หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีหาความสูงจากระดับน้ำทะเล  (อ่าน 2293 ครั้ง)
soclipe
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 05:43:42 PM »

คือ เหมือนผมจะเคยอ่านผ่านๆในบอร์ด กพพ เกี่ยวกับการทำแผนที่โดยมีความสูงจากระดับน้ำทะเลมาเกี่ยวข้องอะครับ คือผมอยากได้วิธีการทำอะครับจะเอาไปใช้ นิดหน่อยอะครับ แต่หาแล้วก้หาไม่เจอไม่รู้ว่าตาลายมองข้ามไปป่าว รบกวนพี่ๆถ้าหาเจอหรือมีวิธีช่วยแนะนำผมที่ครับ หรือใครมี app ใน iphone แนะนำหน่อยครับ ของผมมีapp แต่มันต้องต่อ เน็ตปกติใช่ได้ครับ แต่เข้าไปในสวนมันไม่มี 3g ครับ
edge มันช่ไม่ได้เพราะมันช้าไปครับ ยังไงรบกวนหน่อยครับ

โจ้
seller
*

สมุทรสาคร

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 06:20:36 PM »

กระทู้นี้หรือเปล่า

หัวข้อ: อยากทำแบบนี้บ้างครับ 
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=60147.msg1333744#msg1333744

นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี   ประดับไว้ในโลกา
supischa
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 06:36:44 PM »

...ไม่ทราบจะเอาไปใช้งานในระดับไหนครับ เพราะค่าระดับน้ำทะเลที่บอกใน gps/มือถือ (ที่ไม่ใช่ทำมาเพื่อการสำรวจโดยเฉพาะ) มันมีค่าผิดพลาดพอสมควร(งานวิศวกรรมไม่ยอมรับ) แต่ถ้าเอามาดูคร่าวๆ ผิดพลาดจากความเป็นจริงสัก 50 ซม. ถึง 1 เมตร ก็พอได้ครับ หากจะเอาค่ามาเปรียบเทียบกับระดับน้ำท่วม ถ้าไม่ต้องเอาละเอียดมากนักก็ดูจากคราบน้ำที่เคยท่วมได้ครับ หากจะใช้ในการปรับที่ให้เรียบ ก็ไม่จำเป็นต้องอ้างอิงจากระดับ รทก. ก็ได้ใช้วิธีสมมุติค่าระดับของหมุดอ้างอิงขึ้นมาสักหมุดหนึ่ง แล้วเราก็ถ่ายระดับจากหมุดนี้ไปเทียบกับจุดต่างๆในพื้นที่เรา(การถ่ายระดับก็มีหลายวิธี)...เราก็จะรู้ว่าที่ของเราสูงต่างกันอย่างไร...ถ้าพื้นที่เยอะก็เหนื่อยหน่อยครับ...จริงๆแล้วเขาใช้กล้องระดับในงานสำรวจเพื่อหาค่าระดับในพื้นที่จะถูกต้องที่สุด...แต่เป็นวิธีที่ต้องเสียเงิน ยิงฟันยิ้ม...ไม่จำเป็นไม่แนะนำครับ ยิงฟันยิ้ม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
soclipe
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 06:41:14 PM »

ขอบคุณมากครับ
บ้านสวนเนินสว่าง
*

" พอเพียง เยี่องพ่อ "

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 08:06:46 AM »

App "compass 54 " กับ "ultimategps". ผมใช่หาระดับน้ำประปาภูเขาอยู่ครับใช่ดีมากๆครับ
SpiceBoy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 09:36:00 PM »

App Elevation ในiPhone ครับ
soclipe
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 09:42:02 PM »

App Elevation ในiPhone ครับ
มันต้องต่อ 3จีอะครับ ในสวน3จีไม่ถึงครับ
spyman
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 03:08:05 PM »

ดาวโหลด กูเกิลเอิร์ท เวอร์ชั่นใหม่ๆมาเปิดดูครับ
ของผม ปีที่แล้ว มีรูปล่าสุด คือเมื่อ 7/6/2011
ในนั้นมี พิกัดและระยะความสูงจากระดับน้ำทะเล หน่วยเป็น ฟุต ในเวปไม่มี หรือมีแต่ผมหาไม่เจอก็ไม่รู้
ค่อนข้างที่จะละเอียดพอได้ครับ ผมสามารถดูย้อนหลังไปในปี 2002 ได้ด้วยครับ
ตื่นเต้นดี เพราะจะได้รู้ว่าเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ที่ตรงนี้เคยปลูกหรือ สร้างอะไรมาก่อนด้วยครับ
KKG
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 03:24:18 PM »

สำหรับงานสำรวจจะไม่ใช้ ค่า "รทก" ระดับน้ำทะเลปานกลาง มาใช้อ้างอิงครับ เพราะมันเพี้ยน แต่จะเอาไว้ดูระดับเทียบความสูงของแต่ละพื้นที่เฉยๆ ถ้าจะเอาระดับจีพีเอสไปใช้ก็พอใช้ได้ครับแต่หยาบ

ถ้าจะใช้จริงๆ เราจะใช้วิธีหาระดับจากหัวหมุดหลักฐานก็ได้ ถ้าอยู่ในเมืองหรือใกล้จุดที่มีหมุดทองเหลือง หรือตั้งค่ากันใหม่โดยทั่วไปจะกำหนดเป็น ๑๐๐ ครับ เรียกว่า ระดับ "ร.ส.ม." หรือตั้ง BM ขึ้นมาใหม่เลยนั่นเอง แล้วก็เก็บระดับกันไปเรื่อยๆเทียบกับค่าระดับสมมติของเรานั่นเองครับ

ไม่รู้ว่าตอบได้ตรงคำถามหรือเปล่าครับ   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์