หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขนุนพันธุ์ไหนแกงอร่อยที่สุด  (อ่าน 6684 ครั้ง)
monpunlan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 01:11:33 PM »

รบกวนเซียนขนุนให้ความรู้เรื่องขนุนพันธุ์ไหนที่แกงอร่อยที่สุดและให้ผลผลิตตลอดปี

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 05:49:42 PM »

เคยปลูกอยู่ต้นหนึ่งที่หลังบ้าน
จำชื่อไม่ค่อยได้ ประมาณชื่อ พันธุ์ศรีทอง นี่แหละ
อร่อยมาก หวานเจี๊ยบเลย แต่เอาใจยากมาก
ไม่รู้สุกตอนไหน หลายครั้งผ่าออกมาดิบสุด ๆ เลย
แต่ตอนนี้โค่นทิ้งไปแล้ว ตอนต่อเติมบ้านน่ะ
แต่เอาเมล็ดเพาะไว้แล้วแจกจ่ายไปปลูกที่บ้านน้องเขยที่สมุุทรสาคร
แต่มันกลายพันธุ์ไปเล็กน้อย คือ บางลูกหวาน บางลูกไม่ค่อยหวาน
เสียดาย
 ยิ้ม
supischa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 06:18:28 PM »

... ไม่ใช่เซียนขนุนนะครับ แต่ชอบกินทั้งกินสุก กินแกง กินซุบ(แบบบ้านผม) เพราะมันอร่อย เท่าที่ได้กินมาพันธุ์พื้นบ้านจะมาทำแกง ทำซุบอร่อย แต่กินสุกไม่ดีเม็ดใหญ่เนื้อน้อย พันธุ์ดีๆไม่นิยมเอามาทำกินตอนดิบเพราะเอาไว้กินสุขครับ ที่สำคัญพันธุ์ดีๆจะเป็นพวกปัญญาอ่อน หากินไม่เก่ง อ่อนแอ ต้องประคบประหงม ยิงฟันยิ้ม...ส่วนพันธุ์พื้นบ้านโยนเม็ดลงดินเดินหนีไป 3-5 ปี กลับมาได้กินลูก ยิงฟันยิ้ม...มันเป็นอย่างนี้จริงๆครับพี่น้อง ยิงฟันยิ้ม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
สายรุ้ง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 07:51:05 PM »

ขนุนเลนครับ

กินดิบกับปลาร้าสับ ต้ม คั่ว แกงส้ม กินดีตลอดตั้งแต่อ่อนๆ ยกเว้นจนกระทั่งสุกคนไม่มีฟันชอบกิน เดี๋ยวหากินยากครับ

ลูกดกมาก ที่บ้านตายไป ยังหาพันธุ์มาปลูกใหม่ไม่ได้เลยครับ
khuantar
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 11:22:44 PM »

จากที่ตัวเองเป็นคนชอบกินแกงขนุนนะค่ะ สังเกตุว่าขนุนพันธุ์ดีๆๆเวลาเอามาแกงจะฝาดๆๆแข็งแกงนานกว่าจะนุ่มบางพันธุ์ไม่นุ่มด้วยซ้ำค่ะค่ะ ส่วนขนุนพื้นบ้านจะอร่อย แล้วก้ขึ้นอยู่กับคนชอบอีกทีหนึ่งค่ะว่าชอบแข็ง นุ่ม ฝาด หรืออย่างไรค่ะ  แต่ว่าแกงขนุนใส่มะเขือส้ม(มะเขือเทศพื้นเมือง) ใส่ชะพูล ใส่ใบชักคานและท่อนชักคาน มะขามเปียก(ให้ออกเปรี้ยวนิดๆๆ) ปลาทูเค็ม อย่างมากค่ะ

Liked By: chaiyasit kaewnil

ขวัญตา   หล้าสวัสดิ์
191 หมู่13 บ้านทุ่งเจ้าเหนือ ตำบลแม่เปา อำเภอพญาเม็งราย จังหวัดเชียงราย 57290
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 11:41:07 PM »

