หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเนินหินดาด...สวนเกษตรปลอดสารพิษ  (อ่าน 180753 ครั้ง)
สวนพิมพลอย
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 03:23:13 PM »

ยิ้มเท่ห์
สวัสดีครับ เพื่อนๆเกษตรพอเพียงทุกท่าน
หลังจากเป็นสมาชิกมาได้เกือบปี ได้เที่ยวดู และเสาะหาความรู้ แถมยังไปออกความเห็นกะคนอื่นมาพอสมควร  ก็เลยคิดว่า  ควรเปิดบ้านเพื่อให้ผู้อื่นได้ใช้เราเป็นบทเรียนบ้าง เนื่องจากหลายอย่างที่เราเจอปัญหามา ไม่อยากให้คนอื่นต้องมารับบทเรียนเดียวกันอีก จะได้ช่วยประหยัดเวลาและค่าใช้จ่ายครับ   และช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ  ถึงแม้ผมจะมีอายุมากแล้ว ( series 5 )  แต่อ่อนประสบการณ์การเกษตรครับ ยินดีน้อมรับคำแนะนำ จากทุกๆท่าน พร้อมจะนำมาพิจารณาปรับใช้ตามสถาณการณ์ครับ
   ขณะนี้ยังทำงานอยู่ใน กทม. ใช้คอมพ์ก็ไม่ค่อยเก่ง พิมพ์ได้ช้า จะพยายามพิมพ์เก็บไว้แล้วนำมาลงครั้งละตอนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 12:51:03 PM โดย Dr.Supoj » บันทึกการเข้า

สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 03:25:24 PM »

ทำไมต้องทองผาภูมิ กาญจนบุรี
“อาทิตย์หน้าลางานซักวันได้มั๊ยคะ พาคุณแม่ไปเมืองกาญจน์หน่อยซิ”
จู่ๆยายป้าตุ้มก็เอ่ยออดอ้อนขึ้นมาให้เป็นที่สงสัย  จะไปทำไมหว่าเมืองกาญจน์ ซักไปซักมา จึงได้ความว่า...
เมื่อ 20 ปีก่อน พ่อตาของผมได้ไปซื้อที่ดินที่ทองผาภูมิไว้แปลงนึง 15 ไร่  หลังจากที่ท่านเสียชีวิต (อ๊ะ บางคนอาจคิดว่าเป็นโชคดีของผมตามสูตรเขยผู้โชคดี มีพ่อตาตาย แม่ยายโง่ ขอบอกก่อนเลย ไม่ใช่นะผมครับ) คุณแม่ยายที่แสนดีของผมก็เลยต้องไปทำธุรกรรมที่ดินเปลี่ยนชื่อ ทำรังวัดที่ดิน และดำเนินการเปลี่ยนเอกสารสิทธิ์ที่ดิน จาก นส.3ก. เป็นโฉนดให้เรียบร้อย  ซี่งก็ต้องไปติดต่อในวันราชการ  ผมจึงได้ทำหน้าที่เขยกตัญญู สารถี มีโอกาสไปเหยียบพื้นที่ทองผาภูมิ เมืองกาญจน์เป็นครั้งแรกในชีวิต  เหตุการณ์ครั้งนั้นประมาณเดือนพฤษภาคม ของเมื่อ 4 ปีก่อนกระมัง

เวลานัดหมายรังวัดที่ดิน 9 โมงเช้า ระยะทาง 300 กม.  คาดว่าต้องใช้เวลาเดินทางประมาณ 4 ชั่วโมง เนื่องจากไม่รู้เส้นทาง และแม่ยายผมอายุมากแล้ว ขณะนั้นประมาณ 76 ขวบ คงต้องแวะรายทางเพื่อพัก และเข้าห้องน้ำบ้างเป็นธรรมดา  เราใช้เส้นทาง นครปฐม – บ้านโป่ง – ท่าเรือ – กาญจนบุรี – ไทรโยค – ทองผาภูมิ  ไปตามถนนบรมราชชนนี – เพชรเกษม – แสงชูโต(323)   แวะปั้มน้ำมัน ปตท. เพื่อเข้าห้องน้ำ เนื่องจากเราประเมินแล้วว่าห้องน้ำของ ปั้ม ปตท. น่าจะเหมาะสมที่สุดสำหรับ สว.ทั้งหลาย  อีกทั้งยังมี 7-11 ให้เราอุดหนุนอีกด้วย  ไปถึงปลายทางก็เลยเวลานัดหมายนิดหน่อยครับ จากการประสานงานทางโทรศัพท์ของคุณแม่ เจ้าหน้าที่รังวัดเข้าพื้นที่เรียบร้อยแล้ว กำลังส่องกันใหญ่ ใช้เวลา ประมาณ 2 ชั่วโมง ก็เสร็จเรียบร้อย

