หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามชื่อต้นไม้ สองต้นครับ กับอาการใบเป็นแบบนี้อ่ะครับไม่รู้เป็นอะไร......  (อ่าน 1238 ครั้ง)
password
เกษตรกรมือใหม่
*

figsseeds.com

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:53:58 PM »

สองต้นนี้ คือต้นอะไรครับ
ต้นแรก

ต้นที่สอง ต้นนี้เห็นเขาชอบเอาไปกินกับเนื้อ

ส่วนนี่ลักษณะใบที่มีปัญหาไม่รู้เป็นโรคหรือเปล่ามีวิธีแก้หรือเปล่าครับ

อันนี้ต้นโกโก้ ใบเป็นแบบนีครับ

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: janpoo

จำหน่ายเมล็ดมะเดื่อฝรั่ง(figs)
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

JOJI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:18:06 AM »

ภาพแรก ถั่ว ค่ะ แต่ไม่รู้ว่า เป็นถั่วฝักยาว หรือ ถั่วแขก
ภาพ 2  มะตูมซาอุ ค่ะ
ส่วนที่เป็นโรคใบหงิกกับใบไหม้ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไร รอเพื่อนท่านอื่นมาตอบ
ส่วนต้นโกโก้ ที่บ้านเคยปลูกไว้ 1 ต้น ตอนนี้ก็ตายไปแล้ว สาเหตุ จาก มันร้อนมาก ๆ
ไม่มีต้นไม้อื่นบัง ใบเลยไหม้ ไม่รู้ว่า จะเป็นสาเหตุเดียวกันหรือเปล่า เขาน่าจะชอบ ชื้น ๆ มีร่มเงาบัง

Liked By: password, LUCK LUCK, janpoo
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์