หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรพอเพียงแบบบ้านครูคอมพื้นที่ ๑๑๐ ตารางวา  (อ่าน 174193 ครั้ง)
somsaksri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:50:14 PM »

ขอบคุณครับตอนนี้ได้ สายกาญฯมาจากคุณหนุ่ยอีกร่วม36ตัวรอไขว้พันธ์จากคุณโอ้ ดู๐จากสองคอกนี้ผมน่าจะมีแม่พันธ์ร่วม30แม่แน่ๆครับตั้งใจจะเป็นแหล่งรวมของสายกาญฯเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

B_Suwat
*

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 08:38:10 AM »

ไก่ดำสวยมากๆคับ รุ่นพ่อแม่พันธุ์แบ่งไหมคับสนใจคับผม

ขอบคุณครับ ยินดีแบ่งครับแต่ไม่สะดวกส่งนะครับต้องไปรับเอง

ผมกะไว้ว่าจะเพาะไข่เชื้อ เพื่อสะดวกในการจัดส่ง
ด้วยความที่ไก่ผมมีจำนวนหลายตัว ขณะนี้ต้องทดสอบการฟักก่อนว่าผลจะเป็นอย่างไร (หมายถึงอัตราการฟักออกครับ)
เลี้ยงครั้งแรก พ่อไก่ ๑ ตัว ต่อตัวเมีย ๓ ตัว อัตาการฟักเป็นตัว ๑๐๐ %
ปัจจุบัน ตัวผู้ ๑ ตัว ต่อ ตัวเมีย ๔ ตัว ขังรวมในคอกเดียว ขณะนี้กำลังทดลองฟักโดยใช้แม่ไก่บ้านครับ (ตามภาพที่เสนอไปแล้วครับ)

ประวัติ : พันธุ์ไก่ดำมองโกเลียแบ่งมาจากคุณยุทธบ้านแฮด เจ้าของเดิมกล่าวไว้ว่า ได้พันธุ์มาจากลุงทิวา ครับผม

การทดสอบว่าไข่มีเชื้อ หรือไม่มีเชื้อ เมื่อแม่ไก่ฟักครบ 10 วันก็ส่งไข่ดูก็ได้แล้วครับ ส่วนที่เหลือการออกเป็นตัวขึ้นอยู่กับแม่ไก่ หรือเครื่องฟักเป็นปัจจัยหลัก ของผม 3 วันผมก็ส่งดูได้แล้วครับ แต่ที่ผมยังงง เท่าที่รู้ของคุณลุงธิวา ไม่มีไก่ดำมองโกล หรือมันเป็นมายังไงขอความรู้หน่อยครับ

๒ วันผ่านมาผมเก็บไข่ได้มากกว่า ๒๐ ฟอง ไข่ส่วนมากฟองจะไม่โตเท่าไร อาจจะเป็นแม่ไก่สาวพึ่งเริ่มไข่ อีกอย่างชอบแย่งรังกันไข่
จนไข่แตก ทำให้ไข่ที่เหลือไม่สะอาด แม่ไก่กว่า ๒๐ ตัว ผมทำรังเพียง ๖ ที กะว่าเมื่อมันไข่แล้วก็เก็บไข่ออก
ผมยังไม่เคยส่องไข่ครับ ผมจะใช้วิธีตามแบบชาวบ้านคือเขย่าเบาๆหากมีลักษณะไข่ไม่แน่นหรือไข่เหลวจะรู้สึกได้แสดงว่าไข่เสียครับ
คุณลุงทิวา ผู้เลี้ยงไก่ดำสายมองโกเลีย (เมืองกาญจน์) เป็นฟาร์มไก่ดำขนาดใหญ่ที่สุดของไทยครับ โทรทัศน์ยังเคยนำมาฉายด้วยครับ
>>> เสาร์-อาทิตย์ คงไข่หลายฟอง ผมจะคัดไข่ใหม่ๆแล้ววันจันทร์ผมส่งไข่มาให้ ๑๒ ฟอง แจ้งที่อยู่ได้เลยครับผม <<<

ต้องขอโทษด้วยครับ ผมอยู่ชุมพร ตอนนี้สถาพอากาศบ้านผมไม่ดีเลย ฝนตกหนัก และลมแรง มาหลายวันแล้ว ที่บ้านเริ่มมีน้ำขึ้นมาแล้ว มีบ้านหลังคาหายไปหลายหลัง ผมต้องรอดูสถานะการณ์ก่อนครับ ไม่รู้จะหยุุดเมื่อไร เสียดายมากครับผมอยากได้ไก่ดำจริง

Liked By: bankrucom
aoao
*

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 11:15:59 AM »

:)ครูคอมครับผมอยากจะได้ไข่ไก่ดำสัก10ฟองครับเพื่อสับสายกับที่บ้านครับมเมื่อไหร่ช่วยแจ้งให้ผมสักหน่อยครับ :)0877011818

Liked By: bankrucom, sompol
aoao
*

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 12:26:46 PM »

:)จะแลกกะอะไรละครับ
มีไข่เป็ดนครปฐมละไข่ห่านสิงห์โตครับถ้าได้ละโทรมาบอกหน่อยครับ ยิ้ม
somsaksri
*

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 12:06:29 PM »

