หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรพอเพียงแบบบ้านครูคอมพื้นที่ ๑๑๐ ตรว.  (อ่าน 47123 ครั้ง)
bankrucom
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 07:18:58 PM »

เล้าไก่ดำมองโกเลียแบบชั่วคราววันนี้แม่ไก่สาวบินหายเข้าไปในป่าอ้อยข้างๆคอกยังหาไม่เจอเลยครับ

แม่เป็ดกับลูกเป็ดครับนานๆฝนตกเล่นน้ำตัวขาวเลยครับ

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #289 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 07:30:51 PM »

เล้าไก่ดำมองโกเลียแบบชั่วคราววันนี้แม่ไก่สาวบินหายเข้าไปในป่าอ้อยข้างๆคอกยังหาไม่เจอเลยครับ

แม่เป็ดกับลูกเป็ดครับนานๆฝนตกเล่นน้ำตัวขาวเลยครับ

ไก่หายบ่อยจังเลยครับครู ทำรั้วเล้าซัก2เมตรสิครับ ไก่บ้านยังบินไม่ออกเลยครับ เป็ดเทศสวยดีนะครับ

Liked By: bankrucom, 8888, athena07

ลงมือซะ !!
bankrucom
*

« ตอบ #290 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:46:59 PM »

ตอนแรกรั้วก็สูงน่าจะ ๒ เมตรครับ ต่อมาถมที่สูงทำให้รั้วต่ำทันทีก็คิดไว้ว่าจะใช้ตาข่ายขึงเพิ่มเตรียมไว้แล้วแต่ยังไม่ได้ดำเนินการ
บ้านอยู่ชนบทแต่ก็ติดถนนดำ ถึงจะเป็นบ้านค่อนข้างกันดารแต่ไม่น่าเชื่อมีรถวิ่งแทบตลอดเวลา ไก่รุ่นที่บินออกนอกรั้วรถชนบ่อยมาก
ปัญหาจากสุนัขระยะนี้ไม่มี รถชนก็มีบ้าง ปัญหาอยู่ที่ขโมยครับ จ้องเวลาเราเผลอ ไม่เลือกกลางวันกลางคืน
วันก่อนครูไปตลาดแป๊บเดียวมันฉกไปแล้วกลางวันแสกๆ ๕ ตัว แถวบ้านมีปัญหาขโมยชุกชุม ยาบ้าระบาดวัยรุ่นติดยาก็มีมาก
บ้านพี่สาวและน้องสาวก็โดนงัด ต่อไปต้องเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้น ปรกติครูก็เปิดไฟให้ไก่ทั้งคืนอยู่แล้ว

เป็ดอายุเดือนกว่าๆกินอาหารเก่งเลี้ยงน้อยลงเพราะสู้ค่าอาหารไม่ไหว ระยะนี้ประหยัดค่าอาหารลงมาวันๆใช้รำอ่อน ๒ ปี๊บ
ปลายข้าว ๔ ก.ก. หัวอาหาร ๒ ก.ก. ผสมให้กิน ๒-๓ เวลา ยกเว้นไก่เล็กให้หัวอาหารล้วนๆทั้งวันครับ

Liked By: 8888, msnus
8888
*

« ตอบ #291 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:55:07 PM »

ยาเสพติดนี่ปัญหาใหญ่เลยครับ. กวาดล้างไม่ได้ภัยใกล้ตัวก็จะมากมายเลยครับ
ต้องเตรียมรับมืออย่างรัดกุมนะครับ. อันตรายมากๆครับ. เป็นห่วงแทนครับ  ลังเล

Liked By: bankrucom, athena07, msnus
Nutthavud
*

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:58:10 PM »

