หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 67   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคนโรงงานช่างกลึง cnc อยากทําสวนเเบบเพื่อนสมาชิก  (อ่าน 293135 ครั้ง)
boonroem
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 07:49:53 PM »

ไผ่ซางหม่น  เริ่มเป็รรูปเป็นร่าง ขึ้นกออย่างสวยงาม

Liked By: akenarakz, Ekachaiyan, TAWUN

ถ้าไม่ใช่คุณเเล้วใคร  ถ้าไม่ใช่วันนี้เเล้วเมื่อไร

sompol
*

« ตอบ #529 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:13:06 PM »

...มาเยี่ยมชมสวนครับ ปลูกไผ่หลายอย่างสวยงามดีมากครับ ของผมกำลังปลูก มีหม่าจู ซางหม่น กิมซุง ตงศรีปราจีน  ไผ่เลี้ยง ไผ่หวาน(จาก สวนเพรชเมืองแพร่ของอาจารย์ภัทรา) ไผ่หวานจากเมืองเลย(เพาะเมล็ด) และไผ่ท้องถิ่น มีไผ่ด้ามขวาน ไผ่บง ไผ่เซียงไพร(สร้างไพร) ตอนนี้ยังจำลักษณะไผ่ต่างๆไม่ได้หมดครับ ปลูกปนๆ กันไป ทางสุพรรณชอบหน่อไม้แบบใหนครับ

สุพรรณที่เขานิยมปลูกก็เห็นมีเเต่ไผ่เลี้ยง กับไผ่ตงเป็นหลักครับ      ส่วนผมคงฉีกเเนวออกมาครับ

Liked By: chaichomphu, Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 08:02:59 AM โดย boonroem » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #530 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 05:43:51 AM »

ส่วนมากที่สุพรรณฯ เราก็ไผ่เลี้ยงกับไผ่ตงครับที่นิยมกินกัน

ถูกต้องครับพี่ surin ไผ่เลี้ยงส่วนมากปลูกไว้ใช้ลำ ส่วนไผ่ตง ปลุกไว้รับประทาน 

Liked By: TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 12:23:37 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #531 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 05:25:38 PM »

อนาคตอยากมีสวนแบบนี้แหล่ะ...ตั้งใจจะทำให้ได้
คนโรงงานได้กลับสุพรรณบ้างมั๊ยเนี้ย..เบื่อโรงงานคุณบุญรวมก็สบายแล้ว...อัพข้อมูลด้วยค๊า
กำลังจะเจริญรอยตาม..อิอิ

Liked By: Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2010, 05:55:14 PM โดย หญ้าคมปาว » บันทึกการเข้า
boonroem
*

« ตอบ #532 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 01:38:46 PM »

อนาคตอย่างมีสวนแบบนี้แหล่ะ...ตั้งใจจะทำให้ได้
คนโรงงานได้กลับสุพรรณบ้างมั๊ยเนี้ย..เบื่อโรงงานคุณบุญรวมก็สบายแล้ว...อัพข้อมูลด้วยค๊า
กำลังจะเจริญรอยตาม..อิอิ

ขอบคุณครับที่เข้ามาชมสวนครับ    ตอนนี้ผมกำลังยุ่งเกี่ยวกับการย้ายโรงงานเเละเครื่องจักร คงย้ายเสร็จใกล้ๆๆ ปีใหม่ครับ
ส่วน สวนตอนนี้ก็กลับไปดูบ้างครับ มีเเต่รูปยังต้องคงหาเวลาลงให้ชมครับ  อาชีพรับจ้างต้องอดทนนิดหนึ่งครับ
 รูป เเอบไปงาน รวมพลคนพอเพียงครับ  เห็นคุณ หญ้าคมปาว ยังไม่กล้าทักครับ รอครั้งหน้าเเล้วกันครับ

Liked By: Ekachaiyan, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2010, 01:42:18 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

ถ้าไม่ใช่คุณเเล้วใคร  ถ้าไม่ใช่วันนี้เเล้วเมื่อไร
Nine.
*

« ตอบ #533 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 04:30:32 PM »

สวัสดีครับ คุณบุญโรม
ผมสมาชิกใหม่ครับ เข้ามาชมสวน ปีนี้ในงานรวมพล ยังไม่คุ้นกะใครเลยเดินเตร่อย่างเดียว ไว้ปีหน้ามีโอกาส คงได้จับมือกันครับ ยิ้มเท่ห์

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #534 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 04:36:17 PM »

ฮั่นแน่...คนนี้นี่เอง... ยิงฟันยิ้ม
จ่ายค่ารูปมายี่สิบ...ฮิฮิ...โทษฐานที่ไม่ได้คุยกันเลยเรา  ยิงฟันยิ้ม
ปลูกไผ่เป็นถวเป็นแนวดีเนาะ   อีกไม่นานคงร่มรื่นไปหมด
ดีใจด้วยค่ะ  อายจัง อายจัง

