หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทาบกิ่งมะม่วง  (อ่าน 2493 ครั้ง)
kittiop
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:23:41 PM »

การทาบกิ่งมะม่วงจำเป็นต้องถอนต้นตอใส่ลงในขุยมะพร้าวมั้ยครับ

ถ้าต้นตอปลูกอยู่ในถุงดำ เอาไปทาบได้เลยรึป่าวครับ

ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 09:29:34 PM »

ได้ครับยกถุงดำทั้งถุงขึ้นไปผูกยึดใว้ให้ได้ที่ เเล้วก็ทาบได้เลยครับ
 หลายๆท่านอาจจะใช้สองถึงสามตอขึ้นไปผูกตุ้มทาบรวมกันเพื่อเสริมรากครับ
เพราะเชื่อว่าต้นไม้หนึ่งต้นถ้ามีสามรากเเล้วจะช่วยให้การเจริญเติบโตได้ดีหลังจากปลูกครับ
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:08:05 PM »

การทาบกิ่งมะม่วงจำเป็นต้องถอนต้นตอใส่ลงในขุยมะพร้าวมั้ยครับ

ถ้าต้นตอปลูกอยู่ในถุงดำ เอาไปทาบได้เลยรึป่าวครับ

ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

การทาบกิ่ง ตอจะอยู่ในถุงดำหรือถุงชำ(ขุยมะพร้าว)ก็สามารถทำได้ทั้งนั้นคะ แต่หากจะยกถุงดำขึ้นไปแขวนเพื่อทาบ ต้องมีการปักไม้ค้ำทั้งต้นตอ และคำถุงดำด้วย และมัดถุงดำให้แน่นเพื่อกันถุงดำตกลงมา ภาพตัวอย่างไม่ใช่ต้นมะม่วงคะ แต่วิธีการทาบเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 10:22:21 PM โดย praditkhorn » บันทึกการเข้า
kittiop
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 07:14:05 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆๆ

ผมมีคำถามอีข้อนึงครับว่า เราจะทราบได้อย่างไรครับว่าทาบติดแล้ว

ขอบคุณครับ
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 07:28:38 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆๆ

ผมมีคำถามอีข้อนึงครับว่า เราจะทราบได้อย่างไรครับว่าทาบติดแล้ว

ขอบคุณครับ

45วันอย่างน้อยคะ ที่กิ่งทาบจะไปห้อยติดอยู่บนต้น หรือหากต้นอยู่ในระดับที่สามารถมองเห็นได้ รอยแผลจะเห็นได้ชัดว่าแผลเริ่มประสานกัน (45-60วันโดยประมาณ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์