ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกหญ้าสนามหน้าบ้าน  (อ่าน 8782 ครั้ง)
soclipe
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:46:32 PM »

รบกวนข้อความรู้เกี่ยวกับการปลูกหญ้าหน้าบ้าน. ไม่อยากเอาแบบเป็นแผ่นมาลงเพราะพื้นที่มันเยอะ มีใครมีวิธีอื่นบ้างครับ อยากปลูกหญ้าปล่อยกระต่ายให้พ่อกับแม่นั่งเล่นชิวๆครับ. รบกวนหน่อยนะครับ ถ้าต้องซื้อเมล็ดรบกวนขอแบบติดต่อด้วยนะครับ ขอบคุณมากนะครับ

josave69
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:36:16 AM »

หญ้า นวลน้อยดีไหม

Liked By: soclipe
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 04:13:49 AM »

ใช้วิธีฉีกแล้วขยายจากแผ่นนั้นแหละครับ  สิ่งสำคัญคือต้องกำจัดหญ้าที่ไม่ต้องการออกให้หมด แล้วก็ปรับดินให้ความชื้นสูงแล้วก็ต้องกดทับให้หญ้าติดดินให้มากที่สุด ในช่วงแรกยิ่งหน้านี้แล้ต้องรดน้ำมากแทบจะแห้งไม่ได้เลยแดดแรงมาก

ส่วนการใช้เมล็ดไม่ค่อยมีใครทำขายครับ ส่วนมากที่ใช้เมล็ดจะเป็นหญ้าจากต่างประเทศคิดว่าไม่คุ้มครับ...

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:03:07 AM »

น้องพีท ช่วงนี้หญ้าปูสนามแพงมาก เข้าสู่หน้าร้อน+โดนน้ำท่วมปีก่อน ลองเช็คราคาดูก่อนค่ะ
   พี่ว่ารอให้ราคาลงอีกนิด เข้าหน้าฝนแล้วค่อยลงน่าจะดีกว่าค่ะ ยิงฟันยิ้ม

khundong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:16:48 AM »

เวลาเขาทำสนามหญ้า เขาจะสับหญ้าที่ได้มาให้เป็นชิ้นเล็กประมาณ 1 ชม. จากนั้นก็นำไปโรยในสนามที่เราเตรียมพื้นที่ใว้ โดยให้สนามที่เตรียมเปียกชื้น อีกไม่นานหญ้าก็จะงอกมาเอง ลักษณะคล้ายการทำนาตม ประมาณนั้น ครับ  หากต้องการประหยัดก็อาจจะซื้อมาสัก 1 ตารางเมตร ที่ขอนแก่นตอนนี้ขาย 60 บาท มาปลูกใว้แล้วใช้ปุ๋ยทางใบเร่งหน่อยให้ได้ยาวๆ แล้วใช้กรรไกรตัดหรือ เครื่องตัดหญ้า ตัดแล้วกวาด แล้ว สับ แล้วก็หว่านครับ

soclipe
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:55:11 AM »

ขอบคุณทุกๆครับตอบนะครับ
kara
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:27:33 PM »

ตอนนี้หญ้าแพงมากนวลน้อยจาก20 เป็น 60 บาท มาเลจาก 30 เป็น 70 บาท ส่วนผมชอบปลูกหญ้ามาเลเซียใช้วิธีเด็ดจากเถาที่มันเลื้อยยาว 2-3 ข้อ ไปปักชำครับประมาณคืบxคืบ รดน้ำเช้าเย็น  รากมันจะแตกตามข้อเองครับ ตอนนี้กำลังทำเล่นๆหลังบ้านประมาณ 6 ตรม.

Kittitoy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 03:14:18 PM »

ปรับพื้นที่ก่อนโดยใช้ทรายจะง่ายในการปรับ ทรายหนาประมาณ ๑๐- ๓๐ เซนติเมตร แล้วแต่งบประมาณ
ถ้าดินเหนียวจะมีปัญหา สนามแฉะตอนฝนตก ระบายน้ำยาก น้ำขัง
วางระบบน้ำ ถ้าจะให้ดีติดตั้งสปริงเกอร์ แบบ Pop up ก็ง่ายในการให้น้ำ มีให้เลือก รัศมี ๓ ขึ้นไป หัวละประมาณ สองถึงสามร้อย
ถ้าปั้มไม่แรงพอ ก็ลดหัวสปริงเกอร์ในการเปิดแต่ละครั้ง
หญ้านวลน้อย ชอบแสงแดด ถ้าปลูกในร่มใต้ต้นไม้ ก็ หญ้ามาเลย์
ถ้่้าจะให้ประหยัด หญ้านวลนวล ๑ ตารางเมตร เอามาสับหว่านหรือฉีกได้ ๒ ถึง ๓ ตารางเมตร แล้วแต่ว่าจะเอาแบบบางหรือหนา
เมื่อหว่านหญ้าแล้วให้กด ทับหญ้าให้จมทราย ๑/๓ ส่วน แล้วจึงบดด้วยลูกกลิ้งให้เรียบ แล้วเปิดน้ำอย่างน้ำวันละ สองครั้ง อย่าให้ขาดน้ำ เมื่อปลูกหญ้าแล้วต้องมีการดูแลหญ้าสนามอย่างสม่ำเสมอ เช่น การตัด ให้ปุ๋ย กำจัดวัชพืช เป็นต้น
ขอให้มีความสุขในการทำสนามหญ้าครับ

Liked By: soclipe, roong2000
soclipe
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 05:56:17 PM »

