แรงดันไฟตกหรือไม่ระยะ 270 เมตร

(1/2) > >>

lupin:
จะปักเสาไฟเข้าบ้านจำนวน 9 ต้นใช้เสา 6.00 เมตร, หม้อ 15 แอมป์ ,รวมระยะทาง 270 เมตร
รายละเอียด แอร์ 3 เครื่อง 18000 btu 1 เครื่อง ,9000 btu 2 เครื่อง (สลับการใช้งาน)
ปั๊มน้ำ 2 แรง (3 - 4 วันเปิดครั้ง)
หลอดไฟนีออนประมาณ 7 ดวง
เตารีด ตู้เย็น และเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปภายในบ้านตามพฤติกรรมการใช้งาน

อยากทราบว่าควรใช้สายไฟขนาดเท่าไร และระยะ 270 เมตรมีผลทำให้แรงดันไฟตกไหม และยังสามารถลากสายได้ไกลสูงสุดเท่าไร ระยะห่างระหว่างเสาที่ปักเท่าไรครับ.. (อยากทราบรายการคำนวณด้วยครับ)

SM:
อ้างจาก: lupin ที่ มีนาคม 21, 2012, 06:53:42 AM

จะปักเสาไฟเข้าบ้านจำนวน 9 ต้น รวมระยะทาง 270 เมตร
รายละเอียด แอร์ 3 เครื่อง 18000 btu 1 เครื่อง ,9000 btu 2 เครื่อง (สลับการใช้งาน)
ปั๊มน้ำ 2 แรง 3 - 4 วันเปิดครั้ง
เตารีด ตู้เย็น และเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปภายในบ้าน

อยากทราบว่าควรใช้สายไฟขนาดเท่าไร และระยะ 270 เมตรมีผลทำให้แรงดันไฟตกไหม และยังสามารถลากสายได้ไกลสูงสุดเท่าไรครับ.. (อยากทราบรายการคำนวณด้วยครับ)

แรงดันตกแน่นอนครับถ้าใช้สายไฟเล็กเกินไป
เครื่องที่คาดว่าจะเปิดพร้อมๆ กันสูงสุดมีอะไรบ้างครับ
ปกติแรงดันตกรวม. ค่าที่ยอมรับได้คือ 5%
วิธีคำนวณ คือเอากระแสรวมที่คาดว่าจะเปิดพร้อมกัน คูณ กับความต้านทานของสายไฟ
ถ้าเป็นไฟเฟสเดียวสองสาย ต้องคำนวณไปกลับ เพราะมีกระแสไฟในสายนิวทรอล

lupin:
อ้างจาก: SM ที่ มีนาคม 21, 2012, 07:01:37 AM

อ้างจาก: lupin ที่ มีนาคม 21, 2012, 06:53:42 AM

จะปักเสาไฟเข้าบ้านจำนวน 9 ต้น รวมระยะทาง 270 เมตร
ปั๊มน้ำ 2 แรง 3 - 4 วันเปิดครั้ง
เตารีด ตู้เย็น และเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปภายในบ้าน

อยากทราบว่าควรใช้สายไฟขนาดเท่าไร และระยะ 270 เมตรมีผลทำให้แรงดันไฟตกไหม และยังสามารถลากสายได้ไกลสูงสุดเท่าไรครับ.. (อยากทราบรายการคำนวณด้วยครับ)

แรงดันตกแน่นอนครับถ้าใช้สายไฟเล็กเกินไป
เครื่องที่คาดว่าจะเปิดพร้อมๆ กันสูงสุดมีอะไรบ้างครับ
ปกติแรงดันตกรวม. ค่าที่ยอมรับได้คือ 5%
วิธีคำนวณ คือเอากระแสรวมที่คาดว่าจะเปิดพร้อมกัน คูณ กับความต้านทานของสายไฟ
ถ้าเป็นไฟเฟสเดียวสองสาย ต้องคำนวณไปกลับ เพราะมีกระแสไฟในสายนิวทรอล

เปิดไม่พร้อมกันครับ  (แอร์ 18000 กับ tv อาจเปิดพร้อมกัน ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าภายในบ้านตามพฤติกรรมการใช้งาน)
แล้วควรจะใช้สายเท่าไร ไกลได้เท่าไร ยกตัวอย่างวิธีคำนวณให้ด้วยครับ (ยังมองภาพไม่ออก) อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

boonmag:
มอเตอร์น้ำ2hp ประมาณ 13A.
แอร์18000btu ประมาณ 10A
แอร์ 9000 ประมาณ 5Ax2=10A
ไฟ7หลอด ประมาณ 3.5A
เตารีด ประมาณ 5A
เครื่องเสียง เครื่องซักผ้า ตู้เย็น computor TV พัดลมดูดควันห้องครัว พัดลมเล็ก เหมาประมาณ 10A
รวม 51.5A

มิเตอร์ 15A อาจจะเล็กเกินไปในกรณีเป็นไฟ220Vหากเปิดพร้อมๆๆกันหมดในเวลาเดียวกัน
หากเป็นไปได้ให้ขอหม้อใหญ่กว่านี้
แต่ถ้าเป็น 3เฟส380V ก็โอเคพอฟัด

ช่างชาวบ้านคิดแบบง่ายๆช่างวางสายเสร็จแล้วไม่ต้องโทรกวนใจ
ในกรณี 220V
ที่ระยะ 1000 เมตรขนาดสายไฟเอาโหลดสูงสุดx2.5 =51.5x2.5=128.75A
ขั้นต่ำควรใช่สายทองแดง #25 หรือสายอลูมิเนียม#35
หากจะให้แน่นอนควรใช่สายทองแดง #35 หรือสายอลูมิเนียม#50 ระยะยาวจะประหยัดค่าไฟเพราะไม่ต้องเสียค่าความต้านทานในสาย

ในกรณี 380V
ควรใช้สายทองแดง #16 หรือสายอลูมิเนียม #25
แต่กรณีนี้ต้องให้ช่างบาลานเฟสให้ดีด้วยมิฉนั้นสายบางเฟสอาจจะไหม้ได้ และทำให้เสียค่าไฟแพงโดยใช่เหตุ

farmer by finger:
หาตารางสายไฟมาเปิดดู ครับระยะแค่ไหน กี่แอมป์ ใช้สายขนาดเท่าไร
ควรมีติดฟาร์มเลยครับ เพราะ ตัวดูดเงินอีกตัวนึงสำหรับชาวเกษตร คือปั๊มน้ำ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป