หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นจิงจูฉ่าย ใครมีความรู้อื่นๆ อีกบ้าง  (อ่าน 15327 ครั้ง)
wirot
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 04:39:23 PM »

อ่านของคุณแสงแล้วนึกถึงตอนตรวจร่างกายประจำปี แต่ละคนผลตรวจออกมาก็จะมีข้อแนะนำของหมอในเรื่องอาหารแตกต่างกันไป แต่ของทุกคนสรุปได้เหมือนๆกันว่า "ให้งดของที่ชอบ"

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

farmer by finger
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 07:24:37 PM »

รู้แค่ อร่อยดี ครับ ยังไม่ได้ลองปลูกเลย
KruPoom
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 07:51:34 AM »

กำลังขึ้นแปลงปลูกอยู่พอดีเป็นง่ายมากซื้อมาจากตลาดประมาณ20กำง่ายดีอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dตัดเอาใบไปแกงจืดส่วนต้นไปปลูกต่อแล้วจะตัดไปขยายพันธุ์ต่อค่ะ

[/url]

Liked By: minja, o___O
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 09:17:49 AM โดย KruPoom » บันทึกการเข้า
Tommy_LA
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:50:34 PM »

กำลังขึ้นแปลงปลูกอยู่พอดีเป็นง่ายมากซื้อมาจากตลาดประมาณ20กำง่ายดีอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dตัดเอาใบไปแกงจืดส่วนต้นไปปลูกต่อแล้วจะตัดไปขยายพันธุ์ต่อค่ะ

[/url]

ปักชำลงไปแบบไม่มีรากเลยเหรอครับ
natwara
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 02:13:19 PM »

ตอนคุณวิกรมแนะนำให้ปลูกก็ถามพ่อว่ารู้จักไหม  เขารู้จักแต่ไม่ค่อยเห็น  พอเจอที่งานเกษตรเขาก็เลยซื้อมาฝากต้นนึงกำลังลองเลี้ยงดูอยู่ค่ะ  ลองเอามาใส่ต้มเลือดหมูก็อร่อยดีค่ะ  จะลองขยายพันธุ์ดูเหมือนกัน
minja
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 09:31:50 PM »

ปักชำลงไปแบบไม่มีรากเลยเหรอครับ
[/quote]

เวลาโตแตกก้านยาวๆ ตัดเป็นท่อนๆมาปัก ก็ขึ้นนะ จากภาพได้มาต้นเดียว เลี้ยงจนโต ตอนแรกคิดเก็บเมล็ดจึงปล่อยให้แก่
แต่เห็นตามก้านมีจุดรากเยอะแยะ ตัดไปปักชำ ก็ติดดีนะ แต่เมล็ดนี่ไม่แน่ใจงอกไหม ยังไม่ได้ลองเพาะ แต่ก็แจกบ้างแล้วรูด
จากก้านเลย

ต้นเดิมที่ปลูกไว้ต้นเดียวขอเขามา ยิงฟันยิ้ม

จิงจูฉ่าย แก้ความดันโลหิิตสูง-ต่ำ
จะมีใครที่จะปฎิเสธบ้างไหมว่า แท๊บทุกบ้านหรือแท๊บทุกหลังคาเรือน (ผมใช้คำว่าแท๊บนะ ภาษาพูด) จะมีคนเป็นโรคความดัน หรือไม่ก็คุณลองมองดูรอบๆ ตัวเราแล้วลองถามเขาซิว่า “เป็นโรคความดันไหม” ผมกล้าบอกได้เลยว่า ร้อยละ 80 เปอร์เซ็นเป็นโรคความดัน ดังนั้น ถ้าใครเป็นโรคความดันโลหิตสูง หรือต่ำ สมควรอย่างยิ่งที่จะ้ต้องไปหาจิงจูฉ่ายมาทานบ่อยๆ หรือไม่ก็ไปหามาปลูกเป็นพืชสวนครัวประจำบ้านเลยแหละ เพราะจิงจูฉ่ายมีสารซิลนีน กลัยโคไซด์ และสารไลโมนีน ซึ่งเป็นสารที่ช่วยปรับความสมดุลของโลหิต ไม่ให้สูง หรือต่ำ จึงเหมาะสมอย่างยิ่งกับผุ้ที่เป็นโรคความดันโลหิต นอกจานี้ยังเหมาะกับผู้ที่เป็นโรคไตด้วยครับ เหตุผลก็คือ เจ้าผักจิงจูฉ่ายมี โซเดี่ยมต่ำมาก และถ้าคนที่เป็นโรคไตทานอาหารที่มีโซเดียมสูงๆ ก็จะทำให้เกิดเป็นโรคไต ดังนั้น จิงจูฉ่ายจึงสามารถรักษาโรคไตได้อีกหนึ่งโรค

