หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเนินหินดาด...สวนเกษตรปลอดสารพิษ  (อ่าน 222160 ครั้ง)
สวนพิมพลอย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:37:28 AM »

การจัดการ ข้าวโพด และมันสำปะหลัง

ในพื้นที่ที่ซื้อมานั้น ขณะนั้นแบ่งออกได้เป็น 3 ส่วน พื้นที่ พอๆ กัน

ส่วนที่ 1 พื้นที่สวนส้มโอ
   เป็นพื้นที่ที่ลุงเจ้าของเก่าแกดูแลเอง หญ้าสูงท่วมหัวเลยครับ  ขอแยกไว้เล่าอีกตอนนึงแล้วกัน

ส่วนที่ 2 พื้นที่ปลูกข้าวโพด
ข้าวโพด เป็นพืชอายุสั้น ปลูกประมาณ 3-4 เดือน ก็เก็บเกี่ยวได้แล้ว  ก็ให้คนปลูกเค้าจัดการของเค้าไปให้เรียบร้อย เพราะเค้าลงทุน ลงแรงมาแล้ว โดยเราไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับเค้า  เพียงบอกให้รับทราบว่า หลังเก็บเกี่ยวแล้ว  เราจะทำของเราเอง  เค้าก็เข้าใจดี และขอบคุณเราที่ให้โอกาสเค้าได้เก็บเกี่ยวผลผลิต   ในเรื่อง พื้นที่ไม่มีปัญหาอะไรกับการปลูกพืชชนิดอื่นต่อ ไถกลบ แล้วปลูกต่อได้เลย

ส่วนที่ 3 พื้นที่ปลูกมันสำปะหลัง
อันนี้ซิปัญหา   มันสำปะหลัง ใช้เวลาทั้งสิ้นประมาณ 14 เดือน  ขณะที่เราซื้อที่ดิน เขาเพิ่งปลูกได้ประมาณ  6-7 เดือน  ต้องรออีก ครึ่งปีแหละครับ
จริงๆแล้วผมไม่ชอบมันสำปะหลัง  เพราะมันเก่ง อึด หากินเก่ง  ก็จะทำให้ดินเสื่อมสภาพไป
คนที่ปลูก ก็ไม่ใช่อื่นไกล เพื่อนบ้านกัน เห็นพื้นที่ลุงแกใช้ไม่หมด ก็เลยขอปลูกมัน
เราเองก็ไม่ได้รีบร้อนอะไร  เพราะยังไม่ได้คิดเลยว่าจะปลูกอะไรดี  ก็เลยคุยกับเค้าเหมือนกันว่าให้เค้าทำไปจนถอนหัวมันได้  แล้วหลังจากนั้น เราจะทำของเราเอง  เป็นไปตามนั้นครับ จบ

แต่หลังจากนั้นซิครับ  คนน่ะคุยกันรู้เรื่อง   แต่ มันสำปะหลังมันไม่รู้เรื่องด้วยครับ
บอกแล้วว่า มัน อึดและหากินเก่ง   หลังจากถอนหัวมันแล้ว  มันไม่ยอมออกจากพื้นที่ของผมครับ
แม้ผมจะไม่ชอบและไล่อย่างไร  มันก็ยังตื้ออยู่  และโตอย่างรวดเร็ว  เต็มไปหมด 
ลุงปลูกยาง แกบอกว่า เดี๋ยวแกจัดการให้  เราจะปลูกอะไรก็เอามา 
ตกลงทิ้งมันไว้อีก 1 ปีครับ  ขณะที่เราลงต้นไม้อื่นแทรกเข้าไป
แล้วลุงแกก็ได้ถอนหัวมันไปได้พอสมควร ก็ให้แกไปครับ
แล้วแกเอารถไถมาดันปรับพื้นที่ โดยเราออกค่าน้ำมัน  ไม่ต้องเสียค่าเช่ารถไถ

หลังจากนั้น มันก็ยังพยายามจะขึ้นอยู่เรื่อยๆ  ผมต้องคอยตัดทิ้งตลอด   
สรุปแล้วกว่ามันจะยอมตีจากผมไป ใช้เวลาถึง 2-3 ปีแน่ะครับ

สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 07:47:16 AM »

