ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรพอเพียงแบบบ้านครูคอมพื้นที่ ๑๑๐ ตารางวา  (อ่าน 125052 ครั้ง)
bankrucom
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:29:14 PM »

หลังจากลาออกจากงาน หันมาเป็นเกษตรกรรู้สึกว่ามีความสุขอีกแบบหนึ่ง เริ่มต้นมีพื้นที่เพียง 50 ตารางวาเศษๆ เดี๋ยวนี้เพิ่มเป็น 110 ตารางวา พื้นที่ทั้งหมดใช้มันอย่างคุ้มค่า ทั้งปลูกพืชและเลี้ยงสัตว์ ไม้ผลที่ปลูกก็เริ่มให้ผลผลิต เช่น ฝรั่ง มะม่วง กล้วยหอมทอง มะเฟืองหวาน นอกจากนี้ก็มีขนุน ลำไย มะพร้าว มะตูม ข้าวโพด และผักต่างๆ ปลูกพืชไม่ได้กินผลแต่ก็ให้ร่วมเงา ผมว่ามีประโยชน์ทั้งนั้นนะครับ
ตอนแรกเลี้ยงเป็ดครับสู้ค่าอาหารไม่ไหว ปัจจุบันเป็ดเหลือไม่มาก โดนสุนัขกัดไป 25 ตัว เสียดายเหมือนกัน แปลกนะครับมันกัดและกินหมดวันละตัว กัดตอนกลางคืน หมาพันธุ์ต่างประเทศตัวโตมาก กินเป็ดบางคืน 2 ตัว ขณะนี้เหลือเป็ดแค่ 7 ตัว
พ่อพันธุ์หนัก 5.5 ก.ก. ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 07:36:09 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า

Ekachaiyan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:36:19 PM »

ลงชื่อรอชมตอนต่อไป กระทู้มีภาพประกอบผมละชอบจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม
ต้อย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:55:11 PM »

ไก่ป่าลูกผสมครับ มี 5 ตัว เขาให้มาเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ
แม่ไก่ป่าลูกผสมไปผสมไก่อะไรมาครับ ลูกออกสีขาวครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: bankrucom, sompol
charinna
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 08:58:19 PM »

เยี่ยมยอดครับ คล้ายๆกันครับ ถ้าพอเพียง ก็เพียงพอแล้วครับ ปัจจัยสี่มาเป็นอันแรก อย่างอื่นเป็นผลพลอยได้ครับ

Liked By: bankrucom, prymanvai, sompol
suttarit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:02:57 PM »

ผมขอศึกษาเป็นแนวทางนะครับ ผมกำลังจะทำแนวนี้เหมือนกัน ตอนนี้ได้แบ่งพื้นที่เป็นสองส่วน ส่วนที่ 1 สำหรับเลี้ยงเป็ดและไก่ ส่วนที่สอง (พื้นที่จะมากกว่า) ผมว่าจะปลูกต้นไม้กินผล ข้าวโพดหวานและอยากจะปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ด้วย แต่ยังหาพันธุ์ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ไม่ได้เลย ส่วนตัวผมเองลาออกจากงาน 10 กว่าปีแล้วครับ เบื่อชีวิตเมืองกรุงก็เลยหันหน้ากลับบ้านนอก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้อย
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:10:55 PM »

ผมขอศึกษาเป็นแนวทางนะครับ ผมกำลังจะทำแนวนี้เหมือนกัน ตอนนี้ได้แบ่งพื้นที่เป็นสองส่วน ส่วนที่ 1 สำหรับเลี้ยงเป็ดและไก่ ส่วนที่สอง (พื้นที่จะมากกว่า) ผมว่าจะปลูกต้นไม้กินผล ข้าวโพดหวานและอยากจะปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ด้วย แต่ยังหาพันธุ์ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ไม่ได้เลย ส่วนตัวผมเองลาออกจากงาน 10 กว่าปีแล้วครับ เบื่อชีวิตเมืองกรุงก็เลยหันหน้ากลับบ้านนอก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลองไปดูหน้าชมรมฯครับ เผื่อพี่ๆช่วยได้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10286.0

suttarit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:14:29 PM »