ตอนแรกรั้วก็สูงน่าจะ ๒ เมตรครับ ต่อมาถมที่สูงทำให้รั้วต่ำทันทีก็คิดไว้ว่าจะใช้ตาข่ายขึงเพิ่มเตรียมไว้แล้วแต่ยังไม่ได้ดำเนินการ
บ้านอยู่ชนบทแต่ก็ติดถนนดำ ถึงจะเป็นบ้านค่อนข้างกันดารแต่ไม่น่าเชื่อมีรถวิ่งแทบตลอดเวลา ไก่รุ่นที่บินออกนอกรั้วรถชนบ่อยมาก
ปัญหาจากสุนัขระยะนี้ไม่มี รถชนก็มีบ้าง ปัญหาอยู่ที่ขโมยครับ จ้องเวลาเราเผลอ ไม่เลือกกลางวันกลางคืน
วันก่อนครูไปตลาดแป๊บเดียวมันฉกไปแล้วกลางวันแสกๆ ๕ ตัว แถวบ้านมีปัญหาขโมยชุกชุม ยาบ้าระบาดวัยรุ่นติดยาก็มีมาก
บ้านพี่สาวและน้องสาวก็โดนงัด ต่อไปต้องเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้น ปรกติครูก็เปิดไฟให้ไก่ทั้งคืนอยู่แล้ว

เป็ดอายุเดือนกว่าๆกินอาหารเก่งเลี้ยงน้อยลงเพราะสู้ค่าอาหารไม่ไหว ระยะนี้ประหยัดค่าอาหารลงมาวันๆใช้รำอ่อน ๒ ปี๊บ
ปลายข้าว ๔ ก.ก. หัวอาหาร ๒ ก.ก. ผสมให้กิน ๒-๓ เวลา ยกเว้นไก่เล็กให้หัวอาหารล้วนๆทั้งวันครับ
เหมือนกันเลยครับ ยาเสพติด แต่คงไม่ชุกชุมเท่าไหร่ รายใหญ่โดนไปเมื่อก่อนปีใหม่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สะใจแต่บอกใครไม่ได้ เดี๋ยวโดนยิง  โกรธ
อาหารไก่ไก่เล็กหัวอาหารทั้งวันทั้งคืนเหมือนกันครับ อาหารหลักไก่โตก็เป็นรำกะข้าวเปลือกครับ ของผม เป็ดเทศหาตัวผู้บาบารี่ซักตัวไม่ได้เลย
จองไว้พี่เขามาส่งไม่ได้ผมก็ไปรับไม่ได้เสียดาย เอามาเพาะลูกขายก็ดี  ยิงฟันยิ้ม ถ้าเป็นสีขาวน่าจะขายได้ดีกว่าลูกเป็ดสีดำ-ขาว ผมว่าจะเอาไข่เป็ดอี้เหลียงมาฟัก เอามาเลี้ยงกินไข่ แต่เขาว่ากินจุเหมือนกัน  โกรธ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: bankrucom, 8888, athena07

ลงมือซะ !!
bankrucom
*

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 08:35:33 PM »

สมาชิกใหม่วันนี้ ๔ ตัว ได้จากน้องวรพจน์ เป็นลูกผสมครับ น่ารักทุกตัวเลยครับ

Liked By: athena07, 8888, wanvan987
bankrucom
*

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 08:45:10 PM »

ไม้ผลจากบ้านครูคอมครับ
ขนุนจากปราจีนบุรี นำมาปลูกได้ประมาณ ๒ ปี มีต้นเดียวครับให้ผลผลิตครั้งแรกแล้ว

มะม่วงน้ำดอกไม้ก็เริ่มสุกแล้วครับ ส่วนโชคอนันต์ก็ให้ผลตลอดปี

เขียวใหญ่ครับผม ต้นยังเล็กแต่ก็ให้ผลผลิตเช่นกัน บางลูกหนักถึง ๑ กิโลกรัมครับ

Liked By: 8888, athena07, wanvan987, Kneaw
bankrucom
*

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:32:54 PM »