ดูหน้าตากันให้ชัดๆ ครับ เจ้าจอมตื้อ

witran
*

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 09:07:47 AM »

เข้ามาตามดูปัญหาครับ จะเตรียมเป็นบทเรียนครับ

ยินดีต้อนรับครับ
สวนผมเป็นบุพเฟ่ท์นะครับ  อยากได้อะไรหยิบยกไปเอง รวมทั้งปัญหาด้วยครับ
แต่ถ้ามีเรื่องไรข้องใจ ถามได้ครับ ถ้าผมตอบไม่ได้เดี๋ยวก็มีเพื่อนช่วยตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 12:29:49 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
TUI
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:26:50 AM »

มันสำปะหลัง ถ้าเลี่ยงได้อย่าปลูกเลยครับ
กินปุ๋ยมาก ทำให้ดินจืด

ผมปลูกไว้แซมทุเรียน  ส่งผลให้ทุเรียนโตช้ามาก  อีกทั้งราคามันก็ไม่แน่นอน
ขุดขายก็แทบไม่คุ้มค่าแรงคน
เจ้าเพลี้ยแป้งก็มาก ถ้าไม่กำจัดก็ไม่มีหัวอีก ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 05:04:43 PM »

สวนส้มโอ

ตอนที่เราซื้อที่นั้น ส้มโอมีลูกอยูที่ต้นนิดหน่อย  
ไอ้ที่มากก็คือหญ้า และวัชพืชครับ แน่นไปหมด
เราก็ลองเก็บส้มโอมาลองกิน ...โอ้โห  เปรี้ยวมาก ไม่ไหว  เอาไงดี
ถามลุงปลูกยาง  แกบอกส้มโออายุกว่า 20 ปีแล้ว ไม่ดี โค่นทิ้ง แล้วลงยางดีกว่า
ฮั่นแน่.....  เข้าทางแกอีกแล้ว
แต่ผมไม่เห็นด้วย เพราะต้นมันใหญ่  และผมชอบต้นไม้ใหญ่ดูร่มรื่นดี
ตัดทิ้งใช้เวลาแป๊บเดียว  แต่กว่าจะปลูกต้นไม้ให้ใหญ่ได้ เกือบ 10 ปี

เคยคุยกับลุงเจ้าของที่แกก็บอกว่า ส้มโอของแกพันธุ์ดี รสชาดอร่อย
ผมก็เลยตัดสินใจเก็บไว้

อีก 2 วันต่อมา ก็มีหนังสือ การทำสวนส้มโอ มาอยู่บนโต๊ะที่บ้านอีกตามเคย
ผบ.ทบ. หามาให้อ่าน  หารู้ไม่ว่า ผมเข้าไปอ่านในเน็ทแล้วครับ
ประสบการณ์จริง รวมทั้งคำแนะนำ  การทำส้มโอให้หวานด้วย

จัดการ ทำสาว ต้นส้มครับ
ตัดแต่งกิ่งก้านสาขา ต้นส้มโอ ที่ไม่ได้รับการเหลียวแลมาหลายปี  ประมาณร้อยกว่าต้น
แล้วก็ตัดหญ้า และจัดการวัชพืชบริเวณนั้นให้ราบ
ใส่ปุ๋ยคอกรอบโคนต้น  พรวนดินด้วย
ฉีดน้ำหมักชีวภาพ (EM)  ผสมกับ น้ำปูนขาว เพื่อจัดการ โรคแคงเกอร์ในส้ม-มะนาว

จ่ายค่าแรง  อันนี้สำคัญนะครับ เพราะเป็นสิ่งเดียวที่ทำเอง  ที่เหลือสั่งหมด  555
แล้วก็ร้องเพลง......รอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 02:36:26 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:12:03 PM »

พี่คิดถูกแล้วที่ไม่ตัดส้มโอทิ้ง และวิธีการทั้งหมดก็โอเคเลยครับ โดยเฉพาะน้ำหมักอีเอ็ม ทำให้ส้มโอหวานได้ตรอง ๆ เพราะผมไปเจอที่สวนเพื่อนกันมาแล้ว ใช้อีเอ็มหมักรดไปพร้อมกับน้ำ ส้มโอเค้าไม่ว่าลูกเล็กหรือใหญ่ หวานทุกลูก  อายจัง  อายจัง  อายจัง
KruPoom
*