ลองไปดูหน้าชมรมฯครับ เผื่อพี่ๆช่วยได้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10286.0

ขอบคุณ คุณต้อยมากครับ กำลังต้องการพอดีครับ

Liked By: bankrucom
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 10:29:55 PM »

หลังจากลาออกจากงาน หันมาเป็นเกษตรกรรู้สึกว่ามีความสุขอีกแบบหนึ่ง เริ่มต้นมีพื้นที่เพียง 50 ตารางวาเศษๆ เดี๋ยวนี้ซื้อเพิ่มรวมแล้วก็ประมาณ 110 ตารางวา พื้นที่ทั้งหมดก็ใช้มันอย่างคุ้มค่า ทั้งปลูกพืชและเลี้ยงสัตว์ ไม้ผลที่ปลูกก็เริ่มให้ผลผลิต เช่น ฝรั่ง มะม่วง กล้วยหอมทอง มะเฟืองหวาน นอกจากนี้ก็มีขนุน ลำไย มะพร้าว มะตูม ข้าวโพด และผักต่างๆ ปลูกพืชไม่ได้กินผลแต่ก็ให้ร่วมเงา ผมว่ามีประโยชน์ทั้งนั้นนะครับ อ้อ มีบล็อกเลี้ยงปลาอีก 5 บล็อก

ตอนแรกเลี้ยงเป็ดครับสู้ค่าอาหารไม่ไหว ปัจจุบันเป็ดเหลือไม่มาก โดนสุนัขกัดไป 25 ตัว เสียดายเหมือนกัน แปลกนะครับมันกัดและกินหมดวันละตัว กัดตอนกลางคืน หมาพันธุ์ต่างประเทศตัวโตมาก กินเป็ดบางคืน 2 ตัว ขณะนี้เหลือเป็ดแค่ 7 ตัว
พ่อพันธุ์หนัก 5.5 ก.ก. ครับ

ผมว่าน่าจะทำเล้าให้มิดชิดเมื่อทราบสาเหตุแล้วนะครับ 5.5โลนี่ไม่ใช่เล่นๆเลย ของผม3.5ยังว่าใหญ่เลยนะเนี่ย
อยากเห็นว่า5.5ใหญ่แค่ไหน แต่ว่าใหญ่มากไม่ดีครับ เพราะว่าตัวเมียจะไม่ยอมให้ผสมเพราะว่ารับไม่ไหว

Liked By: bankrucom, cupn1980, sompol

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 03:02:45 PM »

ผลงานครับ
15ฟองเลยหรอครับ ผมแค่14เอง แต่ว่าถ้าเยอะมากกกไม่หมดทำให้ไข่เสีย ตอนนี้ของผมกกอยู่ได้10วันแล้ว ยังไม่ได้ส่องเลย
อีกแม่ไข่ได้9ฟองเอาไปกิน2ฟอง อีกแม่เพิ่งไข่ได้ฟองเดียววันนี้ครับ

Liked By: bankrucom, cupn1980, sompol

ลงมือซะ !!
kasetnewlife
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:42:10 PM »

ผมมีไก่ลูกผสมตัวเมียอยู่ 4 ตัวไก่เริ่มให้ผลผลิตแล้วครับ ไข่รวมกัน ทั้งๆที่ทำรังไว้ 4 รัง

ผลงานไก่ลูกผสมเป็นยังไงบ้างครับ  ผมเองก็เริ่มทำลูกผสมอยู่

ทำทันที
Nutthavud
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:45:54 PM »

วันนี้ได้ไก่มาใหม่ 5 ตัว ไก่จิกกันที่ก้นเป็นแผล แปลกจังสังเกตุดูตัวมันเองก็จิกก้นตัวเอง แผลขนาดใหญ่ถึงกระดูก งงมากแต่ดูไก่ท่าทางไม่รู้สึกเจ็บแผล ผมจับมาทำความสะอาดแผลและใส่ยาแดงให้ ปกติผมให้อาหารตลอดทั้งวัน มันก็ยังจิกกันงงเลย
ภาพที่เห็นไม่ชัดนะครับกลัวดูเสียว และแผลยังไม่การทำความสะอาดนะครับเห็นแดงๆเลือดมันออกตรับ
ทายาม่วงครับ เพราะว่าไก่ชอบจิกสีแดงๆ และยาม่วงเฝื่อนเดี๋ยวก็เลิกไปเองครับ

