หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นจิงจูฉ่าย ใครมีความรู้อื่นๆ อีกบ้าง  (อ่าน 15303 ครั้ง)
natwara
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 08:12:25 AM »

เมื่อวันอาทิตย์ไปซื้ัอของตลาดไท  ลองเดินตามหาร้านขายผักชนิดนี้ดู  ถามแม่ค้าทั้งตลาด ไม่มีใครรู้จัก แล้วมีขายที่ไหนอีกบ้างคะใครพอจะทราบแหล่งบ้าง

suteera
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 10:26:22 AM »

ผักจิงจูฉ่าย เป็นพืชเฉพาะกลุ่มผู้บริโภค  ไม่เคยพบว่าขายในระบบขายส่ง  ถึงแม้จะมีอายุวางขายเหมือนผักชี,สะระแหน่
แต่การบริโภคก็ไม่กว้างเหมือนผักชี  เรียกว่ามีเงินอาจจะซื้อไม่ได้
สำหรับท่านที่ไม่ต้องการรับประทานเครื่องในหมู หรือไม่ชอบเลือดหมู ก็ใส่ในแกงจืดอะไรก็ได้ที่ท่านชอบ ผักชนิดนี้เข้ากับแกงจืด
ได้ทุกชนิด  (เกี๊ยวน้ำก็ง่ายดี อร่อยด้วย)

นี่, หากผมทราบว่ามันหายาก  ผมจะเอาไปแบ่งในงานวันรวมพลมั่ง ยิงฟันยิ้ม
่jit
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 09:11:21 PM »

แปดริ้วกับปากช่องก็ไม่ไกลกันเท่าไหร่นักนะคะ..แต่คงไม่คุ้มค่าน้ำมันแน่ๆ..ขอเป็นทางไปรษณียแล้วมันจะรอดไหมหนา
งั้น, รอท่านอื่น  เผื่อมีใครอยู่ใกล้กว่าผม  เพราะผมอยู่ห่างไปรษณีย์ 10 กม  ไปกลับก็ต้อง 20 กม  ค่าส่งค่าซองอีก
รวมแล้วร่วม ๆ หนื่งร้อย  ส่งแล้วไม่แน่ว่าจะปลูกขึ้นหรือไม่   หรือรอเดินดูงานเกษตรสถาบันใดก็ได้ ต้องมีครับ
ผมเองซื้อมาทั้งกระัถางพลาสติก(ปากกว้าง 20 ซม) ราคา 50 บาท  ก็ไม่แพงหรอก รออีกแป๊บนึงคงมีคนใจดีบ้างละ.
ขอบคุณค่ะ...จะพยายามเสาะหากันต่อไปค่ะ
tinity
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:03:55 PM »

ท่านใดทราบที่โคราชหาใด้ที่ใหนครับ ขอบคุณ
พี่แสง
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:24:27 PM »

ที่ตลาดสดหน้าย่าโมก็น่าจะมีขายนะ ไปเดินดูเช้าๆ
น้องเล็ก
*

..สักวันหนึ่งผมจะโต..

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 11:48:13 PM »

ท่านใดทราบที่โคราชหาใด้ที่ใหนครับ ขอบคุณ
แบ่งมาสารคามบ้างนะครับ

การบ้านครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45929.0
compact
seller
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 06:25:51 PM »

รู้จัก ต้นจิงจูฉ่าย ครั้งแรก ก็ตอนไปกินต้มเลือดหมูเจ้าเก่าแก่ ที่เชียงรายครับ ชูธงว่าดีกว่าที่อื่นตรงที่ใส่ต้นจิงจูฉ่ายนีแหละ

ช่วงเทศกาลดอกไม้ที่เชียงราย มีร้านขายต้นไม้ก็มีต้นจิงจูฉ่ายขายด้วย

ใครมีคนรู้จักอยู่ภาคเหนือ มีโอกาสไปเที่ยวภาคเหนือ น่าจะหาได้ไม่ยาก เพราะคนทางนู้นยังมีการปลูกเพื่อขาย/บริโภคกันอยู่ครับ

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์