หน้า: 1 ... 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 ... 67   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคนโรงงานช่างกลึง cnc อยากทําสวนเเบบเพื่อนสมาชิก  (อ่าน 307928 ครั้ง)
boonroem
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #864 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:00:37 PM »

ทริปเล็กๆๆ กับต้นใหม่พิ่มอีก 4ต้น ปลูกเเล้วฝนตกเลย

รูป กล้วยเพาะเนื้อเยื้อ 3ต้น ซื้อมา ตั้งเเต่ งานรวมพลพอเพียง 2 เเละ มังคุดอีก 1ต้น

ถ้าไม่ใช่คุณเเล้วใคร  ถ้าไม่ใช่วันนี้เเล้วเมื่อไร

boonroem
*

« ตอบ #865 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:17:31 PM »

ต้นไม้น้องใหม่เริ่มเกิดผลิตขึ้นมาอย่างอัตโนมัติ  พร้อมโครงการเลี้ยงไก่ชนในสวนไผ่ เพื่อเพิ่มสีสันให้สวน

ถ้าไม่ใช่คุณเเล้วใคร  ถ้าไม่ใช่วันนี้เเล้วเมื่อไร
boonroem
*

« ตอบ #866 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:34:22 PM »

เตรียมเก็บของกลับรังสิต พาเพื่อนๆๆ เเวะตลาด 100 ปี ฝากความงามก่อนจบทริปนี้

boonroem
*

« ตอบ #867 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:56:51 PM »

บรรกาศตลาด 100 สามชุกโดยรวม  อยู่สุพรรณมานานก็ครั้งนี้เเหละที่เเวะเป็นทางการ

1.เสื้อสามชุก ราคา100 บาท ผมไม่รู้ว่าใครเป็นคนคิด ส่วนมากเราไปที่ใหนก็มีเสื้อเช่นนี้เหมือนกัน ทำให้วัยรุ่นไทยใส่เสื้อไทยโดยสนิทใจ เป็นการส่งเสริมอุดหนุนคนไทยด้วยกัน เเทนที่จะซื้อนอกราคาเเพงเเสนเเพง ผมซื้อฝากลูก 1ตัว
2.ความสะอาดนั้นเป็นเยี่ยม
3.การมีระเบียบของร้านของฝากดูดีเป็นระเบียบ เหมือนเดินห้างใหญ่ๆๆ
4.การจัดการเป็นระเบียบของทุกร้าน หมายถึง การรวมตัวชุมชน อย่างมีระเบียบเเละเข็มเเข็ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 12:50:10 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

พี่ณัฐ
*

« ตอบ #868 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:09:21 PM »

สวัสดีครับคุณบุญรวม ;)แวะมาเยี่ยมทักทายครับ
ผมเห็นคุณกับแม่คุณแล้วผมพลอยมีความสุขไปกับคุณด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับพี่ ที่เเรกคิดว่าเเม่เเย่เเล้ว ช่วง ผ่าตัดมะเร็ง ระยะที่ 2 เเต่ตอนนี้กลับมาเหมือนเดิมเเล้ว ก็อยากให้เเม่ผักผ่อนบ้าง
เเต่เเม่บอก ทำอย่างนี้มีความสุข ก่าวนอนเยอะ  ขอบคุณครับพี่  ว่างๆๆเกษตรกลุ่มผม   อาจเเวะชมสวนพี่ครับ

Liked By: sompol, arsun, Ekachaiyan, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 12:37:09 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #869 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 04:25:55 PM »

สวัสดีครับคุณบุญรวม ;)แวะมาเยี่ยมทักทายครับ
ผมเห็นคุณกับแม่คุณแล้วผมพลอยมีความสุขไปกับคุณด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

nti :[color=blue]ขอบคุณครับพี่ ที่เเรกคิดว่าเเม่เเย่เเล้ว ช่วง ผ่าตัดมะเร็ง ระยะที่ 2 เเต่ตอนนี้กลับมาเหมือนเดิมเเล้ว ก็อยากให้เเม่ผักผ่อนบ้าง
เเต่เเม่บอก ทำอย่างนี้มีความสุข ก่าวนอนเยอะ  ขอบคุณครับพี่  ว่างๆๆเกษตรกลุ่มผม   อาจเเวะชมสวนพี่ครับ [/color]

