู้กอง)  เสมอ   
        คาถากำแพงแก้วเจ็ดชั้น
พุทธัง สัตตะระตะนะมะหาปะการัง  สะระฌัง  คัจฉามิ
ธัมมัง  สัตตะระตะนะมะหาปะการัง  สะระฌัง  คัจฉามิ
สังฆัง  สัตตะระตะนะมะหาปะการัง  สะระฌัง  คัจฉามิ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
natwara
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:09:20 PM »

ขอโทษค่ะคุณน้าหมอที่มาช้าค่ะ  มัวแต่ไปแก้ไขสวนหินข้างเครื่องซักผ้า  ไม่ได้เข้า web หลายวันค่ะ พึ่งเห็นกระทู้  รอติดตามด้วยคนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2012, 10:39:24 AM โดย natwara » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:13:23 PM »

อ้าว ! คุณหมอพื้นเพเป็นคนสุพรรณฯ บ้านเรานี่เอง  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 07:51:55 AM »

ใช่ครับดาบรินทร์  แต่ผมหมาคนเดียวนะครับ  ไม่ได้หมากันหมดท้างบ้าน

คุณนัทครับ  ผมเพิ่งจะกล้าเปิดเผยตัวครับ แหะๆ.........อาย อะ

ขอบคุณครับ คุณ kmsmily  ปรกติผมไม่ค่อยได้สวดมนต์ครับ  ใช้วิธีตั้งใจเป็นคนดี มีจิตเคารพพระรัตนตรัย

คุณ paparara ครับ  สวนผมอยู่ใกล้กับน้ำพุร้อนหินดาดครับ  แต่คนละฝั่งแม่น้ำ

คุณกัญจ์ครับ ผมไม่กล้าเป็นจอมพรานหรอกครับ  แต่เป็นนักเดินทาง เพราะคนเราต้องเดินหน้าไปจนวันสุดท้ายของชีวิต

คุณ rosera  คุณ Tui ครับ  ยังมีเรื่อง และปัญหาให้ติดตามอีกเยอะครับ  อย่าเพิ่งเบื่อซะก่อนล่ะ

คุณ Adisak ผมไปทองผาภูมิ ครั้งแรก ฝนมากแบบนั้นเลยครับ  เค้าบอกบางครั้งตกติดต่อกันเป็นเดือน หนักบ้าง เบาบ้าง

คุณ Atikarn ครับ จะปล้นต้องยกพวกมาหลายคนหน่อยนะครับ เพราะต้องออกแรงขุดเอง  ผมไม่ได้ทำกิ่งพันธ์ครับ

คุณ เดชา ครับ  ชื่อสวนมันมีความเป็นมา ไว้จะเล่าให้ฟังตอนต่อไป...อุบไว้ก่อน

คุณสุ  ครูปุ๋ม  ครูซอส คุณนก คุณครูหนูพิม  ขอบคุณครับที่ติดตาม และให้กำลังใจ

เรื่องราวเพิ่งจะเริ่มครับ เดี๋ยวจะเล่าต่อ....
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:07:46 AM »

จุดเริ่มต้นทำเกษตร

หลังจากพาแม่ยายไปจัดการธุระเรียบร้อยแล้ว  ยัยป้าตุ้ม ผบ.ทบ.ของผม (ผู้บังคับบัญชาที่บ้านไง) ก็มาบอกว่าไม่อยากปล่อยที่ดินรกร้างอย่างนั้นเสียดาย  เราก็ยังวางฟอร์มทำไม่รู้ไม่ชี้ ทั้งๆที่ใจจริงชอบมากกกก
   มันเป็นที่ของคุณแม่เค้านะ ลองท้วงดูแต่ยัยป้าตุ้มแกรอบคอบแฮะ บอกว่า ปรึกษาคุณแม่แล้ว จะขอปลูกต้นไม้ทำประโยชน์ และได้รับอนุมัติเรียบร้อยแล้ว
จากนั้น ตำราปลูกยางพาราก็เริ่มมาวางไว้ที่บ้าน 2-3 เล่ม  ตอนนั้น ราคายาง กก.ละ 40 – 50 บาท เท่านั้น 
เราเริ่มอ่านอย่างรวดเร็ว  สรุปว่าเราจะปลูกยางพารากันให้ทันฝนนี้  ซึ่งก็คงต้องปลูกไว้ 7 ปี จึงจะกรีดได้
   เดินทางใหม่คราวนี้ไปกัน 2 คน วันหยุด เสาร์-อาทิตย์ครับ  ติดต่อปรับพื้นที่  ซื้อกล้ายางพันธ์ 600  ปลูกระยะ 3 * 6 เมตร  ด้วยความงก  ว่าจะได้ต้นยางมากๆ ในพื้นที่ที่มีอยู่  ซึ่งตามสูตร เค้าปลูกกัน 4*6 ม. หรือไม่ก็  3*7 ม.  ลืมนึกไปว่าพอต้นยางมันโตมันจะต้องยืนเบียดกันน่าดู  ใครคิดจะเริ่มปลูก อย่าเอาอย่างนะครับ
   ติดต่อได้ปั๊บ เบิกเงินปุ๊บทันที
ค่ารถไถปรับพื้นที่
ค่าแรงคนตัดไผ่ และต้นไม้อื่นๆ
ค่าแรงขุดหลุมปลูกยาง ต้นละ 20 บาท
ค่าต้นกล้ายาง ประมาณ 1000 ต้น ต้นละ 25 บาท
รวมเบ็ดเสร็จ 50,000 บาท เป็นขั้นต้น  เกินจากนั้นจะบอกอีกที
   อันนี้ เราก็ต้องทำใจครับ เราเป็นคนนอกพื้นที่ ถ้าเค้าทำให้เราทุกอย่าง แล้วเราเบี้ยว เค้าจะทำยังไง
   ในทางกลับกัน  ถ้าเราจ่ายแล้ว หายล่ะ  กรรมของเรา
   เอาวะ.... ต้องเสี่ยง   
แต่ขอจ่าย แค่ 20,000 บาท ก่อนนะ ไม่ได้พกมาอาทิตย์หน้ามาใหม่จะมาจ่ายให้อีก  จะได้มาตามงานด้วย 
อ๊ะ ...  เราก็ฉลาดเหมือนกันนิ
ปัญหาก็คือ  ไม่รู้ว่า ฉลาด หรือ โง่ กันแน่
เอ....หรือโง่ แล้วอวดฉลาด หว่า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์