หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีเลี้ยงปลาดุก  (อ่าน 209 ครั้ง)
kantapon99
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 03:36:19 PM »

ขอสอบถามหน่อยนะครับ พอดีจะเลี้ยงปลาดุกมือใหม่ จะลงปลาดุประมาณ 1500 ต้องใช้บ่อกว้างประมาณเท่าไหร่ครับ

Liked By: wanvan987
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2019, 03:38:21 PM โดย kantapon99 » บันทึกการเข้า

kantapon

wanvan987
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:30:31 PM »

ตารางเมตรละ 50 ตัว 1500 ตัว น่าจะใช้พื้นที่บ่อโดยประมาณ 30 ตารางเมตร
ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ลองหาอ่านในกระทู้เก่าๆที่เลี้ยงปลาดุกดูครับ มีเยอะ

เมื่อ 4-5 ปีก่อนโน้น คนเลี้ยงกันเยอะ แต่ตอนนี้น่าจะหาคนเลี้ยงยาก
คนตอบคำถามน้อย ผมก็เคยเลี้ยงเหมือนกัน แต่เลี้ยงไม่เยอะ

ลองเลี้ยงน้อยๆก่อน หาประสบการณ์ แล้วค่อยลงมากๆ ปลาดุกเลี้ยงน้อยส่วนใหญ่ขาดทุน
สู้เจ้าที่เลี้ยงในบ่อดินใหญ่ๆไม่ได้ เขามีตลาดรองรับอยู่แล้ว เลี้ยงน้อยแพปลาไม่ค่อยสนใจ

ผมว่าการเลี้ยงๆไม่ยาก แต่การจำหน่ายนี่ยากกว่า
แต่ถ้าเลี้ยงแล้วย่างขายกำไรดี ผมเคยเลี้ยงแล้วขายให้แม่ค้าย่างขาย มีข้าวเหนียว ส้มตำ ด้วย ขายดีทีเดียว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์