เชิญเพื่อนสมาชิกมาได้เลยครับ ยินดีต้อนรับครับ
มีข้อรบกวนถามครับ คุณบุญรวม ผมยังหาตลาดส่งหน่อไม้ไม่ได้เพราะจะแจกเป็นหลัก
แต่ผบ.ผมสนใจวิธีดองหน่อไม้ของคุณแม่ ก็เลยลองทำตามที่โพสต์ไว้ในกระทู้ดู
จึงขอคำแนะนำดังนี้ครับ.-
-วิธีการบรรจุและเอาหน่อไม้ออกจากขวดทำอย่างไรครับ
-หน่อไม้ดองใส่ขวดเฉพาะเนื้อหรือเปล่าครับที่หนักครึ่งก.ก.หรือรวมน้ำเกลือด้วยครับ
-ราคาที่ขาย/ขวดเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์
ขอตอบพี่ nti นะครับ
1.วิธีบรรจุขวดใช้มือยัดใส่ลงไปได้เลยครับ เพราะเวลาเราบรรจุขวดหน่อไม้ต้องผ่านการดองเกลือมาเเล้ว 48 ช.มครับหน่อไม้ผ่านการดอง
มาเเล้วจะอ่อนนุ่มมากครับ ไม่เเข็งบรรจุขวดง่ายมากครับ

2.นำหน่อไม้ที่ผ่านการดองมาเเล้ว 48 ช.ม ดองครั้งเเรกใช้ถังพลาสติก20 ลิตรนำหน่อไม้ดองมาล้างน้ำ เเล้วพึ่ง ให้สะเด็ดน้ำ เเล้วนำหน่อไม้ชั่งครึ่งโล เเล้วบรรจุขวด เเล้วเติมน้ำเกลือครับ

3. ราคาที่ผมขายส่งตอนนี้ 2 ขวด 25 บาทครับ เขาก็ไปขาย2ขวด35บาท เเต่ส่วนมากผมจะขายเป็นถังบรรจุ20 โลมากก่าว ราคาส่งตอนนี้คิด20บาทครับต่อ1กิโลครับ

ฝากกราบขอบคุณ ยิ้มเท่ห์ คุณแม่ด้วยนะครับที่กรุณาเปิดเผยเคล็ดลับในการทำหน่อไม้ดอง
และต้องขอขอบคุณ คุณบุญรวมอย่างมากครับที่นำความรู้มาถ่ายทอดให้เพื่อนสมาชิกกพพ.ได้เรียนรู้ครับ ยิ้มเท่ห์

บุญรวม : ลองทำดูครับพี่เดี่ยวพอเริ่มขายได้ก็สนุก  ถ้ามีปัญหาปรึกษาได้ตลอดครับ เบอร์ผมครับ 089-9939981
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 07:58:08 AM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #870 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:08:40 AM »

ส่งการบ้านหน่อไม้ดองครับ

หลังจากเข้ามาเรียนรู้ทฤษฎีแล้วนำไปปฏิบัติ จากภาพที่ผมส่งมาผมได้ปฏิบัติตามบทเรียนทุกขั้นตอน
แต่ยังไม่มั่นใจว่าถูกต้องหรือไม่ เพราะหลังจากดองครบ 7วันแล้วลองเปิดชิมดูหน่อไม้ยังไม่เปรี้ยวครับ
จึงรบกวนเรียนถามว่าจะต้องทำอย่างไรต่อครับ ช่วยกรุณาวิจารณ์และขอคำแนะนำด้วยครับ คุณบุญรวม
ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

บุญรวม : สวยงามมากครับพี่  ครบ 7วันถ้าพี่ชอบให้มีรสออกเปรี้ยวง่ายมากครับ เติมน้ำซาวข้าวลงไปในขวดซัก2-3ช้อนโต๊ะครับ
รับรองเปรี้ยวเเน่นอนครับ  ลองดูครับพี่ ส่วนมากลูกค้าที่มาซื้อไม่ค่อยชอบเปรี้ยวมาก ผมก็เลยไม่เติมน้ำซาวข้าวลงไปครับ

ท้ายสุด พี่ลองชิมน้ำเกลือว่ายังมีความเค็มอยู่หรือไม่ เเต่ชิมให้เค็มพอดี เเต่ถ้าเค็มมากหน่อไม้จะเค็มมากก่าวเปรี้ยว ถ้าเค็มน้อยหน่อไม้จะเสียเร็ว ถ้าไม่เค็มให้เติมเกลือลงไปเพิ่มไม่มีปัญหาครับ ยิ่งดองนานคาวมเปรี็ยวจะเพิ่มขึ้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 09:43:37 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

chaichomphu
*

« ตอบ #871 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 04:53:53 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก มาชื่นชมและเก็บความรู้ครับ..เป็นสวนที่ยอดเยี่ยมมาก..
          ..ขอนำวิธีการทำหน่อดองไปใช้นะครับ..
          และขอให้กำลังใจคุณแม่และคุณลูกนะครับ.. รูดซิบปาก รูดซิบปาก