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:32:53 PM »

ขอบคุณคุณหมอและดาบรินทร์มากเลยค่ะ ครูปุ๋มก็มีคิดแว๊บที่จะตัดต้นส้มโอที่ติดมากับสวนเดิมเหมือนกันค่ะเพราะเนื้อข้างในแข็งไม่นิ่มรสจืดแต่ก็ยังเสียดายมีประมาณ5-6ต้นเองเดี๋ยวจะลองใช้วิธีเดียวกับคุณหมอดูแต่จะได้ผลกับส้มโอหวานรึเปล่านะคะ

Liked By: chaitanun, mochivan
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 11:39:07 PM »

ขอบคุณคุณหมอและดาบรินทร์มากเลยค่ะ ครูปุ๋มก็มีคิดแว๊บที่จะตัดต้นส้มโอที่ติดมากับสวนเดิมเหมือนกันค่ะเพราะเนื้อข้างในแข็งไม่นิ่มรสจืดแต่ก็ยังเสียดายมีประมาณ5-6ต้นเองเดี๋ยวจะลองใช้วิธีเดียวกับคุณหมอดูแต่จะได้ผลกับส้มโอหวานรึเปล่านะคะ

ลองดูครับ ผมเจอมาแล้ว เยี่ยมครับ เสียดายอย่าตัดเลย ปลูกกว่าจะโตนะ
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:14:17 AM »

ส้มโอแสนอร่อย      

หลังจากร้องเพลงรอ ได้ไม่นาน  ไม่นานเกินรอครับ
ทำเกษตรต้องใจเย็น  เตือนตัวเองอยู่ตลอด  เพราะใครๆ ก็ว่าผมเป็นคนใจร้อน 
โธ่..... ก็คนเราเมื่อทำอะไรแล้ว  เราก็อยากจะเห็นผลของมันเลย ไม่ใช่เหรอครับ  หาว่าเราใจร้อนได้ไง

ปรกติส้มโอ เมื่อติดดอกออกผล จะใช้เวลาประมาณ 30-32 สัปดาห์  จึงจะเก็บผลผลิตครับ
การเก็บผลส้มโอ  ก็แล้วแต่ว่า จะเก็บกินเอง  หรือเก็บไปขาย
พวกที่เก็บขาย มักจะเก็บส้มที่ประมาณ  80-90 %  คือประมาณ 30 สัปดาห์  เพราะผิวจะสวย ไม่ฟ่าม
แต่จะต้องเก็บไว้อย่างน้อย 3-4 วัน ให้มันลืมต้นก่อนจึงจะกิน ไม่งั้นเปรี้ยวนะ จะบอกให้
ความจริง การเก็บไว้นั้น มันจะมีการเปลี่ยนแปลงภายในตัวผลส้ม ทำให้ส้มหวานขึ้นครับ
แต่ถ้าปล่อยทิ้งไว้กับต้นให้นานกว่านั้น  ส้มจะแก่ขึ้น  หวานขึ้น  แต่เสี่ยงที่เนื้อจะฟ่าม เป็นข้าวสาร

ตอนแรกที่เราตัดแต่งต้นส้ม  ชะงักไปรอบนึงครับ เป็นปรกติ  แต่พอรอบถัดไปซิครับได้เรื่องเลย
ลุงปลูกยาง  แกเก็บส้มมาให้กินเกือบ 10 ลูก  ลูกไม่ใหญ่ครับ ประมาณ 1-1.3 กก.  ผิวไม่สวยเลยครับ
ผมยังเข็ดกับรสชาดส้มของเดิม ที่เปรี้ยวจัด 
จึงบอกปัดแกว่า  เอามาทำไม ส้มเล็กๆ น่าเกลียด แบบนี้ ไม่เห็นน่ากินเลย แล้วก็เปรี้ยวอีกตะหาก
แกถามย้อนมาว่า ลองรึยัง     
จริงของแกนิ  เราติเรือทั้งโกลน  เนื่องจากเข็ดของเก่า  ทั้งๆที่ส้ม ก็ของเราเอง  วิธีการก็เราบอกเค้าเอง  แต่เราไม่คิดว่าผลมันจะออกมา ทั้งเล็ก ทั้งน่าเกลียด ขนาดนั้น ก็เลยติไว้ก่อน