(สรรพคุณจากเว็บ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 09:54:32 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
raymy
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:53:16 AM »

1. รู้แต่กินแล้วฟอกเลือดน่ะค่ะ
2. ใส่ต้มเลือดหมูกิน อร่อยม๊ากกก

ปลูกอยู่ค่ะ แบ่งไปปลูกบ้างมั้ยเอ่ย? นอกจากน้ำเต้าหู้ตอนเช้าหรือค่ำ อาจได้ต้มเลือดหมูจิงจูฉ่ายอีกสูตรนะคะ ยิงฟันยิ้ม
อยากได้บ้างจังค่ะ ใครพอจะมีแบ่งปันให้ปลูกสักเล็กน้อยบ้างไม๊ค๊ะ

Liked By: o___O

คนหนองจอกจ้า (กรุงเทพ)
suteera
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 09:48:41 PM »

ขอยกมือด้วยคนครับ   ผมปลูกอยู่และปรุงเป็นอาหารบ่อย ๆ   จากที่ปลูกพบว่า

1.  ปลูกใส่กระถางจะดูแลรักษาได้ง่ายกว่า  หมดปัญหาเรื่องหญ้ารบกวน  หากหญ้ารุกเข้าใกล้  ต้นจิงจูฉ่ายจะแพ้หญ้า
     มันจะไม่งามและไม่ค่อยโต

2.  จิงจูฉ่ายเป็นพืชกินใบ  ต้องรักษาสภาพแวดล้อมให้สะอาด  ควรวางกระถางบริเวณที่สะอาดพอควรไม่วางใกล้ทางเดิน
     น้ำที่ใช้รดต้นจิงจูฉ่าย ควรเป็นน้ำที่สะอาดพอจะบ้วนปากได้

3.  ใช้ใบไม้ผุผสมเป็นวัสดุปลูก แทนปุ๋ยที่ได้จากมูลสัตว์  เนื่องจากมูลสัตว์อาจมีสารเคมีตกค้าง  เราอาจจะบริโภคสารเคมีด้วย

4.  หากลืมรดน้ำ หรือต้นจิงจูฉ่ายโดนแดดแรงเกินไป  จะเกิดอาการขาดน้ำ  ใบและก้านใบจะสลดพับไปกับขอบกระถาง
     ให้ยกเข้าร่มเพื่อหลบแดดและห้ามรดน้ำ  รอให้กระถางมีอุณหภูมิปกติจึงรดน้ำด้วยขันหรือถ้วย  รินน้ำลงกระถางตรง ๆ
     ที่เดียวให้น้ำแผ่เต็มกระถาง อย่าให้น้ำโดนใบ และก้านใบ  ประมาณ 2-3 ชม  ต้นจิงจูฉ่ายจะฟื้นเป็นปกติ

5.  การเก็บไปปรุงอาหาร  ใช้กรรไกรตัดให้สูงจากดินประมาณ 1 ซม.  แล้วนำไปเลือกทำความสะอาด  หากเป็นใบแก่ตัดก้านออก
     ใช้ใบอย่างเดียว  ใบอ่อนใช้ก้านด้วย