เสร็จงานก็พาเจ้าหน้าที่ไปกินอาหารกลางวันกันที่ “ร้านครัวแปดริ้ว” หน้าตลาด  ซึ่งเป็นที่แปลกใจเหมือนกันครับ แทนที่จะเป็นครัวทองผาภูมิ กับเป็นครัวแปดริ้ว  ที่ติดใจก็คือ ปลาแรดทอดครับ ตัวนึงประมาณ เกือบ 2 กก.แน่ะครับ ใหญ่มาก อร่อยด้วยครับ  เจ้าหน้าที่ที่ดินดีมากครับ คุณแม่ยายผู้แสนดีของผมจะให้รางวัลค่าเหนื่อย เค้าปฎิเสธครับ บอกว่าได้แล้วในใบงาน ซึ่งผมก็ไม่ทราบ พอได้ดูใบงานพบว่างานนี้เบิกค่าแรง 3 วัน (เจ้าของที่ดินจ่าย) แต่เค้าทำงานกัน 2-3 ชั่วโมงเสร็จครับ
Ekachaiyan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 03:33:40 PM »

ลงชื่อติดตามชมครับ
TUI
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 04:00:38 PM »

มาติดตามด้วยคนครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 04:37:35 PM »

ซุ้มทางเข้าตลาดทองผาภูมิ  กับภูมิประเทศบริเวณนั้นครับ
ภาพนี้ไม่ได้ถ่ายเองครับ แต่สวยกว่า

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 05:55:56 PM »

ขอมาร่วมรับฟังด้วยคนนะคะ ขอบคุณมากค่ะ : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
สวนพิมพลอย
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 09:53:02 PM »

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ  รู้สึกว่าภาพจะเล็กไปหน่อยนะครับ. คราวหน้าจะให้ใหญ่กว่านี้
จะได้ดูชัดเจนขึ้นช่วงแรก. ยังไม่ได้เป็นสมาชิก กกพ ก็เลยไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเก็บไว้ครับ
จะพยายามไปถ่ายย้อนหลังให้แล้วกันนะครับ

ครูซอส
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:06:39 PM »

;)ตั้งใจมาเป็นแขกประจำที่นี่ค่ะ  อายจัง อายจัง
KruPoom
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 10:23:38 PM »

มาแย้วค่ะขอฟังDr.Supojโม้เอ้ยเม้าท์ค่ะเก่งอยู่แล้วคงพรึบเดียวเน๊าะ ทีเรื่องที่ดินของครูปุ๋มรังวัดไปตั้งแต่ธค.54จนป่านนี้ยังไม่เรียบร้อยเลยค่ะอ้างว่าคนข้างเคียงไม่ได้เซนต์ชื่ออีก2ด้าน เฮ้อติดตามทั้งที่สนง.ที่ดินจว.และโทรหาหัวหน้ารังวัดก็แล้วหรือว่า... ลังเล ลังเล ลังเล
chamni
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 03:45:12 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)กำลังติดตาม......
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 05:35:51 AM »

สวัสดีค่ะ...หนูพิมมาปูเสื่อรอชมและให้กำลังใจค่ะ...ทำไมต้องทองผาภูิ? อยากทราบเหือนกันนะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม
ฟังแค่ชื่อ..."ทองผาภูมิ" ก็ดูดีมีมนต์ขลังแล้วนะคะ...ให้กำลังใจและรอชื่นชมด้วยคนค่ะ  จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 07:51:39 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
manoon94
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 08:55:31 AM »

สวัดดีครับ เห็นตั้งกระทู้บอกมีปัญหา 108-1009 ปัญหา มาช่วยกันแก้หน่อย เข้ามาไม่เห็นมีปัญหาเลย มาช่วยกันแก้หน่อย จะไห้ผมแก้บนหรือแก้ล่างครับ ยังไงผมก็จะรอ 555 ปัญหาอยู่ไหนมาเร็วหน่อย
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:14:21 AM »

สวัสดีค่ะ คุณหมอ...
  แอบเปิดสวนไม่บอกกันม้่งนิ...
  มาให้กำลังใจค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: TAWUN
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:24:44 AM »

มาต่อแถวด้วย ไม่รู้ทันหรือเปล่า
ADISAK
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 10:27:32 AM »

รับชมด้วยคนครับ มาดูท่าน ดร แก้ปัญหากัน ยิ้มเท่ห์

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์