พอลองชิมเท่านั้นเองครับ  ตาลุกวาว   อร่อยยยยยยย.....มาก    เป็นส้มโอที่อร่อยที่สุดเท่าที่เคยกินมา
จัดแจงกลับไปประจบลุงบุญคำทันที  เก่งมาก  ทำส้มโอ ได้เยี่ยมมาก  ช่วยเก็บมาอีกนะ
แกก็เฉลยให้เรารู้ธรรมชาติของผลไม้อีกอย่างที่เราไม่เคยรู้ครับ
หน้าแล้งผลไม้จะมีรสชาดหวานกรอบอร่อย  แต่ถ้าหน้าฝนจะออกเปรี้ยวฉ่ำ
ขนกลับกรุงเทพ ประมาณ 100 ลูก  ตอนแรกเอามาแจกพรรคพวกครับ ติดใจกันเป็นแถว ชมเปาะเลย
แล้วการขอซื้อก็เริ่มเกิดขึ้นครับ  ส่วนบรรดาญาติ-พี่น้อง จองกันเพียบ

เราแกะเป็นกลีบ แล้วนำไปทำบุญที่วัดท่าขนุน  ถวายเป็นภัตตาหาร  และอาหารของบรรดาญาติโยม
ตอนแรกที่เอาเข้าไป ก็เจอส้มโอ อยู่ในโรงครัวตั้งเยอะของบรรดาลูกศิษย์ ลูกหา ที่มีสวนส้มที่นั่นนำมาเหมือนกัน  ก็รู้สึกว่า เอ...เราเอามะพร้าวห้าว มาขายสวนแล้วซิ  แต่ไหนๆ ตั้งใจมาทำบุญแล้ว ต้องทำครับ
ผลปรากฏว่า  เมื่อท่านเจ้าอาวาส ซึ่งปรกติฉันอาหารไม่มาก  ได้ชิมส้มโอที่แกะถวาย ก็สอบถามทันที ว่ามาจากไหน  อร่อยมาก ไม่ใช่แค่หวาน แต่กรอบด้วย  เท่านั้นแหละครับ อีกแป๊บเดียว หมดเกลี้ยงครับ ญาติโยมและบรรดาลูกศิษย์กินเรียบวุธ 
เป็นการยืนยันได้ว่า ส้มโอ ของเราอร่อยจริงครับ...... ไม่ได้โม้

รอบถัดมาส้มมาออกช่วงปีใหม่พอดีครับ  ดกมากครับ  ต้องค้ำกิ่งกันเลยละ
ผมก็เลยสบายเลย  เก็บส้มโอไปให้เป็นของขวัญปีใหม่ ไม่ต้องไปเที่ยวห้างซื้อของให้คนอื่น
เหลือจากนั้น ยังเอามาขายสำหรับ เป็นของไหว้เจ้า ตอนตรุษจีนได้ด้วย
คุณย่า แม่ของผมเองครับ อายุ 75 ปี แล้ว สนุกสนานกับการขายส้มโอมากเลย  โทรมาสั่งใหญ่ จะเอาขนาดใหญ่เท่านี้ ขนาดกลางเท่านั้น  คนเค้าสั่งไว้แล้ว ต้องเอามาให้ได้นะ  แกทำอย่างกับต้นส้มโอ เป็นเครื่อง ATM เลยนะ กดสั่งเบิกได้เลยจะเอาเท่าไหร่
สรุปแล้ว ผมส่งไปให้แม่ขายส้มโอ ประมาณ 5 ตันครับ หมดภายใน 2-3 สัปดาห์
TUI
*

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:50:17 AM »

ส้มโอได้ผลที่ดีน่าดีใจครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ
ที่ผมดีใจมากก็คือ  สามารถทำให้แม่ผมมีความสุข
เพราะปรกติอายุมาก ไม่ได้ทำอะไร
พอมีส้มมาขาย พรรคพวกก็เข้ามาหาได้พูดคุย สนุก ได้เงินไม่เท่าไรครับ เพราะเราขายถูก
ขายบ้าง แถมบ้าง แจกบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 11:29:39 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
prml
*

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:43:28 AM »

ชื่นใจจริง ๆ กับการรอครับ...   ไ้ด้อ่านแล้วก็รู้สึกมีประสบการณ์ร่วมจริง ๆ ครับ ชื่นใจจริง ๆ  สำหรับผมยังต้องรอสักพักครับ..  วันนี้กลับบ้าน พรุ่งนี้ทำบุญ วันมะรืนลุยระบบน้ำ..  18 เมษา ก็กลับเข้าคุกต่อ.... 