บุญรวม :  ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 07:48:07 AM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

ผักหวานป่า ยางนา ส่วนไผ่ ยางพาราและปลานิล
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36963.0
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #872 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 06:45:54 PM »

สวัสดีครับ น้าบุญรวม...หน่อไม้ขาวได้ความรู้ ไว้มีโอกาสไปนั่งคุยสนุกๆ  ด้วยคน   ยิงฟันยิ้ม
คุยกับน้าบุญรวมแล้วมันชะมัด...พี่รินทร์อีกคน  คอเดียวกันทั้งนั้น...ผมผิดหน่อไปหน๊อย..ไม่กินนำสีเหลืองๆ
เพราะสุขภาพไม่อำนวย.... ลังเล ลังเล

ไว้มีโอกาสจะนัดไปขอชมที่บ้าน  ผมแอบขโมยเบอร์โทรได้แล่วว... ยิงฟันยิ้ม

บุญรวม : ได้เลยครับพี่ กอเหรี่ยง   คนชอบการเกษตรเหมือนกันคุยกันได้รสชาดดีครับ ส่วนน้ำสีเหลือง ล้วนเป็นเครื่อง   บรรณาการ
ให้ พี่ดาบรินทร์ ได้ฝึกผมให้มีวรยุทธ เข้าวงการ ยุทธจักร กับเขาได้บ้าง  ว่างเมื่อไรโทรมาได้เลยครับ จะได้นัดเพื่อนๆๆชาวเกษตร
เเบบพร้อมเพรียงกัน  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 09:15:04 AM โดย boonroem » บันทึกการเข้า
boonroem
*

« ตอบ #873 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:46:19 AM »

6-10-12
เย็นวันเสาร์ได้มีสมาชิก ท่านประยูร สมาชิกเกษตรพอเพียง   เริ่มปลูกไผ่หวานกินดิบหลายพันต้น ทางภาคเหนือ
โทรเข้ามาหา ว่าจะขอความรู้เรื่องไผ่ เเทบสุพรรณบุรี่ เขาสนใจ    ไผ่ตงลืมเเล้ง    กับปักกิ่ง
งานเข้าผมเลย ผมนั้นไม่มีความรู้เรื่องไผ่เลย ยอมรับว่าปลูกไผ่หลายชนิด ครั้นนัดกันเเถวบางประอิน งานเข้ากันไปใหญ่
ผมไม่มีรถ เลยนัด ท่านสุกิจ รวมเดินทางไปด้วยกัน สุดท้าย ได้พี่ดาบรินทร์ เป็น อ.สอนในครั้งนี้ 
การสอนภาคค่ำ จึงเริ่มขึ้น ณ. บางปลาม้า

1.ดื่มน้ำเย็นๆๆกันก่อน
2.การเลือกกิ่งตอนเเบบถูกวิธี
3.การใช้น้ำยาเร่งราก
4.การตัดข้อ เพื่อให้ไผ่นั้นเเตกใบได้เร็ว
5.การใช้น้ำยา ตอนเเบบมืออาชีพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 09:55:24 AM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

boonroem
*

« ตอบ #874 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:16:46 AM »

เช้าลุยสวนเดิมบางกัน

1. สภาพสวนปลูกเเบบระยะประชิดไม่มีที่ว่าง
2.ท่านประยูร สนใจ ปักกิ่งน้อย ซึ่งผมไร้กิ่งพันธ์ ตอนนี้
3.ไผ่ตงลืมเเล้ง เชื้อสายพันธุ์ จากสามชุก เเทงหน่อหน้าฝนอย่างเต็มที่ ไม่ทำให้เจ้าสวนขายหน้า
4. วัดขนาดลำด้วยมือ ต้นเเม่อายุได้ 5ปี
5.ลมพัดเย็น ในสวนไผ่

boonroem
*

« ตอบ #875 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:37:55 AM »