๑ ปีผ่านไปกับการเลี้ยงไก่ ไม่ทราบว่าจ่ายค่าอาหาร ค่าน้ำ ค่าไฟฟ้า ค่ายาป้องกันและรักษาโรค ค่าวัสดุอุปกรณ์ต่างๆ ไปแล้วเท่าไร
เพราะไม่ได้จดบันทึกไว้ ไม่เหมือนตอนเลี้ยงเป็ด ผมจด รายรับ-รายจ่าย ทุกบาททุกสตางค์ไว้ตลอด
ที่แน่ๆราคาอาหารสำเร็จรูปเพิ่มสูงขึ้น ไก่เล็ก ราคา ๕๕๐ บาท ไก่รุ่น ๔๙๐ บาท รำ ก.ก. ๖ บาท ปลายข้าว ๑๐ บาท
และแล้วก็มีรายรับครั้งแรก ๑,๑๐๐ บาทครับ เลยได้ค่าอาหาร ๒ กระสอบ

ภาพไก่ เมื่อเริ่มเลี้ยงครั้งแรก เดือน มีนาคม ๒๕๕๕ โดยซื้อไก่รุ่นมาเลี้ยง

แปลกใจจังเลี้ยงมาเป็นปีแต่กลับไม่มีรายได้ สาเหตุแยกได้ประมาณนี้ครับ
๑. อัตราการรอดต่ำ ไก่ทะเลาะจิกกันตาย ปัจจุบันแก้ไขตามท่านสมาชิกแนะนำได้ผลดีในระดับหนึ่ง
๒. แจกจ่ายให้ญาติพี่น้องไปเลี้ยง
๓. สุนัขเล่นงาน
๔. มือดีย่องเบา
๕.โดนรถชน
ผลที่ได้รับ ความสุขครับ คลายเหงา มีกิจกรรมให้ทำตลอด เช่น การดูแลเอาใจใส่ การให้น้ำสะอาด ให้ยา ให้อาหารต้องอิ่มทุกตัว
ปัจจุบันมีทั้ง เป็ด ไก่ ห่าน รวมแล้วมากกว่า ๑๐๐ ตัว สู้ต่อไปครับ...

Nutthavud
*

« ตอบ #296 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:47:31 PM »

สู้ๆครับ ผู้ร่วมชะตากรรม ได้รับเงินมาลบเงินที่ซื้ออะไรไป ไม่ได้เหมือนกันครับ ออกเงินเองบ้างเงินพ่อแม่บ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ค่าพันธุ์ไก่ ค่าอาหารต่างๆ เลี้ยงแล้วไม่ได้อะไร แต่ก็มีความสุขดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888, bankrucom, dongtawan

ลงมือซะ !!
athena07
*

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:00:47 PM »

เอาลูกเป็ดที่บ้านมาให้ครูคอมดู ลูกเป็ดอายุ 2เดือนกับอีก 2อาทิตย์

Liked By: 8888, bankrucom, msnus
Kneaw
*

« ตอบ #298 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:53:17 PM »

เอาลูกเป็ดที่บ้านมาให้ครูคอมดู ลูกเป็ดอายุ 2เดือนกับอีก 2อาทิตย์

คิดอยากจะเลี้ยงเป็ดอยู่เหมือนกันครับ เล้าพร้อม ที่ด้านหลังเล้าเป็นทุ่งนาแต่ไม่ได้ล้อมรั้ว เดินลงไปประมาณ 500 เมตร ก็จะเจอลำห้วย คิดมานานแล้วว่าอยากจะเลี้ยง แต่กังวลว่า ถ้าปล่อยให้ออกไปหากินข้างนอกทุกวันแล้วบางช่วงที่ต้องขังให้อยู่แค่ในเขตบริเวณ(ฤดูทำนา) เป็ดจะบินข้ามรั้วออกไปเองมั้ยครับ ปกติ ไก่ที่ผมเลี้ยง ก็จะอยู่แค่ในบริเวณที่ล้อมตาข่าย อาจจะมีบินขึ้นไปเกาะรั้ว หรือ ขึ้นต้นไม้บ้าง แต่ไม่เคยบินออกไปหากินข้างนอกเลย