สวัสดีครับคุณหมอ..  วานขอเบอร์เทวดาสาวให้ผมสักเบอร์ด้วยนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ได้ไม่ครบหกหลัก ก็..ขอแค่สามหลักตรง ๆ ก็พอครับ..  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สวัสดีครับ บาย ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. หลังสงกรานต์แล้วจะชมต่อนะครับ...    สวัสดีสงกรานต์ทุกท่านนะ คร้าบบบบ....

ผมก็อยากได้เหมือนกันนะครับ เบอร์เทวดาสาวๆน่ะ
แต่ระวังนะครับ เดี๋ยวจะมีคนมาบอก ให้ไปขอได้ที่ยัยป้าตุ้ม
สุขสันต์ วันสงกรานต์ เช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 11:32:13 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:52:54 AM »

นี่ถ้าตอนนั้นพี่หมอตัดต้นส้มโอทิ้ง คงเสียดายแย่ ดีใจด้วยนะครับ  อายจัง  อายจัง  อายจัง

ขอบคุณครับ  คงเสียดายจริงๆครับ
น้าผมอยู่นครชัยศรี ดินแดนแห่งส้มโอ
ได้ชิมแล้วยังยอมรับว่า ของผมไม่เป็นรองเลยครับ  คุยซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 11:34:51 AM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:25:10 AM »

เอาส้มโอมาฝากครับ
ลูกนี้เรียกว่า พี่เบิ้ม
เดี๋ยวจะหาว่ามีแต่ลูกเล็กๆ
แต่ลูกน้องผมที่ รพ. บอกเลยว่า  ถ้าส้มมาจากสวนผม ต้องลูกเล็กๆ สีออกเหลืองๆ รับประกันความอร่อย

เดี๋ยวจะไม่เชื่อว่าลูกดกจริง เต็มต้นเลยครับ

ต้องค้ำครับ เดี๋ยวกิ่งหัก  เพราะหักไปหลายกิ่งแล้ว

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:37:51 AM »

ผมว่าพี่หมอ น่าจะหาไผ่ลำมะรอกมาปลูกเอาไว้ใช่ลำค้ำกิ่งส้มโอ นะครับ

ไผ่ นะมีอยู่แล้วครับ
เพียงแต่ตอนค้ำน่ะ เค้าจัดการกันเอง
เล็งไว้แล้วครับ ว่าอีกหน่อยต้องใช้ไผ่ค้ำ 
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Liked By: TUI, chaitanun, PeeSo, rrwork
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 04:36:14 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 04:43:38 PM »

เรียน  ทุกท่านที่หลงเข้ามาอ่าน ทั้งที่ตั้งใจ และไม่ได้ตั้งใจ
ผมจะขออนุญาต ลาหยุดในเทศกาลสงกรานต์นี้ เป็นเวลา 4 วัน นะครับ
ทั้งนี้เพื่อเดินทางไปยังสวนพิมพลอยจริงๆ ที่ทองผาภูมิ  ซึ่งไม่สามารถ ใช้อินเตอร์เนทได้
เนื่องจาก ฟามกันดาร  และไม่มี โทรศัพท์และคอมพิวเตอร์ใช้
แล้วจะได้เก็บภาพ ความคืบหน้ามาฝากด้วยครับ
คงจะกลับมารายงานตัวอีกครั้ง ก็ ตอนที่มานั่นแหละครับ เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น
หวังว่าคงได้รับความกรุณาอนุญาตนะครับ
TUI
*

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 04:49:21 PM »

เดินทางปลอดภัย และขอสวัสดีปีใหม่ไทยด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ ปลอดภัยกลับมาเรียบร้อยแล้วครับ
สุขสันต์วันสงกรานต์ เช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2012, 05:58:15 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์