Liked By: Ekachaiyan

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #535 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 06:01:16 PM »

เสียดายจังงานมีทติ้ง ร้องไห้ ร้องไห้..ไม่เจอคุณบุญรวม..อุตส่าเหล่มองอยู่เพราะจำได้ว่าจองโต๊ะไว้
แต่ก็ไม่รู้ใครเป็นใครป้ายติดชื่อก็เล็กไป...ไม่เป็นไรถ้ามีปัญหาการเกษตรคงปรึกษาได้นะ..เพราะตอนนี้กำลังตั้งไข่อยู่

หนูเกิ้ล สวนอรุโณทัย
*

« ตอบ #536 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 07:00:35 PM »

แวะมาเยี่ยมชมสวนค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จำหน่ายพันธุ์ไม้ผล ส้มโอทับทิมสยาม ขนุนเพชรดำรงฝรั่งแดงและสมุนไพรพื้นบ้าน อรุโณทัยพันธุ์ไม้ โทร:0868998726,0852223259
boonroem
*

« ตอบ #537 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:36:11 PM »

นานเเล้วครับที่ไม่มีเวลา อัพ กระทู้ของตัวเอง ดูเเต่กระทู้ของสมาชิก ซึ่งเดือนที่เเล้วเข้าไปอ่านกระทู้ของสมาชิกหลายท่าน
ก็ประสบปัญหาคล้ายๆๆกัน ซึ่งผมได้ชมกระทู้หลายท่านก็รู้สึกเห็นใจกับสมาชิกทุกท่าน ใน อุทกภัย  ซึ่งมองย้อนหลัง ไปเมื่อ
3-4 เดือนที่เเล้วเราก็เจอกับปัญหา ภัยเเล้ง เเละเราก็ยังจะไม้รู้เลยว่าอีก 3-4 เดือนข้างหน้าพวกเราจะเจออะไร    ส่วน ตัวผม
ทางสุพรรณ เดิมบาง นั้นไม่ท่วม เเต่ สองพี่น้อง กับบางปลาม้า คงลําบาก ซึ่งประเทศไทยเราคงเจออุทกภัย 3ระดับ
1.น้ำป่าหลาก เกิดจากฝนตกหนักบนภูเขา หรือต้นน้ำลำธารและไหลบ่าลงที่ราบอย่างรวดเร็ว เพราะไม่มีต้นไม้ ช่วยดูดซับ หรือชะลอ
2.น้ำท่วมขัง น้ำเอ่อนอง เกิดจากน้ำล้นตลิ่ง มีระดับสูงจากปกติท่วมแช่ขัง ทำให้การคมนาคมหยุดชะงัก  ทำลายพืชผลเกษตรกร
3.คลื่นซัดฝั่ง เกิดจากพายุลมแรงซัดฝั่ง ทำให้น้ำท่วมบริเวณชายฝั่งทะเล
ซึ่งผมดูข่าวก็ตกใจ กรมชลทาน ไม่สามารถ ควบคุม น้ำได้เลย ทำให้เราเห็นว่าธรรมชาติ เริ่มลงโทษเราเเล้ว

ภาพรูปเเบ่งปันเมล็ดของเกษตรพอเพียง ด้านบนเป็นของท่าน mr. bean ขอขอบคุณ ณ. ที่นี้อีกครั้งครับ

Liked By: akenarakz, Ekachaiyan, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:40:19 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

boonroem
*

« ตอบ #538 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:34:59 PM »

ไปงานครั้งนี้ไปโดยไมรู้จักใครเป็นการส่วนตัว เลยไปไม่มีเพื่อน ส่วนโรงงานที่ทำงานก็ไม่มีใครสนใจเรื่อง การเกษตร ซึ่งให้เราขาดเพื่อนที่ปรึกษา ซึ่งตัวเราต้องเเยกกลุ่มออกมา ทำสิ่งที่เราชอบ  เลยพาเพื่อนต่างที่ทำงานไปด้วย ซึ่งทําสวนลำใยที่สุพรรณ 
เเละสำคัญเพื่อนมีรถกระบะ ซึ่งเข้าทางเรา ก็สามารถ เลือกซื้อต้นไม้ได้เต็มที่ เเต่เมื่อเข้าร่วมงานก็เจอเพื่อนใหม่ๆๆหลายคน

ถ้ามีงานครั้งหน้าคงได้ทักทายหลายท่าน เเต่คงไม่ลืมค่า รูป ของหนูพิมเเน่นอน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   

รูปต้นไม้ราคาพอเพียง ซื้อหลายอย่างจำไม่ใด้ว่าซื้อสวนใครบ้าง

boonroem
*

« ตอบ #539 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:49:45 PM »