Liked By: bankrucom, 8888, msnus
athena07
*

« ตอบ #299 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:17:01 PM »

คิดอยากจะเลี้ยงเป็ดอยู่เหมือนกันครับ เล้าพร้อม ที่ด้านหลังเล้าเป็นทุ่งนาแต่ไม่ได้ล้อมรั้ว เดินลงไปประมาณ 500 เมตร ก็จะเจอลำห้วย คิดมานานแล้วว่าอยากจะเลี้ยง แต่กังวลว่า ถ้าปล่อยให้ออกไปหากินข้างนอกทุกวันแล้วบางช่วงที่ต้องขังให้อยู่แค่ในเขตบริเวณ(ฤดูทำนา) เป็ดจะบินข้ามรั้วออกไปเองมั้ยครับ ปกติ ไก่ที่ผมเลี้ยง ก็จะอยู่แค่ในบริเวณที่ล้อมตาข่าย อาจจะมีบินขึ้นไปเกาะรั้ว หรือ ขึ้นต้นไม้บ้าง แต่ไม่เคยบินออกไปหากินข้างนอกเลย

ต้องตัดปลายปีก มันจะได้ไม่บิน

Liked By: bankrucom, 8888
bankrucom
*

« ตอบ #300 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:08:27 PM »

ขนสวยเป็นมันวาวทุกตัวเลย มีบ่อน้ำให้ลงเล่นไหมครับ ดูลักษณะน่าเป็นเป็ดตัวเมียมากกว่าตัวผู้นะครับ

Liked By: 8888
bankrucom
*

« ตอบ #301 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:13:43 PM »

ผมมีห่านขาว ๓ ตัว เคยไข่ครั้งหนึ่งแต่ไข่ไม่มีเชื้อ ผู้รู้บอกว่าห่านต้องผสมกันในน้ำ

Liked By: 8888, msnus
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2013, 04:13:56 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า
bankrucom
*

« ตอบ #302 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 04:11:55 PM »

หลังจากโดนมือดีขโมยแม่ไก่และพ่อไปเกือบ ๒๐ ตัว แต่ก็ยังมีแม่ไก่ที่พร้อมให้ไข่มากกว่า ๑๐ แม่ ขณะนี้ไข่มีราคาแพง
ครูคอมเลยนำไข่มาประกอบอาหาร ยกเลิกการฟักชั่วคราวทั้งไก่บ้านและไก่ดำ ไก่งวง เพราะไม่มีที่จะขังแล้ว เก็บใส่ตู้เย็น
และบางส่วนครูคอมทดลองทำไข่เค็มไก่งวง เป็นครั้งแรกในการทำไข่ดองเค็ม โดยศึกษาจากเน็ตทำแบบง่ายๆโดยดองใว้ในขวดโหล
ไข่ไก่งวงเค็มไอโอดีนครับผม

- เกลือไอโอดีน ๑ ถ้วย
- น้ำ ๔ ถ้วย
- ไข่ไก่งวง ๓๐ ฟอง
- ขวดโหลพร้อมฝาปิด
-------------------------------
* ต้มน้ำเกลือให้เดือด ยกลงปล่อยให้เย็น
* ล้างไข่ไก่งวงและผึ่งลมให้แห้ง
* จัดเรียงไข่ลงในโหลที่เตรียม
* กรองน้ำเกลือเทลงในโหลจนท่วมไข่
* ปิดฝา
-------------------------------
รอลุ้นผลงานครั้งแรก

Liked By: 8888, athena07, msnus
bankrucom
*

« ตอบ #303 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 09:02:20 AM »

สมาชิกใหม่บ้านครูคอม ได้จากการแลกไข่กับท่านสมาชิกครับ เป็นไก่ดำภูพาน ๒ ตัว
อีกตัวเป็นไก่บ้านหรือไก่ชนยังไม่ทราบต้องรอถามท่านสมาชิกก่อนครับ

Liked By: athena07
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์