ไม่ได้เชียชาญหรือรู้จักพันธุ์ขนุนมากนักนะครับ
แต่ขนุนพื้นเมือง(ตัวอย่างของต้นที่บ้านคุณแม่ของผม รูปเก่าไปหน่อย) เอามากินกับน้ำพริก เอามาแกง เอามายำ(แบบทางเหนือคล้ายๆ ซุบบักหมี่ของทางอีสาน)ก็อร่อย ตอนสุกก็หอมหวานดีครับ
ปีนี้ลูกดกกว่าปีที่แล้วอีก แต่หล่นไปเยอะกิ่งหักไปด้วยเพราะพายุฤดูร้อนอาทิตย์ที่ผ่านมา  ลังเล

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
nongdeaw
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:28:55 AM »

แกงขนุน หน้าตาเป็นอย่างไรเหรอครับ ขอชมภาพหน่อยครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก
Natpana
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 03:28:31 PM »

ขอแจมหน่อยยนะครับ ที่บ้านแฟนผมที่สุพรรณคุณพ่อตาแกปลูกไว้ครับ รสชาติจะหวานเนื้อไม่มีเละจะกรอบอร่อยมากครับ ผมเคยขอจะเอาไปปลูกบ้างแกบอกว่ามันเพาะยากมากแกก็ลองเพาะอยู่ครับ เดี๋ยวจะลองถามชื่อพันธ์มาให้นะครับ   ยิ้ม ยิ้ม
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 07:22:40 PM »

ทะวายโชคทวี อร่อยที่สุด เป็นขนุนเบา หวานกรอบ

ก็คือขนุนที่ใช้ตำขนุนในงานรวมพลเกษตรพอเพียง

ใครชิมแล้วเป็นไงบ้างครับ

แนะนำติชมรสชาติได้ครับ

Liked By: konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:30:12 PM »

แกงขนุน หน้าตาเป็นอย่างไรเหรอครับ ขอชมภาพหน่อยครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
chaiyasit kaewnil
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:32:57 AM »

ใช่เลย อย่างที่คุณนพ โชว์ภาพให้ดูนั้นหละ รู้ไหมมันอร่อยมาก ผมไปที่เชียงใหม่มาผมซื้อกินทุกวันเลยเป็นเดือนก็ไม่เบื่อ
ยิ่ง กาดต้นพะยอม ร้านริมสุดแกงได้อร่อยมากๆ ผมไปเชี่ยงใหม่ทีไรต้องแวะไปซื้อทุกครั้งไป ใครได้กินแกงขนุนแบบทาง
เหนือแล้วจะติดใจ อายจัง อายจัง
mohock03
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:01:14 PM »

จริงๆแล้วคงจะอยู่ที่ความสามารถของผู้แกงมากกว่านะครับ ;Dใครเห็นด้วยยกมือขึ้นนนน

ชอบแก้ไข
khuantar
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:24:25 PM »

กินบ่อยมากค่ะเดือนนี้เบื่อเลยค่ะ

191 หมู่13 บ้านทุ่งเจ้าเหนือ ตำบลแม่เปา อำเภอพญาเม็งราย จังหวัดเชียงราย 57290
Moderator
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:12:29 PM »

นอกจากแกงแล้ว เอามาทำตำขนุน(ทางเหนือเรียกยำหม่าหนุน) ก็อร่อยมากๆนะครับ กินกับข้าวเหนียวนึ่งใหม่ๆตอนเช้า

ลองดูคุณ ชาวนาTM ยังติดใจครับ  ยิงฟันยิ้ม
วันงานมิตติ้ง แอบติดใจตำขนุนที่หมอทอมนำมาในงาน  เลยลองค้นในเน็ตเพื่อหาวิธีทำ  ปรากฎว่า  ตำขนุนเป็นอาหารพื้นเมืองทางภาคเหนือ  สำหรับวิธีทำนั้นไม่ยาก (หาดูจากเน็ต) วันนี้เลยลองทำเมนูตำขนุน... รสชาติก็ถือว่าอร่อย (สำหรับตัวเองแต่คนอื่นไม่รู้)

ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
khuantar
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:10:19 PM »

ขวัญอยู่เชียงรายของพวกนี้ทานประจำค่ะ แต่ถ้าไม่บ่อยมาก(ต่อเดือน)อร่อยมมากค่ะ

Liked By: MANA1908

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 11:14:05 PM »

ตำหรือแกงขนุน จะอร่อยไม่ได้อยู่ที่สายพันธ์ อยู่ที่การเลือกลูกอ่อน ถ้าเราเลือกลูกที่แก่ไปเวลาเอามาปรุงจะไม่อร่อย

และอีกอย่าง อย่าลืมผงแซ่บ 5555
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์