ขยายพันธุ์ด้วยไหล(ใต้ดิน) หรือโคนต้นที่ตัดใบไปแล้ว(มีรากติดด้วย)   สำหรับผมจะใช้วิธีง่าย ๆ  คือเมื่อตัดใบ(ตามข้อ 5)แล้ว
เทออกจากกระถางแล้วใช้มีดผ่าแบ่งกากบาทเป็น 4 ส่วน  แยกปลูก 4 กระถาง  วิธีนี้จะำได้ต้นใหม่เต็มกระถางเร็ว  ตัดกินได้เร็ว
หลังจากตัดกินแล้วก็ทำแบบเดิมอีก ก็จะได้เป็น 16 กระถาง  จากนั้นก็คูณ 4 ไปเรื่อย ๆ  เยอะแยะครับ สำคัญอย่าลืมรดน้ำ

Liked By: jingleed
khunpon
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:59:04 PM »

ไม่รู้สรรคุณหรอกครับ แค่จำได้ว่าเคยกินในต้มเลือดหมู วันก่อนไปตลาดสด(ตลาดประปา โคราช)ก็ซื้อมาแกงจืด กำละ5บามซื้อมา2กำได้แกงหม้อนึง เหลือโคนรากเอาไปชำ ก็งอกงามดี คิดว่าตลาดคงมีขายทั่วๆไปครับ ไม่แพง กินต้นกินใบเหลือรากเอาไปชำ
่jit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:08:37 AM »

วอนท่านผู้ใจบุญที่มีจิงจูฉ่ายอยู่ใว้ในครอบครอง แบ่งปันมาให้ครอบครองกันบ้างนะคะ:-)
suteera
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 07:26:15 PM »

ผมมีครับ และยินดีแบ่งให้  บ้านผมอยู่ อ.ปากช่อง  ห่างถนนบายพาส มิตรภาพ ประมาณ 25 กม  หากประสงค์จะขอแบ่งไปปลูก
ก็ pm ถามตำแหน่งได้ครับ  ให้ฟรี  ท่านลองประเมินด้วยว่าคุ้มค่าน้ำมันหรือไม่  หากไม่คุ้มก็รอฟังท่านอื่นครับ.

Liked By: jingleed
่jit
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:56:43 PM »

แปดริ้วกับปากช่องก็ไม่ไกลกันเท่าไหร่นักนะคะ..แต่คงไม่คุ้มค่าน้ำมันแน่ๆ..ขอเป็นทางไปรษณียแล้วมันจะรอดไหมหนา
suteera
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 09:32:03 PM »

แปดริ้วกับปากช่องก็ไม่ไกลกันเท่าไหร่นักนะคะ..แต่คงไม่คุ้มค่าน้ำมันแน่ๆ..ขอเป็นทางไปรษณียแล้วมันจะรอดไหมหนา
งั้น, รอท่านอื่น  เผื่อมีใครอยู่ใกล้กว่าผม  เพราะผมอยู่ห่างไปรษณีย์ 10 กม  ไปกลับก็ต้อง 20 กม  ค่าส่งค่าซองอีก
รวมแล้วร่วม ๆ หนื่งร้อย  ส่งแล้วไม่แน่ว่าจะปลูกขึ้นหรือไม่   หรือรอเดินดูงานเกษตรสถาบันใดก็ได้ ต้องมีครับ
ผมเองซื้อมาทั้งกระัถางพลาสติก(ปากกว้าง 20 ซม) ราคา 50 บาท  ก็ไม่แพงหรอก รออีกแป๊บนึงคงมีคนใจดีบ้างละ.
ณัฐ_
ได้รู้จักเเล้วจะกลุ้ม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 07:38:22 AM »

ฟังรายการทั่วทิศ ของคุณจำรัส  วันที่16-08-2011จิงจูฉ่ายรักษาโรคมะเร็งได้

สมาชิกลำดับที่28770
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 11:24:20 AM »

ผมใถดินเเละเตรียมขยายลงเเปลงพื้นที่หนึ่งใร่ครับ

Liked By: tid-ko
sardtra
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 01:37:37 AM »

ผมอยู่ขอนแก่น ก็มีนะครับ ผมเพิ่งไปซื้อมา พี่เขาใจดีมากๆๆครับ ขายให้ถูกด้วยครับ
มี ต้นจิงจูฉ่าย หญ้าเทวดา พญาวานร รากจิ้ด ครับ
สนใจ เมลมานะครับ ผมยินดีให้รายละเอียดครับ
aii_tha@hotmail.com

Liked By: ่jit
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์