เดินไปชิมไป

1.ทดสอบชิมไผ่บงหวาน สายพันธุ์ของสวน ก.ม 19 จ.เลย รอดตัวไปไม่ขม
2. ทอสอบความ เปรี้ยวของมะนาว ซื้อจากบ้านพี่ดาบรินทร์ ทดสอบเเล้วเปร๊้ยวเเน่นอน
3. ทดสอบสะเดามัน ซื้อจากบ้านพี่ดาบรินทร์ มันเเน่นอนไม่ขม
4. ทดสอบ ตะลิงปลิง สายพันธุ์ ตลาดนัด เปรี้ยวได้ใจจริงๆๆ

boonroem
*

« ตอบ #876 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 03:01:09 PM »

พอดีในสวนยังพอมีไผ่อื่นๆๆ ในดูบ้าง คนชอบไผ่ยังไงก็ไม่พลาด สำรวจทุกซอกมุม

1.สำรวจดูไผ่ราชนี เข้าปีที่4เเล้วต้นนี้
2.ตัวนี้เห็นเค้าเรียกกันว่า ซีนีคัล ผมไม่รู้จักหลอก เเต่ซื้อพี่ดาบรินทร์มา
3.อันนี้ไผ่ดำ พี่สุพรรณ จาก สวน ไผ่ศรีสุพรรณ ให้มาฟรีๆๆ คุยกันถูกใจ
4.ถ่ายรูปไปฝากเเฟน ว่าสายพันธุ์นี้ดกสมคำเล่าลือ

boonroem
*

« ตอบ #877 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 03:15:01 PM »

ก่อนกลับเพื่อมุ่งหน้าไปเยี่ยมชมสวนไผ่ ศรีสุพรรณ ที่สามชุกอีกหนึ่งสวน

1-2 ขายกันเบบ ง่ายๆๆ ไม่ต้อง วางเเผนการตลาด
3-4 พันธุ์ไม้เเบ่งปันบ้างขายบ้าง ก็ทำให้เราทำการเกษตรเเบบสบายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 03:17:22 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

boonroem
*

« ตอบ #878 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 03:46:36 PM »

การทำการเกษตรหลายคนมักมีคำถามกันตลอดว่าทำเเล้วจะไปขายที่ใหน ผมคิดว่าตลาดนั้นมีมากมายหลายที่
เเล้วเเต่เราจะผลิต สินค้าให้มีคุณภาพ เเล้วเป็นที่ต้องการของตลาดหรื่อไม่ 

1-2 พ่อค้าหน้าใหม่จากสิงห์บุรี่ มารับหน่อไม้ดองถึงที่ เขากำลังทำตลาดหน่อไม้ดองของไผ่ตงลืมเเล้งอย่างเดียว
จำหน่ายทั้งปลีกเเละ ส่ง โครงการ มารับอาทิตย์เว้นอาทิตย์ เพราะสวนผมคงไม่มีของ เเละมีลูกค้ามารับประจำอยู่
ครั้นจะไปบอกชาวบ้านให้ปลูกเด๊่ยวหาผมบ้าอีก
3.เขายังทดลองรับกิ่งพันธุ์ ไปจำหน่าย
4.ความมั่นใจ เชื่อใจคุณภาพ ภาพสินค้าที่ลูกค้ารับไปจำหน่าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 08:40:20 PM โดย boonroem » บันทึกการเข้า

boonroem
*

« ตอบ #879 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 07:06:54 PM »

บ่ายวันนี้ เเผนต่อไป คือ สวนไผ่ศรีสุพรรณ ซึ่งเป็น สวนเเรกที่เเนะนำ ให้ปลูกไผ่ในตอนเเรก ผมมีเวลา มักเข้าไปเยี่ยม
อ.สุพรรณเสมอ

1-2 วันนี้มาพบเพื่อนๆๆที่ชอบการเกษตรเหมือนกัน มาพบ พี่สุพรรณ มาวิเคราะห์เกี่ยวกับการ เเปรรูป ไผ่ อนาคตของคนปลูกไผ่
ขายหน่อ เริ่มมาถึง  มาซุ่ม ตัวอย่างไผ่ 3ชนิด ไผ่ตงลืมเเล้ง หม่าจู ปักกิ่ง
3.ผลิตผล ของสวนไผ่ศรีสุพรรณ
4.พี่สุพรรณ มอบไผ่ หม่าจู กลับกรุงเทพ
5.หน่อไม้ดอง ของสวนไผ่ศรีสุพรรณ ส่งกิโลละ 30

หน้า: 1 ... 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 ... 67   ขึ้นบน
  พิมพ์