แลกได้ทุกอย่างเลยครับครู เพราะของคุณโอ้เขาดีจริงๆทุกอย่างทั้งเป็ดและห่านหัวสิงโตครับ พ่อพันธ์ตัวใหญ่มากครับ ผมยังอยากได้เลยครับ การันตีไปดูที่บ้านเขามาแล้วครับ

Liked By: sompol
aoao
*

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 06:07:43 PM »

:)เป็ดฟักไว้20กว่าฟอง
ใครอยากได้มาคัดเอาไปครับ

Liked By: sompol
Winai Nakchote
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 03:56:39 PM »

เยอะ ขนาดนี้ ค่า อาหาร คงจะน่าดูนะครับ ดดยเฉพาะเป็ด ที่กินจุ....เป็นกำลังใจให้ครับ

dongtawan
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 02:52:35 PM »

หลบแดด สัตว์ต่างชนิดกันอยู่ด้วยกันอย่างสันติ ผมยังไม่มีคอกสัตว์แบบถาวร
กะไว้ว่าไม้ที่เห็นในภาพจะนำมาสร้างเล้าไก่แบบถาวรแต่ยังหาช่างไม่ได้

เลี้ยงไก่ดำมองโกเลียทั้งขนขาว ขนดำและหลากสี คิดว่าจะฟักไข่เองไม่เป็น มีประมาณ ๖-๗ ตัวฟักไข่เองและเลี้ยงลูกเองครับ

ไก่ดำมองโกเลีย ไข่ดกเหมือนกันนะครับผมไม่ได้ซื้อไข่สดจากตลาดเป็นเดือนๆแล้วครับ ที่บ้านสดกว่าเยอะ
ไม่ให้ฟักครับเพราะเลี้ยงไม่ไหว ผมมีแม่ไก่ดำน่าจะกว่า ๒๐ แม่ครับ

เคยแลกไข่ไก่ดำกับครูคอม แต่ไม่มีรอด อยากได้มาฟักอีกมีแบ่งไหมคับ
*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 09:10:40 AM »

พ่อพันธุ์ สวยครับ  รอยใหญ่ดี  ชอบ ๆ..
forest55
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 12:47:01 PM »

สุดยอดครับ

Liked By: bankrucom
dongtawan
*

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 01:39:29 PM »

ไก่ดำที่บ้านไข่ทุกวันครับ ผมจับแม่พันธุ์ขังเพราะสงสารมันครับ ตัวผู้ ๕ ตัว ไล่ผสมทั้งวันตัวเมียขนหลุด
ต้องวิ่งหนีกัน เพราะตัวผู้สู้ได้ตลอด ไก่ดำชอบแย่งรังกันไข่ ไข่แตกทุกวัน ตั้งแต่ขังมัน ไข่น้อยมาก วันนี้ไข่เพียง ๒-๓ ฟอง
ปกติแล้วจะไข่มากกว่า ๑๐ ฟองต่อวันครับ

ในตู้เย็นน่าจะ ๔๐-๕๐ ฟอง เก็บไว้บริโภคครับ สนใจต้องรอไข่ใหม่ๆนะครับผมจะคัดสวยๆสดๆไว้ให้ครับ

คับผม ถ้ามีเมื่อไรแจ้ง im ด้วย + ราคาคับ  ขอบคุณคับ
laoprasert
*

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 09:28:40 PM »

ครูครับ ถ้าผมจะนั่งรถไฟไปจะลงห้วยเกิ้งหรือกุมภวาปีครับที่ไกล้ที่สุดครับ
laoprasert
*

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 09:14:31 PM »

ครูครับ ถ้าผมจะนั่งรถไฟไปจะลงห้วยเกิ้งหรือกุมภวาปีครับที่ไกล้ที่สุดครับ

โทษนะครับเดินทางจากไหนครับ จะได้บอกทางถูกครับ
น้ำพองครับ
phanu
*

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 02:37:37 AM »

เยี่ยมจริงๆครับ ใช้ชีวิตแบบมีความสุขจริงๆครับ...ชอบครับ
KASET101
*

« ตอบ #174 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 09:43:28 PM »

สุดยอดเลยค่ะ อยากมีชีวิตแบบนี้บ้าง กำลังเริ่มทำที่บ้านนอกอยู่ ให้พ่อแม่ทำรอก่อนค่ะอิๆ
เรายังต้องทำงานที่กทม.อยู่หาทุนสักนิดค่ะ
บั้นปลายก็คงกลับไปอยู่บ้านแน่นอน
ขอให้ฝันของชาวเกษตรพอเพียงทุกท่านสำเร็จกันทุกคนนะค่ะ

*

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 08:31:10 PM »

นอกจากไก่ดำแล้ว ก็ยังมีไก่ชน ไก่งวง เป็ด ปลาดุก ปลาสวยงาม แต่ละชนิดจะพยามเลี้ยงแบบพอเพียงครับ หากมากเกินไปก็ไม่ไหวอาหารแพงครับผม

พ่อพันธุ์ครับ

แม่พันธุ์

เด็กๆบางส่วน

พ่อพันธุ์ สวย มากครับ ใหญ่ดีด้วยครับผม  ชอบ ๆ ครับ

Liked By: bankrucom, P.net
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21   ขึ้นบน
  พิมพ์