12nov10
 วันนี้ ต้องลางาน ต้องทำธุระหลายหลายเลย.....
 ภาระกิจเเรกไปรับเจ้าลูกหมาน้อย พันธุ์บีเกิ้ล กลับสุพรรณ  เพราะ 2ตัว ที่บ้านสุพรรณได้ลาโลกนี้ไปเเล้ว ฮืม
การเพาะสุนัขขายก็เป็นอาชีพที่น่าสนใจเหมือนกันครับ ลองเลือกดูก่อนเอาตัวใหนดีครับ  
ตัวนี้ สวยหรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2013, 10:22:50 AM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

boonroem
*

« ตอบ #540 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 06:58:12 PM »

การเลี้ยงสนัข ในส่วนตัวผมคิดว่ามันจำเป็น ในสวนของเรา  เเต่ก็ใช่ว่าทุนคนจะเลี้ยงสนัขได้ดี เเต่การเลี้ยงสนัขเเต่ละครั้ง
เราอาจจะต้องศึกษา สายพันธุ์ ว่าเราจะชอบเเบบใหน  อีกทั้งความพร้อมของสถานที่ รวมนิสัยของสนัขที่เราเลี้ยง
รวมทั้งการดูเเลที่เสมอต้นเสมอปลาย เพราะว่าสนัขตัวเล็กๆๆ จะน่ารัก เเต่พอโตไปมักไม่  ค่อยน่ารักเหมือนเก่า เเถมด้วยความดุร้าย
เข้าด้วย เพราะสนัข ตัวโตขึ้น มักเเสดงความรักกับเข้าของเสมอต้นเสมอปลาย  เช่น ตะกุยตะกายเจ้าของ  เเต่เจ้าของไม่เข้าใจ ตีบ้าง ดุบ้าง ทำให้สนัข มีจิตใจที่ระเเวงคนรอบข้าง   ส่วนตัวผมเคยเลี้ยงสนัขหลายพันธุ์  เเต่ละตัวนิสัยก็ไม่เหมือนกัน   ส่วนตัวผมเป็นเเค่เจ้า
ของเเค่นำไปให้   เเต่เจ้าของที่เเท้จริงคือคนเลี้ยงดู เเละให้ข้าวเขา  ส่วนตัวผมเเค่เเนะนำวิธีเลี้ยงให้สนัขที่เราเลี้ยงให้สบายเท่านั้น
เเละให้สนัข ทำภาระกิจที่เราต้องการ  เช่น เฝ้าสวน  เป็นเพื่อน  เเจ้งเตือน ส่วนการเลือกสนัขของผมคือ ไปดูตัวพ่อตัวเเม่ เมื่อโตขึ้น
เขามีลักษณะเช่นไร  จะได้เป็นที่ยอมรับของครอบครัว ว่าถ้าเขาเติบใหญ่ขึ้น เขาจะเป็นลักษณะเช่นนี้
รูป สนัข อีก1 รูปอีกเเล้วกันครับ เเม่นี้มีลูก 9ตัว เลือกไม่ถูกเลยครับ       รูปเรียนจากพี่ไก่โต้งใช้เลยครับ ขอบคุณครับ

Liked By: akenarakz, Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2010, 07:00:27 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #541 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 07:05:58 PM »

ว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  ชอบๆๆๆๆๆๆ
ค๊อก)))))))  อิอิ น่าร๊ากกกก ขอมั่งจิ ขอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
boonroem
*

« ตอบ #542 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 07:21:11 PM »

สรุปเลือกตัวเนี้ยะครับ ตะกร้า เขียนใว้หมายเลข 1  ภาระกิจเเรก ที่สุพรรณ จัดการเเมลงป่อง ซะอยู่มัดเลยครับ
เห็นพอดีเลยถ่ายรูปได้ทันที่   นับว่าเป็นภาระกิจยอดเยี่ยมของเจ้าหมายเลข 1 ถ้าไม่มีหมายเลข1 เจ้าเเมลงป่องมันคงเข้าไปหลบ
ในผ้าห่มเเสนอบอุ่น ต่อจากนั้นคงไม่ต้องเล่าครับ 

ส่วนของหนูพิมคงต้อรอครับ เพราะเจ้าหมายเลข 1 อายุได้ 1เดือนเอง ก่าวจะมีลูกคงอีก 2ปีมังครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

boonroem
*

« ตอบ #543 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 07:56:51 PM »

จบเรื่องสนัข เตรียมการเพาะเมล็ด เมล็ดซื้อมาจากงานพอเพียง ของ mr.bean ด้วยความ ส่วนตัวนั้น ผมชอบปลูกต้นไม้เเปลกๆๆ
อยู่เเล้ว mr. bean คือทางเลือกที่ตรงใจผม  หลังจากทดลองจากการปลูก พริกพิโรธ 

รูปเมล็ดหลากหลาย ของ mr.bean ขอเรียกว่าไม่ใช่ซื้อเเล้วกัน  เพราะของเเถมมากก่วาซื้อ  ขอบคุณครับ

Liked By: akenarakz, Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:28:02 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 67   ขึ้นบน
  พิมพ์