ปรับพื้นที่ก่อนโดยใช้ทรายจะง่ายในการปรับ ทรายหนาประมาณ ๑๐- ๓๐ เซนติเมตร แล้วแต่งบประมาณ
ถ้าดินเหนียวจะมีปัญหา สนามแฉะตอนฝนตก ระบายน้ำยาก น้ำขัง
วางระบบน้ำ ถ้าจะให้ดีติดตั้งสปริงเกอร์ แบบ Pop up ก็ง่ายในการให้น้ำ มีให้เลือก รัศมี ๓ ขึ้นไป หัวละประมาณ สองถึงสามร้อย
ถ้าปั้มไม่แรงพอ ก็ลดหัวสปริงเกอร์ในการเปิดแต่ละครั้ง
หญ้านวลน้อย ชอบแสงแดด ถ้าปลูกในร่มใต้ต้นไม้ ก็ หญ้ามาเลย์
ถ้่้าจะให้ประหยัด หญ้านวลนวล ๑ ตารางเมตร เอามาสับหว่านหรือฉีกได้ ๒ ถึง ๓ ตารางเมตร แล้วแต่ว่าจะเอาแบบบางหรือหนา
เมื่อหว่านหญ้าแล้วให้กด ทับหญ้าให้จมทราย ๑/๓ ส่วน แล้วจึงบดด้วยลูกกลิ้งให้เรียบ แล้วเปิดน้ำอย่างน้ำวันละ สองครั้ง อย่าให้ขาดน้ำ เมื่อปลูกหญ้าแล้วต้องมีการดูแลหญ้าสนามอย่างสม่ำเสมอ เช่น การตัด ให้ปุ๋ย กำจัดวัชพืช เป็นต้น
ขอให้มีความสุขในการทำสนามหญ้าครับ
ปลูกแบบนี้นานไหมครับกว่าจะเต็มพื้นที่
Kittitoy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 07:13:00 PM »

ถ้าทำแบบหว่านสำคัญคือน้ำต้องพร้อม

หว่านเสร็จ ๓-๗ วันก็ติดครับ(สังเกตุจากหญ้ายังเขียวสดอยู่ ให้รักษาความชื้นอยู่ตลอด)  รากก็จะเริ่มออกหลังจาก ๗ วัน ก็เริ่มให้ปุ๋ย
หญ้าจะคลุมพื้นที่ภายใน ๑.๕-๒ เดือน หว่านให้หนาหน่อย ทำแบบนี้ประหยัดครับแต่ต้องรอครับ

สนามฟุตบอล สนามกอล์ฟ ก็ใช้วิธีหว่านทั้งนั้นครับ

ข้างล่างเป็นการหว่านหญ้าสนามฟุตบอล ขนาด มาตรฐาน กว้าง ๖๘ ยาว ๑๐๕ เมตร ประมาณ ๔.๕ ไร่ หว่าน ๔ ช.ม เสร๊จ
เป็น พันธุ์หญ้า พาสพาลัม กำลังนิยมครับ ถ้ามีวัชพืชขึ้น ก็กำจัดด้วยเกลือแกงหว่าน รดน้ำตาม หญ้าพันธุ์นี้ ทนต่อดินเค็ม วัชพืชตาย
แต่หญ้านี้ไม่ตายครับ 

Uploaded with ImageShack.us

การกดหญ้าให้ส่วนข้อ ปล้อง ของหญ้าให้จม ทราย ทำ ๓ รอบ แล้วกลิ้งด้วยลูกกลิ้งซ้ำอีก

หลังจากหว่านหญ้าแล้ว ประมาณ ๒ เดือน

soclipe
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:10:50 PM »

ถ้าทำแบบหว่านสำคัญคือน้ำต้องพร้อม

หว่านเสร็จ ๓-๗ วันก็ติดครับ(สังเกตุจากหญ้ายังเขียวสดอยู่ ให้รักษาความชื้นอยู่ตลอด)  รากก็จะเริ่มออกหลังจาก ๗ วัน ก็เริ่มให้ปุ๋ย
หญ้าจะคลุมพื้นที่ภายใน ๑.๕-๒ เดือน หว่านให้หนาหน่อย ทำแบบนี้ประหยัดครับแต่ต้องรอครับ

สนามฟุตบอล สนามกอล์ฟ ก็ใช้วิธีหว่านทั้งนั้นครับ

ข้างล่างเป็นการหว่านหญ้าสนามฟุตบอล ขนาด มาตรฐาน กว้าง ๖๘ ยาว ๑๐๕ เมตร ประมาณ ๔.๕ ไร่ หว่าน ๔ ช.ม เสร๊จ
เป็น พันธุ์หญ้า พาสพาลัม กำลังนิยมครับ ถ้ามีวัชพืชขึ้น ก็กำจัดด้วยเกลือแกงหว่าน รดน้ำตาม หญ้าพันธุ์นี้ ทนต่อดินเค็ม วัชพืชตาย
แต่หญ้านี้ไม่ตายครับ 

การกดหญ้าให้ส่วนข้อ ปล้อง ของหญ้าให้จม ทราย ทำ ๓ รอบ แล้วกลิ้งด้วยลูกกลิ้งซ้ำอีก

หลังจากหว่านหญ้าแล้ว ประมาณ ๒ เดือน

ขอบคุณมากๆครับกำลังว่าจะถามเรื่องหญ้าที่ไม่ต้องการอยู่เลย
nongdeaw
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 04:58:48 AM »

ไม่อยากลองปลูกถั่วบราซิลบ้างเหรอครับ จากการที่ผมได้ข้อมูลมา ถั่วบราซิลทนการเหยียบย่ำได้ดี ดึงไนโตรเจนลงดินได้ดี และมีดอกสีเหลืองสวยงามครับ ตามรูป รูดซิบปาก รูดซิบปาก

อีกรูปครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์