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 09:48:27 PM »

ผมมีไก่ลูกผสมตัวเมียอยู่ 4 ตัวไก่เริ่มให้ผลผลิตแล้วครับ ไข่รวมกัน ทั้งๆที่ทำรังไว้ 4 รัง

ผลงานไก่ลูกผสมเป็นยังไงบ้างครับ  ผมเองก็เริ่มทำลูกผสมอยู่

ลูกไก่พันธุ์ผสมมีไก่ป่าครับ ส่วนไก่บ้านผสมไก่ไข่พึ่งออกไข่ครับ ต้องรอดูว่าจะฟักไข่เป็นไหม
เอาเป็ดเทศสีดำๆมาโชว์มั่งสิครับ ชอบบ

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 08:58:26 PM »

อาหารสูตรคิดเองครับ รำ 1 ถ้วย ปลายข้าว 1 ถ้วย หัวอาหารไก่พื้นเมืองชนิดกระสอบละ 520 บาท จำนวน 1 ถ้วย

ถ้วยดังกล่าวขนาดเท่าชามก๋วยเตี๋ยวครับ  ท่านผู้รู้แนะนำสูตรอาหารแบบประหยัดด้วยครับ
อาหารไก่พื้นเมือง520บาทเลยหรอครับแถวบ้านผมโลละ17บาท คิดแล้ว30โลยังแค่510บาทเลยครับให้กินวัชพืชและเศษอาหารครับ
ผมใช้วิธีนี้ลดต้นทุนดีมาก หนักทางอาหารลูกไก่ ถ้าอายุ2เดือนไปแล้วก็กินเศษอาหารเป็นอาหารหลักสบาย ผมเทผัดกระเพราผัดพริกลงไปเกลี้ยงไม่เหลือแม่แต่พริกแต่ต้องเน้นสะอาด ไม่ปนสารเคมี วัชพืชรอบๆบ้านตัดมาให้กินครับ กินไม่เหลือเลยคัรบ แล้วแต่พื้นที่ด้วย
ถ้ามีชนิดไหนก็ปรับให้กินชนิดนั้นครับ สวนพี่อยู่ที่ไหนครับ

ลงมือซะ !!
bankrucom
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:24:52 PM »

และแล้วก็ได้ไก่ดำมาแล้วครับ เย็นวันนี้เอง

ไก่ดำภูพาน ตัวผู้ 1 ตัว ตัวเมีย 2 ตัว ไก่ค่อนข้างผอม โดยเฉพาะตัวผู้ เจ้าของบอกว่ามันตีกันเลยจับแยกคงเจ็บตัวไม่ค่อยกินอาหาร
ไก่ดำกาญน์ ตัวผู้ 1 ตัว อายุน่าจะมากกว่า ภูพาน

และไก่พื้นเมือง 1 แม่พร้อมลูกๆ 11 ชีวิต

ต้องเร่งอาหารแล้วเพื่อเรียกความสมบูรณ์คีนมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 02:01:27 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า
bankrucom
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:14:30 PM »

ปลูกไม้ผลแบบพอเพียง ให้ผลตลอดปีครับ พร้อมร่มเงาเล็ก
bankrucom
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 10:19:08 PM »

กล้วยหอมทองครับ ปลูก 8 กอ มีผลให้ตลอด นอกจากนี้มี ฝรั่ง มะละกอ มะเฟือง ขนุน มะม่วง มี 3 พันธุ์ เขียวเสวย น้ำดอกไม้ โชคอนันต์ มะกรูด มะยม มะพร้าว พืชผักต่างๆ เสียดายพื้นที่น้อยไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2012, 10:27:38 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์